Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sử dụng pin cho laptop Asus mới.

salem1806
23/8/2011 13:19Phản hồi: 1.140
1.140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tanvinh1984
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em xài Asus ROG GL752VW cho hỏi mới mua cần sạc 8 tiếng ko ạ ?
@tanvinh1984 không cần, chỉ cần dùng cho đến khi máy tự tắt (hibernate) thì bạn tháo pin ra, nếu muốn dùng máy tiếp thì cắm sặc vào mà k0 cắm pin. sau đó đợi tầm 1 tiếng, nhiều hơn thì càng tốt mới sạc pin trong tình trạng máy đã tắt
@tanvinh1984 k cần đâu bác, pin đầy là rút sạc đc rồi
tanvinh1984
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trên cục Adapter pin của tôi nó có ghi là :
Input : 100-240V ~ 50-60Hz 2.0A
Output : 19V=6.32A
Theo bạn thì cái cục sạc này vừa gắn vào vừa chơi game có hại cho laptop của tôi ko ạ ? Xin giúp đỡ gấp để tui mua xài ! cám ơn lắm !

http://www.amazon.com/gp/product/B00B45EOYS?tag=healthinf0655-20
tanvinh1984
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhờ giúp đỡ mua sạc pin dự phòng loại nào để sử dụng cho Laptop Asus ROG của tui ạ ? Cám ơn lắm
Jbjch
ĐẠI BÀNG
8 năm
CON Asus K42F minh mua cách đây 4 năm bị chai pin minh mới mua pin mới k biết nó có tự ngắt điện khi pin đầy không? Pro nào dùng rồi mách em phát để e áp dụng cách của chủ thớt.
@Jbjch bạn tắt máy, cắm sạc 3 tiếng trở lên (thường là thế), quan sát xem đèn báo pin đã báo đầy chưa. có điều là máy asus sạc đến 95% nó đã báo đèn xanh rồi, trong khi vẫn sạc, vì thế bạn thấy dèn chuyển sang xanh thì để thêm 1 tiếng nữa. sau đó bật máy lên và cài battery bar vào rồi bạn nhìn vào battery bar để xem máy đã đc 100% thực sự chưa. kể từ lúc đó mỗi khí mở máy bạn phải cắm điện. chờ 1 đến 2 ngày sau bạn quan sát xem pin có đang ở mức >95% nhưng < 100% hay k0. nếu nằm trong khoảng đó mà pin báo not charging thì là ổn.
minhquang92
ĐẠI BÀNG
8 năm
ùi giời pin có hay không cũng vậy con lap của tui giờ chả cần pin chi cho nặng máy
Máy tính dell thì như nào hả add
@Nguyentrung2310 Máy bạn mua khi nào. Dell có phần quản lí pin riêng, có thể cài đặt giới hạn khi nào pin sẽ sạc khi cắm điện.
Mặc định thì thường các dòng máy tầm 2012 trở đi sẽ có chức năng ngắt sạc pin và dùng điện trực tiếp của nguồn khi pin đủ 100% và tụt xuống 95% (ngay cả khi bạn vừa lắp pin vừa cắm sạc)
Như vậy bạn sẽ sạc cho nó đầy 100% trong tình trạng tắt máy, sau khi thấy sạc đủ, bạn vẫn cắm pin cắm sạc và mở máy dùng, sau một ngày bạn vẫn cứu dùng như vậy, để ý khi nào pin xuống 95% (tự nó hao) thì ngày hôm ấy sẽ ngắt điện nguồn và để dùng pin cho đến khi còn 7% thì tắt máy, rút pin.
Nếu muốn dùng tiếp thì cắm sạc, k0 thì để máy tắt, đợi 3 tiếng trở lên thì cắm sạc trong tình trạng máy tắt.
Làm một vài lần bạn sẽ hiểu
Mình có mua con Asus F555LD XX166D được một thời gian. Bây giờ check thấy Wear level lên 9%. Cho mình hỏi có thể cải thiện được tình hình lại đỡ hơn không?
Mình chuẩn bị mua 😆 nghe giải thích là yên tâm r, thank you
Với cả ai hướng dãn sử dụng page này với, kiểu muốn đăng bài, hay hỏi, trả lời ko biết ntn, tại dùng trên đt 😔(
Bạn dùng trình duyệt thì cứ dùng như bình tình thường thôi, nếu bí quá thì bật chức năng request desktop site.
Của bạn đang là 9% hay lên 9% so với lúc trước? lúc trước là bao nhiêu.
Bạn làm theo hướng dẫn của mình ngay bài phía trên thì sẽ duy trì đc mức chai hiện tại trong khoảng thời gian tương đối dài. còn để giảm thì hơi khó, mình chưa tìm ra cách thực sự hợp lí, nhiều khi may rủi nó xuống thôi, (của mình 12% xuống 10% 😁)
lion5893
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mọi người cho mình hỏi Sao laptop của mình sạc đầy xong mình vẫn cấm sạc vào nhưng nó cứ báo là 97% mà không phải 100% vậy. Như thế nó đã chuyển sang dụng điện chưa hay vẫn vừa sạc vừa dùng pin? Mình dùng máy N551JQ
Nayano Nio
ĐẠI BÀNG
7 năm

Sau 8 tháng kể từ khi bình luận ở đây: https://tinhte.vn/threads/su-dung-pin-cho-laptop-asus-moi.816642/page-55#post-46711355

hmm, 2% > 10%
@Nayano Nio 10% là cao so với một máy đời mới.
Bạn có chắc là hiểu đúng và làm đúng quy trình không? Bạn có để pin nghỉ chừng vài tiếng trước khi sạc lại không? Mình nghĩ 6 tiếng trở ra là lí tưởng. Của mình 3 năm 13,3% 😃
@Nayano Nio ô hô của mình chai 55% rồi, gần 5năm.
Cứ dùng tẹt đi bác. Mình chẳng bao h tháo pin ra khỏi máy (đề fòng mất điện đột ngột), Hỏng pịn thì mua quả khác. Dù sao giá pin vẫn rẻ hơn so với cái máy nhỡ bị hỏng 😆))
@lamborghini_08 Mình để ý tí là có thể tăng tuổi thọ của pin lên nhiều rồi, nhiều khi có việc cần dùng lâu hơn những lúc không ngờ tới. Nghĩ nếu 5 năm mà chai 20% thì cũng đáng để thêm vài bước phiền phức chứ nhỉ 😁
Mình làm theo hướng dẫn từ lúc mới mua máy về.
Và sau tầm 1 năm thì máy mình đã chai 13% 😔
Xong bh nó chỉ sạc đến 98% là k sạc nữa rồi mặc dù mình đã thử dùng cạn xong sạc full 3 lần liền :((
@Hana.yjs Bạn cần đảm bảo những điều sau:
- ko sử dụng cạn pin, chỉ dùng đến tâm tren dưới 10% thì chủ động tắt hoặc ngủ đông. Dùng đên khi máy tự tăt cũng đc nhưng ko nên thường xuyên.
- ko sạc ngay khi hêt pin. Nêu còn việc thi ngủ đông, tháo pin, bật máy làm tiêp. Toàn quá trình hêt 3 phút-1 bài hát. Để pin nghỉ khoảng 6 tiếng trở ra mơi nên sạc, 12 tiêng thi tôt hơn.
- 98% ko sạc là hiện tượng binh thường
Cho em hỏi là 1 ngày ê xài máy khoảnh 4tieng sáng 2 tiếng chìu học về 2 tiếng. Trọng thời gian hx em có nên cắm sạc hay k? Còn về đêm có nên cắm qua đêm hay k? Em có nên để sạc 24/24 trọng 4 ngày k?
@Chuongquaytay 2 tiếng học bạn có cắm sạc đc k0? nếu đc thì trước khi đi học sạc ở nhà cho đầy pin, đi học mà chịu mang nặng thì mang thêm cục sạc nữa đê sạc.
về nguyên tắc bạn cần cắm sạc mỗi khi dùng, trong khoảng 4 ngày liên tiếp khi mà pin nó tự hao dần từ 100% xuống 95%, khi pin ở giai đoạn này, dù cắm sạc, pin cũng k0 sạc.
Như thế trong tầm 4 ngày ấy nếu mà pin đầy thì nên cắm sạc mỗi khi dùng.
Lí do cho điều này là tuổi thọ pin phụ thuộc vào số lần sạc xả (có nhièu thứ lằng nhằng hơn nhưng nói đơn giản là liên quan đến việc sạc và dùng), như vậy bạn 4 ngày mới sạc 1 lần sẽ kéo dài tuổi thọ lên 4 lần so với mỗi ngày sạc 1 lần.
Điều mọi người ít để ý là giai đoạn 100 - 95%. tận dụng đặc điểm này mà dùng pin hiệu quả hơn.
Sau khoảng 4 ngày pin sẽ xuống dưới 95%, khi đó bạn rút dây sạc và dùng cho pin hết (chừng 10%) thì tắt máy, nếu công việc vẫn còn thì cho máy ngủ đông, tháo pin, cắm dây sạc và tiếp tục dùng.
Bạn hiểu chứ?
Mệt thật các bạn chịu khó nghiên cứu bài viết gốc chứ mỗi lần hỏi này là lại 1 lần trả lời giải thích cũng mệt! 😔
@Ngô Tùng Dương 😆)) em cảm ơn anh
Cảm mơn bạn đã chia sẻ bài viết rất bổ ích, nhưng cho mình hỏi, mình còn thắc mắc là tại sao khi pin đến 95% máy bắt đầu nhận sạc pin ta ngừng sử dụng, tắt máy nhưng vẫn cắm sạc để pin sạc đến 100% chứ sao phải bắt buộc đến cứ đến 95% lại phải xả hết rồi xạc pin lại rất lâu? Bạn trả lời giúp mình với. Akaka
@sontiachop221998 Pin đến 95% thì ngừng sạc, chỉ dùng pin -> để pin có quá trình xả vì sau nhiều ngày pin k0 đc xả, pin vẫn cần hoạt động liên tục, chứ k0 phải kéo dài tuổi thọ bằng cách k0 dùng pin
cắm sạc lúc đó thì máy sẽ vừa dùng vừa sạc -> k0 tốt cho pin
100% - 95% vừa cắm sạc vừa dùng vì khi đó pin k0 được sạc, chỉ là điện nguồn
Anh ơi cho em hỏi em đang dùng Asus vivobook thì vừa cắm sạc vừa dùng thì có được không ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019