Sử dụng pin cho laptop Asus mới.

Thảo luận trong '[Win] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi salem1806, 23/8/11. Trả lời: 950, Xem: 157254.

1. pomap2012

pomap2012 Dự bị

Mình mới mua máy Asus K55VD-SX080,mới xài đc 10 hôm thôi,lần đầu xài có sạc từ 8h-10h,hôm bữa mới đọc đc topic,làm theo như trên lúc đầu kiểm tra thì nó báo là chai hết 6.8,và làm theo hướng dẫn í,để sạc ko sử dụng mở máy lên thấy nó đầy 100% và cấm sạc xài tiếp chút nhìn lại nó báo là chai 8,0%.Sao mà kì thế ? CHo hỏi thêm, sạc đầy 100% rồi cấm sạc xài tiếp mà sao nó tụt xuống 96% vậy ợ.Ne61y vậy là bình thường xài tầm 3 4 hôm thì xã nó xong sạc tiếp rồi 100% rồi vẫn cấm sạc xài tiếp phải ko ợ,nếu vậy mình tháo pin ra ko xài đc ko ợ,e chỉ sử facebook ko à.

File đính kèm:

2. mrd0nlov3

mrd0nlov3 Thành viên

Ở nhà thì e tháo pin cắm sạc , khi nào đi đâu dùng pin . Không ở nhà cứ cắm pin xong sạc thì như không

pomap2012 thích nội dung này.
  3. Renvies

Renvies Thành viên

Nếu máy bạn có thể thực hiện cách sử dụng pin ở bài đầu bạn nên cho pin vào máy khi sử dụng ở nhà, trong trường hợp ở nhà đang sử dụng máy tính mà mất điện đột ngột nếu không có pin máy bị tắt đột ngột ảnh hưởng không nhỏ cho Laptop, bạn đừng để pin ở ngoài lâu không sử dụng cũng ảnh hưởng tới pin đấy.
    Việc chai pin nó nhảy thất thường, nếu thời lượng pin không ảnh hưởng thì bạn đừng quá lo lắng. Mình dùng 5 tháng rồi nó linh tinh ở khoảng 12% trở xuống giờ là 10%.
    Khi sạc đầy bạn cắm vào dùng điện nó tụt xuống 96% hay 1 lúc sau mới tụt
    Việc bạn thảo pin ra cắm điện nó sử dụng điện trực tiếp như bình thường, đảm bảo rằng điện nhà bạn ổn định không có lúc cắt rồi có đột ngột khiến Laptop bị tắt đột ngột. Laptop là vì nó có cục pin, bạn tháo pin ra cắm điện dùng thà bạn dùng PC còn hơn.

pomap2012 thích nội dung này.
  4. zzmissanh

zzmissanh Thành viên

Bạn ơi, máy mình theo Batterycare thì chai có 4,6% sau gần 1 tháng mua về, Nhưng mà mình shut down máy dù đã đầy pin để tầm mấy tiếng pin có thể tự sụt đi tầm 4-5%. Bật máy lên đã 96% rồi. Bth dùng lúc tắt máy tầm 30% thì bật lên còn có 20% mình không hiểu tình trạng đó ntn. Thật sự thất vọng vì pin của ASUS quá

5. Renvies

Renvies Thành viên

Mình shut down vẫn giữ nguyên sạc để đó bt mỗi ngày giảm 1%, hôm còn đi học mình dùng xong tắt máy tháo sạc cất vào tủ mình đi tầm 5, 6 tiếng về vẫn nguyên dung lượng như vậy. Khi mình dùng pin khi bật máy, máy sẽ chỉ ăn của mình 1% pin để khởi động. Nếu máy bạn như vậy, đem ra bảo hành không biết người ta làm gì. Bạn nên thử nhờ ai am hiểu máy tính nhờ xem hộ, mình thấy của bạn hơi có vấn đề đấy.

6. thanh1056

thanh1056 Thành viên

mình mua con S56CB cách đấy hơn 1 tháng. Mình có vài câu hỏi nhờ anh em trợ giúp
    1/Hiện tại độ chai của pin mình đo bằng phần mềm Everest là 4% rồi. Mình có để ý là cứ sau mỗi lần sạc ( cho dù sạc 8 tiếng xong rồi rút dây hoặc ko rút) thì lượng điện tối đa pin chứa ( Fully Charged Capacity) đều giảm. Mình đã tuân thủ đúng cách chủ thớt đưa ra nhưng tình hình vẫn thế. AI biết nguyên nhận và giải pháp khắc phục tình trạng này ko thì giúp mình với? Nếu mình chơi game nhiều và lâu thì mình có nên tháo pin ra ko?
    2/ Trên thị trường hiện nay thì 1 cục UPS loại đủ dùng cho laptop giá bn?

7. Renvies

Renvies Thành viên

Everest đo theo đơn vị, không tính phẩy dùng Everest nó ở 4% với phần mềm Battery Care thì khác VD: lúc đầu là 4,25% chẳng hạn sang lần bật sau có thể nó tăng lên 4,50% chẳng hạn. Tuân thủ đúng không bạn khi dùng gần hết pin tắt máy để hơn 30 phút cho máy nghỉ ngơi rồi mới cắm sạc nếu không máy vừa mới tắt mà đã cắm sạc ngay khiến pin bị xung điện gây chai pin.
    Phần 2 mình không rõ lắm bạn tạo 1 topic ở ngoài hỏi hoặc chờ ngưòi nào trả lời cho bạn ở topic này nhé

8. thanh1056

thanh1056 Thành viên

bạn có battery care bản dành cho win 8 ko? Nếu có thì share cho mình link với.
    mà mình hỏi thêm về việc sạc xả 3 lần để cân lại pin ấy. Phải xài cho đến 0% hay là tầm 7-10% thì tắt máy?

9. Renvies

Renvies Thành viên

Battery Care dùng được cho mọi hệ điều hành bạn thử dùng cái mình đang xài nhé, mình đang dùng win 7. Bạn dùng thử xem
    Đây là chỗ trước đây mình download: http://soft4all.info/free-software-download/batterycare-monitor-and-extend-your-laptop-battery-life/
    Còn cái này mình tìm trên mạng nó nói là dùng được cho mọi hệ điều hành: http://batterycare.net/en/download.html

Sạc 3 lần 8h bạn dùng đến khi nào máy thông báo sạc tầm khoảng 10% thì tắt máy cắm sạc, nên cắm sạc qua đêm để sáng hôm sau dùng.
    Mình còn có 1 file world hướng dẫn quản lý và kéo dài tuổi thọ pin laptop nhưng mình không biết cách đăng, trong đấy có hướng dẫn của phần mềm Battery Care, hướng dẫn xả pin và các lưu ý, bạn có cần không?

10. thanh1056

thanh1056 Thành viên

bạn có thì chơi mình xin. Mình muốn hỏi thêm là nếu mình chơi game nhiều giờ thì có nên tháo pin ra không? Vì theo mình thì nêu chơi game nhiều giờ thì máy sẽ nóng => gây hại cho pin. Cơ bản là do con S56CB của mình nó mỏng nên ASUS ko chăm chút cho phần tản nhiệt

11. Renvies

Renvies Thành viên

Máy nóng cũng không đến nỗi tầm 70 độ C là cao, 70 độ C trở xuống thì ổn hơn nên đừng lo lắng quá, bạn nên sắm cho laptop 1 cái đế tản nhiệt.
    Nếu bạn chơi game mà tháo pin ra nếu như đường điện nơi bạn dùng ổn định và không chập chờn.
    Mình không biết cách đăng file World lên phần trả lời diễn đàn như thế nào nên mình copy cả vào đây cho bạn coi.
    Quản lý và kéo dài tuổi thọ pin laptop với BatteryCare
    (Dân trí) - Số người sử dụng laptop ngày càng nhiều nhưng không phải ai cũng biết cách chăm sóc và bảo vệ pin đúng cách. Với sự trợ giúp của BatteryCare và những lời khuyên dưới đây, người dùng sẽ có thêm những kinh nghiệm để kéo dài tuổi thọ của pin laptop.
    BatteryCare không chỉ giúp người dùng quản lý thời lượng pin sử dụng trên laptop, mà còn cho biết các thông tin chi tiết như lượng điện còn lại trong pin, số lần pin sạc, mức độ chai của pin... và thậm chí còn cung cấp một vài lưu ý nhỏ để có thể kéo dài tuổi thọ sử dụng của pin laptop.

Download phần mềm miễn phí tại đây (Phần mềm yêu cầu máy tính phải cài đặt .NET Framework trước khi sử dụng, download tại đây).

Lưu ý: khi thực hiện quá trình cài đặt, bạn chọn ngôn ngữ tiếng Anh (English) để cài đặt và sử dụng.

Các thông số chi tiết của phần mềm:

Sau cài đặt, biểu tượng của phần mềm sẽ xuất hiện trên khay hệ thống. Nếu ở chế độ dùng pin, biểu tượng của phần mềm sẽ được hiển thị dưới dạng tổng lượng pin còn lại (tính theo %) và tổng thời gian còn lại của pin.

Kích đôi vào biểu tượng phần mềm để hiển thị giao diện chính. Trên giao diện chính của phần mềm, ngoài thông tin về mức độ và thời lượng pin, phần mềm còn cung cấp các thông tin chi tiết về nhiệt độ của CPU và ổ cứng. Dựa vào đây, người dùng sẽ có chế độ sử dụng laptop được an toàn hơn.

Theo lời khuyên của các chuyên gia, việc xả pin (sử dụng cho đến khi pin đạt đến mức 0% và laptop tự động tắt) là hoàn toàn không nên, và thậm chí có thể gây hại cho pin. Vì khi thực hiện điều này, pin sẽ rơi vào trạng thái “stress” nặng. Bạn chỉ nên sử dụng pin đến mức 20-30%, sau đó tiến hành sạc pin đầy trở lại và tiếp tục sử dụng.

Tuy nhiên, thỉnh thoảng, người dùng vẫn phải thực hiện xả pin laptop và sạc lại từ đầu. Nhưng đâu là thời điểm thích hợp và cách thức thực hiện như thế nào cho an toàn? Trên giao diện chính của BatteryCare, bạn sẽ thấy mục Discharge Cycle Progess.

Vậy Discharge Cycle Progess là gì? Đó được xem là một chu trình xả pin.

Ví dụ, pin bạn đang đạt mức 100% năng lượng, hôm nay bạn sử dụng 1 ít, đến hôm sau lại sử dụng thêm 1 ít, và chỉ đến khi pin đạt mức 20-30%, bạn tiến hành sạc pin đầy trở lại, rồi sau đó lại tiếp tục sử dụng như trên, khi đó bạn sẽ đạt 1 “chu trình xả pin” (Discharge Cycle Progess).

Khi thông số Discharge Cycles progess của BatteryCare đạt mức 30/30, đó là lúc bạn nên tiến hành xả pin đến mức 0% để bắt đầu sạc từ đầu. Đây chính là ưu điểm nổi bật của BatteryCare giúp người dùng có thể kéo dài tuổi thọ pin laptop của mình.

Hướng dẫn xả pin: Thực hiện theo các bước dưới đây để tiến hành xả pin an toàn:

- Sạc pin đầy (đạt mức 100%).
    - Để pin “nghỉ ngơi” trong vòng 2 tiếng đồng hồ, bằng cách sử dụng laptop thông qua nguồn điện cố định (hoặc không sử dụng laptop).
    - Sau đó, sử dụng máy tính (bằng nguồn năng lượng từ pin) liên tục cho đến khi pin chỉ còn mức 0-3%, máy tính sẽ tự động shutdown hoặc hibernate.

Lưu ý: Nếu không có như cầu sử dụng laptop liên tục cho đến khi hết pin, bạn có thể treo máy để nguồn năng lượng tự cạn kiệt.

- Khi máy tính đã tắt hoàn toàn, hãy để máy ở trạng thái yên tĩnh (không mở máy, không cắm điện...) trong khoảng thời gian chừng 5 giờ trở lên.

- Cuối cùng, cắm nguồn điện để sạc đầy pin laptop và sử dụng như bình thường.

Lưu ý: Bạn chỉ tiến hành xả pin sau khi BatteryCare thông báo mục Discharge Cycle Progess đạt mức 30/30, nghĩa là bạn chỉ thực hiện điều này không quá thường xuyên, chỉ vài tháng 1 lần.

Thông tin chi tiết về loại pin đang sử dụng:

Để có được những thông tin chi tiết về loại pin mà laptop đang sử dụng, như hãng sản xuất, lượng điện tối đa có thể chứa được, lượng điện hiện tại, mức độ chai.... bạn chọn tab Detailed Infomartion trên giao diện chính của BatteryCare.

Tại đây, mục Model chính là tên hãng sản xuất, mục Wear Level hiển thị mức độ chai hiện tại của pin... Dựa vào đây, bạn sẽ biết được pin mình đang sử dụng có phải là loại pin chính hãng hay không, và mức độ chai của pin đã đến mức nghiêm trọng hay chưa.
    Ngoài ra, mục ‘See dates’ còn hiển thị các mốc thời gian gần đây nhất mà bạn đã tiến hành xả pin, cũng như số lần mà bạn đã tiến hành xả pin... để thuận tiện hơn trong việc quản lỷ sạc/xả pin.

Một vài lưu ý:

- Có nên tháo pin trong khi sử dụng nguồn điện? Đây là câu hỏi rất hay gặp của người dùng laptop. Và câu trả lời là ‘Có’ và ‘Không’.

Để nguyên pin khi đã sạc đầy và đang sử dụng nguồn điện không hề gây hại cho pin, bởi vì với công nghệ mới, khi pin đã sạc đầy 100%, nó sẽ tự động ngắt và không tiếp tục nhận nguồn điện vào (từ nguồn cắm), nên sẽ không rơi vào trạng thái chai pin như nhiều người lo lắng. Ngoài ra, việc giữ pin trong máy sẽ đảm bảo người dùng tránh trường hợp bị mất dữ liệu khi làm việc trong trường hợp bị mất điện đột xuất.

Tuy nhiên, với những người dùng sử dụng máy trong thời gian dài với cường độ lớn (chẳng hạn như chơi game), khiến máy tỏa nhiều nhiệt (nhiệt độ CPU, ổ cứng ở mức trên 60 độ C) thì nên tháo rời pin ra khỏi máy để tránh trường hợp nhiệt độ cao làm ảnh hưởng đến tuổi thọ của pin.

- Cất giữ pin: trong trường hợp không sử dụng pin (hoặc không sử dụng laptop) trong một thời gian dài, bạn nên sử dụng pin còn mức 40%, sau đó tháo rời pin ra khỏi laptop và giữ pin ở một nơi khô và mát.

Tủ lạnh cũng có thể sử dụng để chứa pin laptop (ở mức nhiệt độ 0-10 độ C), tuy nhiên, với điều kiện pin phải để trong hộp chống ẩm và chống nước.

Một điều đặt biệt cần lưu ý, nhiệt độ cao là “kẻ thù số 1” của pin laptop, do vậy, tuyệt đối không để laptop ở những nơi có nhiệt độ quá cao, chẳng hạn như để trong xe ô-tô vào những ngày hè là cách thức nhanh nhất để... “giết chết” pin laptop.

- Sạc/Xả pin đúng cách: Bạn chỉ nên sạc pin khi mức pin còn ở mức 20-30% cũng như chỉ nên xả pin sau một thời gian dài sử dụng và tiến hành xả pin an toàn, đúng cách như đã hướng dẫn ở trên.

Với sự trợ giúp của BatteryCare cùng một vài lưu ý nhỏ, tuổi thọ pin laptop có thể được kéo dài hơn.

12. thanh1056

thanh1056 Thành viên

mình muốn hỏi thêm là nếu mình muốn tháo pin ra khỏi lap mà máy đã tắt nhưng vẫn đang cắm sạc thì mình phải tháo sạc ra trước rồi mới tháo pin hay có thể tháo pin ra luôn?
    mình chơi game tầm 3 tiếng thì có nên tháo pin ra ko?

13. Renvies

Renvies Thành viên

Máy tắt, tháo pin rồi cắm sạc (đó là theo trình tự máy không cắm gì mà vẫn còn pin trong máy). Tháo sạc ra trước nhưng nhớ là trong tình trạng máy tắt nhé rồi mới tháo pin. Mình chưa làm vậy nhưng mình nghĩ cẩn thận vẫn hơn.
    Khi tháo sạc bạn sẽ thấy vẫn còn 1 ít điện bạn để đèn báo hiệu tắt rồi mới tháo pin.
    Nếu bạn có thể dùng điện thông qua pin thì bạn nên làm, bạn thử theo cách này chưa và được tối đa mấy ngày.
    Nếu điện nhà bạn ổn định thì không sao, nhưng mình dùng như thế mà vừa chơi vừa lo vì không biết nó có cúp điện không thì chẳng còn hứng chơi nữa, nên trước giờ mình cứ dùng điện trực tiếp qua apdate.
    Dùng pin hay không dùng pin đấy là do bạn chọn mình góp ý như vậy chỉ giúp bạn phần nào.

14. thanh1056

thanh1056 Thành viên

Mọi người giúp mình vấn đề này
    Mình cài battery care vào, hôm qua mình sạc pin thì sáng này bật máy lên thì chỗ Discharge cycle vẫn báo 0/30 là sao hả mọi người?
    Mình đang rất chán vì cứ sau mỗi lần sạc là độ chai pin của máy mình lại tăng lên. Không biết có phải do mình chơi game lâu hay ko nữa? :(

15. thanh1056

thanh1056 Thành viên

Mọi người giúp mình với. Độ chai của pin máy mình cứ tăng lên sau mỗi lần sạc pin là sao hả mọi người :( Máy mình s56cb

16. tcm_1990

tcm_1990 Thành viên

Cho hoi may asus model k43sd có chế độ thông minh như bài viết chủ topic noi k ta

Sent from my LG-LG-Optimus

17. Renvies

Renvies Thành viên

Tự ngắt điện khi sạc đầy hay chế độ gì hả bạn

18. Bum Ku

Bum Ku Thành viên

ak ma ban..minh co thu? nhu tren..sac day pin r mo?may len sd binh thuog.minh thay viec gam sac pin van con..viec gam sac nhu the..cothe gay chai bin ko

19. Renvies

Renvies Thành viên

Bạn nói hơi khó hiểu, bạn sử dụng Unikey, Vietkey để mình dễ hình dung

20. thanh1056

thanh1056 Thành viên

ai giúp mình vấn đề này với
    mình có câu hỏi nữa là nếu tháo lắp pin nhiều lần có dẫn đến chai pin hay ko?
    Thứ 2, sử dụng pin đến tầm bn % thì nên sạc?