Sử dụng Push Mail cho Email công ty/cá nhân trên Android

satoshi
29/5/2013 9:43Phản hồi: 10
Sử dụng Push Mail cho Email công ty/cá nhân trên Android
Sau khi dùng Một vài đời Android (Milestone, Xperia Ray, Xperia P, HTC One S) sau đó chuyển sang BB9780 với BIS mình phải công nhận là Push Email sử dụng BIS cho phép nhận mail trên điện thoại gần như tức thì, trong khi Email trên Android thì dù có để frequency 5 phút vẫn là Pull nên chậm hơn khá nhiều. Nguyên nhân về cơ bản các bạn có thể tìm hiểu là do:
- Với Push mail của BB, server của RIM sẽ quét server mail liên tục và đẩy mail về inbox điện thoại ngay khi tìm thấy mail mới.
- Với Pull mail: Phần mềm trên điện thoại kiểm tra server mail theo định kỳ (5, 10, 15, 30 phút,...).

Tuy dùng BIS trên BB9780 check mail rất nhanh nhưng mình lại phải đánh đổi nhiều thứ như màn hình to để lướt web, xem phim, đọc văn bản, kho ứng dụng phong phú, nhiều trò chơi,... Cuối cùng mình đã quyết định trở lại với Android (Motorola XT890) và chấp nhận dùng Pull mail cho công việc. Hôm nay mình mới để ý là trên điện thoại của mình Gmail nhận mail cũng gần như tức thời giống BB nên mới thử tìm hiểu thì thấy Google cũng đã hỗ trợ Push cho Gmail. Mình nảy ra ý định forward mail tự động từ mail công ty sang Gmail và kết quả rất bất ngờ nên muốn chia sẻ lại cách làm này với các bạn. Có thể nhiều bạn đã biết rồi 😁.

Bước 1: Cấu hình Email công ty
Công ty mình dùng Zimbra mail nhưng một số dịch vụ khác như Lotus chắc cũng tương tự.
--> Đăng nhập tài khoản mail công ty trên web mail (ví dụ mail.company.vn)

--> Chọn Option hoặc Preference
--> Vào thẻ Mail
--> Tìm mục Receiving Mesages/ When a mesage arive, tại ô Forward a copy to gõ địa chỉ Gmail trên máy Android của bạn. Như vậy mỗi khi có mail mới thì mail này sẽ được forward ngay đến Gmail.

Bước 2: Cấu hình Gmail
--> Vào Menu/ Setting trên điện thoại Android, chọn Account and Sync hoặc chọn luôn tài khoản Gmail (tùy máy)
--> Bật Enable Sync
--> Đánh dấu vào Gmail

Ngoài ra bạn có thể thực hiện thêm 1 bước tạo folder để dùng mail công ty trong app Gmail cho tiện.
--> Đăng nhập Gmail trên web
--> Vào mục Setting (hình răng cưa ở dưới cái Avatar)
--> Chọn Label/ Creat new Label để tạo hẳn 1 thư mục riêng cho dễ nhìn. Ở đây mình đặt là Company
--> Sau khi tạo Label chọn mục Filter/ Creat new Filter. Tại ô From gõ địa chỉ email công ty của bạn và ấn Create new Filter with this search
--> Đánh dầu vào mục Apply to Label và chọn Company

Quảng cáo

Vậy là xong, từ giờ mail công ty của bạn sẽ được push vào thư mục Company trên máy Android với tốc độ tức thời, không kém gì dùng BIS. :D. Theo mình cảm nhận thì còn nhanh hơn cả trên Outlook để check 1 phút/ lần.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi và ném đá =)).
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

killer031
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác ơi cho em hỏi phát, sao gmail trên android của em không tự động thông báo ngay khi có email đến nhỉ (đã enable IMAP trong tài khoản gmail, dùng phần mềm khác thì vẫn push được tài khoản gmail)
Em đã chỉnh syn Gmail trong setting của android rồi :-(
Mong bác giúp đỡ em với 😔
Luigi_2
TÍCH CỰC
11 năm
Tất nhiên là push là tối ưu và nhanh nhất rồi còn gì? Vấn đề là mail mình dùng có hỗ trợ hay không, đừng so với bis, bes vì nó là push, nếu dùng dịch vụ mail hỗ trợ push thì android chả có thua bố con thằng nào.
killer031
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cách này nhận được mail công ty rùi, nhưng có rep lại dưới tên email công ty không hả bác 😃
satoshi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@killer031 Tại vì dùng gmail nên khi rep dĩ nhiên là gmail mà bạn 😁. Nếu muốn rep bằng mail công ty thì bạn phải cài thêm mail công ty rồi vào đó load lại 😃).
Còn Gmail trên Android đã là pussh rồi, nếu không nhận được tức thì có thể do mạng bị đơ 😃.
killer031
ĐẠI BÀNG
11 năm
@satoshi
tại em đang dùng đồng thời Gmail và K-9 mail thì thấy K-9 push cực nhanh luôn.
Nếu có thư đến lúc mình đang online thì cả 2 cái báo cùng lúc, nhưng trường hợp mail đến lúc offline thì k-9 sẽ thông báo lại ngay khi mình online, còn Gmail thì tịt ngóm :D
satoshi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lạ vậy nhỉ. Mình dùng outlook trên desktop quét 1 phút/ lần mà kiểu gì cũng đến sau Gmail cơ 😃.
killer031
ĐẠI BÀNG
11 năm
@satoshi
đấy là lúc bác online thui.

Em không có kết nối internet trong vòng 2h, sau khi kết nối lại thì chẳng thấy nó báo là có những thư nào đến trong 2h offline ấy cả 😁
satoshi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@killer031 Ảo vậy nhỉ. Chắc lúc bạn Online lại thì K-9 mail nó check trước, còn Gmail thì không sync ngay. maf bạn dùng Gmail bản bao nhiêu?
killer031
ĐẠI BÀNG
11 năm
@satoshi chuẩn rồi bác ạ, em không có 3g liên tục mà thình thoảng mới vào wifi nên thấy rõ điều này.
Em dùng bản 4.5.2, download trực tiếp trên play store mà :p
satoshi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@killer031 Mình cũng thế nhưng mà ko hiểu sao Gmail nó vẫn cứ về trước 😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019