Sử dụng pin cho laptop Asus mới.

salem1806
23/8/2011 13:19Phản hồi: 1.140
1.140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[/QUOTE] Như vậy nhanh thật đó bạn. Mình mua đã 4 tháng, sử dụng vẫn chưa wear % nào. Mình viết bài này cũng muốn chia sẻ với các bạn cách sử dụng pin bền nhất. Máy tính của ông anh mình sử dụng 1 năm 13 ngày vẫn chỉ wear 2%.[/QUOTE]

hôm nay lại thấy còn 1%... chắc tại hôm trước thấy chai nhanh bực mình nên nó sợ 😆... từ hôm ấ đến h sạc 24/24, không tắt máy hẳn ma chỉ để ngủ đông luôn
up cho bạn nào chưa biết
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
minh xai K43SV. minh da sac day nhung khi xai gan sac thi may bao la Full charged (100%), vay la sao, xin moi nguoi giup do. Sr unikey bi hu ko go TV dc
Không sao hết. Máy mình cũng vậy. Cứ như hướng dẫn, xuống 99% là sẽ thấy như bài hướng dẫn thôi. Chúc bạn vui vẻ.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
vẫn ko dc bạn ơi, nó cứ báo là charging
thank bạn nha . mình cũng không để ý lúc pin 95% . mình sợ pin chai nên toàn gỡ pin ra khi xài nhưng lại sợ cúp điện đột suất vì chỗ mình lâu lâu lại cúp điện 5 10 phút rùi có lại .bị cái là sót cái ổ cứng lắm 😁
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
cho mình hỏi, có phải là sạc 3 tiếng, tháo sạc, cho máy ngỉ 2 tiếng rồi cắm sạc vô xài tiếp phải ko?
hay là sạc đầy rồi để sạc lun 2 tiếng nữa rồi bật lên xài
bữa mình sạc 2 tiếng thấy đèn báo màu xanh nên rút ra rồi cắm sạc lại thì thấy báo 99% charing, ko bik tại sao
kencop
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xài pin kiểu này nhiều cái bất cập
-Pin đầy, xài 1 thời gian = nguồn giảm xuống 95%, phải rút sạc, xài pin-> hết pin chẳng lẽ phải tắt máy sạc, ko làm việc tiếp đc-> ngồi ngóng
-chơi game máy nóng phải tháo pin ra-> 1 số dòng máy thiết kế pin ko tháo ra đc, hông lẽ những dòng này pin mau chai hơn sao
-Vừa xài vừa cắm sạc, muốn chơi game phải tắt máy rút sạc , hay rút sạc nóng luôn có vấn đề gì ko
Bác ASUS có thể chỉ giúp em cách căn chỉnh pin không?vì mình mới mua con ASUS K53SV-491 được 1 tháng mà pin đã chai gần 10% oy
Tình hình là mình làm theo cách của bạn rồi. Mỗi ngày pin nó lại chai đi 1 tí. Giờ là Wear 5% rồi.
Máy mình là K53SV-SX491, mình test bằng BatteryBar.
favor_thien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thắc mắc cần giái đáp

Mình đã đọc wa rất nhìu bài hướng dẫn về vik xạc pin, tất cả bài đều có đề cập tới vik

"khi xạc pin tới 95% thì máy sẽ tự chuyển sang dùng AC ngoài"

Mình đã thấy nhìu bài còn có hình chỗ cục pin báo là 95%, plugged in, not charging

Nhưng thực tế mình đang dùng Asus K43 SV, mua dc cỡ 8 tháng rùi, mà khi cấm xạc thì 0 như lời các bạn nói

Hiện tại weak pin của mình khoảng 3%

Bạn nào hướng dẫn giúp mình vụ nì với! Cần phải chỉnh sửa máy gì không ....?
Bạn có thể mô tả lại cho mình quy trình bạn sử dụng như thế nào được không. Mình mới bik là bạn có chỗ nào k đúng thì mới hướng dẫn kĩ được.

---------- Post added at 08:55 PM ---------- Previous post was at 08:53 PM ----------

Rút hay không gì cũng được bạn. Cứ sạc đầy rồi thì trong khoảng pin tứ 95%-100% dù bạn có cắm sạc thì máy cũng không có nhận. Nhưng lưu ý phải sạc đầy rồi thì máy mới tự động ngắt chế độ sạc. Vì vậy hãy sạc khoảng 4h rồi hãy sử dụng. Chúc bạn vui vẻ.

---------- Post added at 08:59 PM ---------- Previous post was at 08:55 PM ----------

Thực ra 1 tuần mới phải làm 1 lần như vậy. Chứ k phải làm thường xuyên. Lúc đầu mình cũng nghĩ là như vậy là khó chịu lắm. Nhưng sau này thấy cũng không vấn đề gì. Vì mình hay xả pin vào ban đêm, sạc đầy, ban ngày ngủ dậy là có máy đi làm. Cũng k vất vả lắm đâu.
Còn vấn đề nóng máy, thực ra mình viết bài là vậy, nhưng mình vẫn chơi fifa online2 hoài, máy vẫn nóng. Nhưng mà pin thì vẫn wear 0%. Vì vậy mình hầu như là k có rút pin.
Bạn có cách nào hay, có thể đưa lên để mọi người có thể học hỏi thêm.

---------- Post added at 09:00 PM ---------- Previous post was at 08:59 PM ----------

Nghe nghiêm trọng nhỉ. Bạn search trên mạng cách sạc pin 3 lần 8 tiếng đi. Có thể sẽ hữu ích đó. Chúc bạn vui vẻ.

---------- Post added at 09:02 PM ---------- Previous post was at 09:00 PM ----------

Bữa nào bạn thử tắt máy, sạc đầy pin khoảng 4giờ. Rồi mở máy sử dụng, cứ để dây cắm vậy trong vòng 2 ngày xem thử có tình trạng như vậy nữa không. Có gì gọi cho mình: 0987443147 (Thắng)
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
mình làm dc rùi bạn, chắc tại máy mới hay gì đó, cảm ơn bác
xài tiện ghê lun, cắm điện xài 6 tiếng ko lo chai pin
bạn ơi mún kiểm tra pin vs nhiệt độ máy thì dùng phần mềm nào vậy?
Dùng chương trình này: EVEREST Ultimate Edition. Cách sử dụng thì search là ra liền hà. Chúc bạn vui vẻ.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
mình mới xài dc 1 tuần mà pin wear 1% rồi, co cách nào khắc phục ko bạn
mình xài k43sv nhiệt độ 49 độ C thì có bình thường ko?
49 là bt hoặc hơi mát ko có j phải lo cả . Chạy bt mà 55-60 độ mới là nóng :p
K43 báo chai pin linh tinh lắm đừng có tin sái cổ :p . Bao h bạn thấy pin kém hẳn hẵng lo .
Everest là bản cũ lắm rồi , h nó có tên là Aida64 .
kencop
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình nghĩ việc pin xuống 95% là bất cứ lúc nào, mình thường xuyên làm việc ở nhiều nơi nên thường xài pin hết trước khi về nhà, về cũng xài máy liền, đâu thể chờ sạc đầy mới xài, mình nghĩ những trường hợp đó thì nên tháo pin ra, cắm sạc xài, đến đêm đi ngủ cắm pin vào sạc là hay nhất.
Còn vấn đề chơi game online chắc không nóng bằng những game khủng ngốn phần cứng, nhiệt độ lên hơi cao về lâu về dài chắc cũng ảnh hưởng ít nhiều đến pin, mà mình thì khoái chơi mấy game nặng :p.
Chắc cũng vì tính chất công việc mà máy xài 2 năm đã wear 74%,mỗi ngày xài chắc cũng 20/24, vẫn cảm thấy vui vì máy thằng bạn 1 năm rưỡi phải thay lun cục pin, kaka, mấy lần thấy pin wear 40%, tìm cách phục hồi trên mạng, giảm xuống đc 30%, lúc tăng lên 45%, mà thời lượng sử dụng ko tăng, kiểm tra kỹ lại thì mức độ nhả pin cao hơn so với ban đầu, bây giờ pin mình xài càng ngày càng giảm nhanh kể từ mấy lần phục hồi đó. Vậy nên mình nghĩ nhưng phương pháp phục hồi pin có tác động mạnh đến pin, có thể giảm độ wear của pin, cũng có thể ngược lại, nhưng nó còn có tác hại là giảm khả năng cầm pin.
Bạn là người sử dụng lâu năm. Nên chắc hẳn có kinh nghiệm của bản thân. Dù sao việc pin có chai hay k cũng k khiến bạn bận tâm, vậy là ok rồi. Chúc bạn luôn vui vẻ. Thanks vì những góp ý chân thành.

---------- Post added at 12:18 AM ---------- Previous post was at 12:12 AM ----------

Bữa trước cũng bị chai 2%. Nhưng sạc 3 lần 8h thì nó lại về 0%. Giờ vẫn sử dụng được gần 4h. Thử cách của mình xem có kết quả k nhé. Nếu k được thì cũng k có j phải lo lắng lắm đâu. 1% xem như là chi phí bỏ ra để học cách bảo quản nó tốt hơn ấy mà. ^^ . Máy mình mua được đến nay gần 5 tháng mà vẫn chưa wear % nào. Hi vọng sẽ giữ được tốt như vậy. Mình cũng bận lắm, k phải lúc nào cũng chăm chăm cho viên pin đâu, nhưng mà thành thói wen, giống đánh răng mỗi tối, nên thấy cũng bình thường. Bạn làm được rồi, thì vài bữa là thấy wen thôi. Chúc bạn vui vẻ.
bạn ơi.mình nên để pin còn bao nhiêu % thì sạc vậy?
Dưới 10% là được rồi bạn. Máy báo thì bạn tắt máy sạc là ok.
cảm ơn nhìu nhưng cho mình hỏi làm như vậy thì hơn gì tháo pin ra rồi cắn sạc vào. mong được chỉ giáo............
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
nếu làm như vậy thì tránh dc việc hư main hoặc ổ cứng khi đột ngột mất điện, thứ 2 là tránh dc việc pin bị oxi hóa do tiếp xúc vs môi trường bên ngoài, theo mình tìm hiểu thì là như vậy, nếu có gì sai xót mong mọi người chỉ giáo
Bạn Mmonster giải thích đúng rồi đó. Việc không có pin trong máy, nguy hiểm nhất là mỗi lúc cúp điện đột ngột.
thank nha. cái này mình ko ro lắm nhưng giờ thỉ hiểu rùi
Mặc định 7% máy báo cần sạc pin , 5% máy tự hibernate .
Ko cần tắt máy mà sạc luôn cũng có sao đâu . Pin vẫn đc sạc , còn máy thì dùng điện từ nguồn , sạc xong thì ko có dòng vào pin nữa & máy vẫn dùng điện nguồn chứ có chuyển sang pin đâu .
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
cái này mình chưa thử nhưng cũng ko can đảm thử nên chỉ toàn tắt máy sạc cho an toàn
Mình chưa nghe điều này, bạn có thể giải thích rõ hơn được không.
Thực ra cách dùng pin có nhiều ý kiến trái ngc . Mình cũng chỉ tham khảo từ 1 số nguồn chứ ko có tài liệu kĩ thuật để khẳng định 😃 Mình nghĩ việc chia dòng điện đối vs lap hiện h như mình nói ở trên là hợp lý nên mình ủng hộ thôi :p
Bên cạnh đó phải để ý đến yếu tố tiện dụng nữa . Với người hay di chuyển & gắn bó vs laptop thì sao chịu đc mấy h ko có lap mà dùng =)) Nếu chỉ vì bảo vệ pin mà làm lỡ công việc hay cái j đó thì ko đáng . Vì thế bạn dùng cẩn thận nhất có thể nhưng nên dùng thế nào cho thoải mái nhất .
Uh. Bạn nói đúng, mình cũng đi làm, và cũng bik là máy tính quan trọng như thế nào. Cảm ơn bạn đã chia xẻ.
Thực ra thì cũng không đến nỗi bi thảm đến nỗi k có máy tính để dùng. Việc pin giảm từ 100 - 95% phải mất đến 5-7 ngày mới phải sạc một lần. Hơn nữa nếu sắp xếp tốt thì mỗi lần sạc pin có thể rơi vào buổi tối, như vậy sáng hôm nay ngủ dậy sẽ có để sử dụng 1 chu kỳ mới. Tuy nhiên cũng không tránh được tình trạng đột xuất. Vì vậy, như bạn nói, thuận tiện cho bản thân là việc ưu tiên hàng đầu. Cảm ơn bạn lần nữa vì những góp ý chân thành.
cho mình hỏi chút với!máy mình là may asus mới mua dc 2 tuần! khi cắm sạc và lắp pin vào máy đến 99% rồi mà vẫn báo là "99% available (plugged in,charging)"
thế là nó vẫn đang sạc!làm sao bây giờ?
Bạn tắt máy sạc đầy đi đã. Rồi từ 100% căm dây sử dụng thì mới được. Còn nếu pin chưa đầy mà bạn căm dây thì máy sẽ báo như vậy đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019