Sử dụng laptop Windows 7 làm điểm phát sóng wifi (hotspot)

caoth
3/7/2011 9:8Phản hồi: 34
Sử dụng laptop Windows 7 làm điểm phát sóng wifi (hotspot)
Mình chia sẻ cách sử dụng laptop cài windows 7 làm điểm phát sóng wifi cho smatphone và laptop khác kết nối để truy cập Internet, không cần sử dụng phần mềm khác.
Yêu cầu:
1. Laptop có card wifi cài Windows 7 (mình dùng bản Wins 7 Professional, các bản khác không có điều kiện test)
2. Laptop này có kết nối Internet (dây cáp hoặc usb 3g; và cả kết nối Internet bằng wifi trong trường hợp laptop bắt được sóng wifi nhưng smartphone không bắt được do ở xa access point). Ở đây mình dùng usb 3g Mobiphone.

Các bước thực hiện:
1. Bật chức năng của Windows 7 cho phép card wifi của laptop phát sóng wifi (tương tư như wifi access point):
+ Vào cửa sổ cmd gõ lệnh: netsh wlan set hostednetwork mode=allow ssid=[ten_wifi] key=[mat_khau]
. Lưu ý thay đổi [ten_wifi] và [mat_khau] bằng nội dung phù hợp. [Hình minh họa 1]

. Lệnh này kích hoạt card wifi laptop thành 1 điểm phát sóng wifi với tên wifi là [ten_wifi] và mật khẩu [mat_khau]
+ Để kiểm tra, các bạn vào Network and Sharing center --> Change Adapter Settings (Details View), sẽ thấy có thêm 1 connection với Devide Name là Microsoft Virtual Wifi Miniport Adapter. Bạn có thể rename connecton này lại cho dễ nhớ [Hình minh họa 2]

2. Share kết nối Internet cho Virtual wifi vừa tạo (trong bài này mình share Internet từ kết nối USB 3G Mobiphone):
+ Cũng ở màn hình Network and Sharing center --> Change Adapter Settings từ bước 1, nhấp phải connection Mobiphone, chọn Properties, vào tab sharing, check Allow other network users to connect... ; chọn Home Network Connection là tên Connection bạn đã thay đổi ở Bước 1.
+ Chọn Settings và check tất cả các mục trong cửa số popup
[Hình minh họa 3]

3. Kích hoạt Virtual wifi để bắt đầu phát sóng wifi
+ Vào cửa sổ cmd gõ lệnh: netsh wlan start hostednetwork
+ Kết quả đúng sẽ như hình minh họa 4

Quảng cáo

Vậy là xong, bạn mở wifi smartphone hoặc laptop khác lên, search wifi sẽ thấy 1 hotspot có tên đã đặt, truy cập bằng password đã đặt, vậy là vào internet được 😃
Mỗi lần tắt máy và mở lại, muốn phát wifi với kết nối internet cũ, bạn thực hiện lại bước 3 để kích hoạt Virtual wifi bắt đầu phát sóng.
Nếu thay đổi connection internet, bạn phải share lại (bước 2)
Chúc bạn thực hiện thành công .
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình như chẳng ai đọc topic của mình, buồn 1 phút 😔
@caoth Bạn cho mình hỏi với: Sau một thời gian ko cần sử dụng nữa thì làm sao để đưa nó về trạng thái ban đầu như khi chưa làm vậy, và liệu nếu cứ để kệ nó như vậy thì có ảnh hưởng gì tới máy và cấu hình mạng của máy ko? Mong bạn giúp đỡ. Cảm ơn bạn rất nhiều.
em làm như bác nhưng đâu có thêm 1 connection với Devide Name là Microsoft Virtual Wifi Miniport Adapter đâu mặc dù bước 1 làm ở command prompt nó báo thành công rồi
Bác xem kĩ, cột đầu tiên là Name, thường mặc định là Wireless Local Connection 2 và có thể nhấp phải vào đổi được, cột thứ 3 mới là Device Name....
em làm theo từ mục đầu vào cmd mà gõ enter xong nó chẳng ra cái j cả bác ạ, em đợi 2 phút chẳng thấy động tĩnh chi sất
c:\>Users\User> netsh set hostednetwork....
zingzing09
ĐẠI BÀNG
13 năm
thanks bac de thu
Thanks bác nhé! Em làm theo bác, phát wifi cho em Kindle Fire ok roài hehe!
thanks bác. lâu nay em đang đau đầu vì wifi cho con android. dùng connectify mà nó lắm chứng bệnh quá cũng nhớ mấy lần có dùng mấy lệnh netsh wlan bắt đầu hostednetwork để sửa nay mới hiểu hết được công dụng của các lệnh, thanks bac nhiều nhiều

aptx4869
ĐẠI BÀNG
12 năm
con playbook báo Unable to accqurie an IP address, làm sao bạn nhỉ?
Hay quá, cảm ơn chủ thớt nhé. Kindle touch của mình vào net ok không cần hub rùi
bài viết hay chủ thới nên giới thiệu cho bên amazon-kindle để người biết cách share iinternet cho mấy quyển ebook
Ok men. Cam on ban nhiu nhiu
clock1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
thank bro nhiều, thông tin rất hữu ích, vừa setup xong chạy rất good
cách này hay, cảm ơn bạn nhé ^^
share kết nối từ mạng có dây thì phải làm ntn hả bác????
hnit007
ĐẠI BÀNG
12 năm
khong có hướng dẫn tren XP à bạn
cam on nhieu, minh cung lam duoc roi.
mình thực hiện đến bước 2 rùi
nhưng sao trong " Network and Sharing center --> Change Adapter Settings" cua minh khong co conection Mobiphone, lam the nao bay giờ?
phuongve
TÍCH CỰC
12 năm
Sao ko dùng connectfity nhỉ, nhanh chóng tiện lợi hơn😁
MÌnh dùng Win7 ultimate sao không được nhỉ, báo lỗi ở khâu sharing kết nối sang vitura... có cách nào khắc phục ko?
vậydungf conectify là ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019