Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sử dụng tính năng đa người dùng Multi User và Restricted Profiles của tablet Android 4.2 / 4.3

Duy Luân
30/8/2013 11:58Phản hồi: 81
Sử dụng tính năng đa người dùng Multi User và Restricted Profiles của tablet Android 4.2 / 4.3

Khi Android 4.2 ra mắt, Google đã bổ sung cho các máy tính bảng chạy hệ điều hành này một tính năng mới mang tên Multi Users. Nó cho phép chúng ta tạo ra nhiều tài khoản người dùng trên cùng một thiết bị duy nhất. Đến Android 4.3, Google thêm một tính năng tương tự, Restricted Profiles, nhưng điểm khác biệt nằm ở chỗ người quản trị sẽ có quyền giới hạn các ứng dụng mà tài khoản được phép sử dụng, phù hợp hơn để nhiều người cùng chia sẻ chung một chiếc máy tính bảng.[prebreak][/prebreak]

Vậy ứng dụng thực tế của hai tính năng nói trên là gì? Giả sử mình có một chiếc tablet Nexus 7 được dùng chung trong nhà, mình muốn mỗi người dùng phải độc lập với những người còn lại, không ai được thấy nội dung của những người còn lại. Với Android cũ thì chúng ta không có cách nào để phân chia, còn với Android 4.2 và 4.3 thì có Multi Users. Mình sẽ tạo cho đứa em của mình một tài khoản, cho bố mình một cái, mẹ một cái, vợ một cái. Mỗi tài khoản như thế sẽ có một vùng chứa dữ liệu độc lập nên đảm bảo tính riêng tư và sự bảo mật.

Còn nếu như mình không muốn tạo nhiều tài khoản hoàn toàn độc lập như trên mà chỉ muốn có những tài khoản nhỏ được phép dùng một số app hiện có sẵn thì đây là lúc cần đến Restricted Profiles. Cũng lấy ví dụ bên trên, bây giờ mình chỉ muốn đứa em được phép chơi game, không được chạy trình duyệt và camera. Trong trường hợp này, Restricted Profiles sẽ cho phép mình cấp quyền chạy các game cho nhóc em, còn trình duyệt và app chụp ảnh sẽ bị vô hiệu hóa.

Bạn cũng có thể áp dụng Restricted Profiles vào kinh doanh nữa. Giả sử như công ty bạn dùng tablet Android để thu thập thông tin khách hàng, khi đó bạn có thể thiếp lập rằng nhân viên chỉ có thể chạy được một số app nhất định mà thôi (trình duyệt, app nhập liệu, app ghi chú, chụp ảnh), còn những phần mềm khác thì không. Hoặc chẳng hạn như bạn có một cửa hàng kinh doanh và bạn xài tablet Android để trình diễn mẫu mã cho khách xem, khi đó bạn có thể giới hạn rằng khách chỉ có thể chạy đúng app catolog do bạn quy định mà thôi, không được làm những thứ khác.

Bây giờ là lúc tiến hành thiết lập. Trước tiên mình sẽ nói về Multi Users nhé. Để có thể thêm tài khoản mới vào máy, bạn cần vào phần Settings > Users. Tại đây bạn sẽ thấy được tài khoản hiện tại của mình, kèm theo đó là một dòng chữ với nội dung "Add user or profile" và một dấu cộng, nhấn vào đây. Máy sẽ hỏi chúng ta là thêm người dùng "Users" hay thêm "Restricted Profiles", thì chọn User, phần kia mình sẽ nói đến sau. Xin nhớ rằng bạn có thể tạo tối đa 8 người dùng đấy nhé.

Ngay sau đó, một tài khoản mới sẽ được tạo ra, bạn nhấn tiếp nút OK để tiếp tục. Máy sẽ hỏi rằng chúng ta có muốn thiết lập cấu hình cho tài khoản mới luôn hay không, đây là lúc bạn cần phải đưa tablet của mình cho người mà bạn mới tạo giúp tài khoản (hoặc bạn tự làm luôn cũng được). Quá trình cấu hình y hệt như lúc chúng ta mới mua máy về, đó là đăng nhập vào tài khoản Google, thiết lập Google Play, chế độ sao lưu. Sau đó, người dùng này có thể sử dụng tablet một cách bình thường, và họ cũng có quyền cài đặt khóa màn hình cho riêng mình để tránh bị người khác nhòm ngó.

Như đã nói ở trên, do mỗi tài khoản có một khu vực lưu dữ liệu riêng nên tất cả những app nào mà bạn đã cài sẵn trên máy dưới danh nghĩa tài khoản của mình thì sẽ không hiện ra khi những người dùng khác xài máy.

Còn để đăng nhập ra khỏi một người nào đó, bạn hãy kéo thanh Quick Settings (đặt ngón tay ở nửa bên phải của cạnh trên màn hình tablet và vuốt xuống), chạm vào tên của người dùng. Ngay lập tức bạn sẽ được đưa về màn hình khóa và có thể chọn user khác.

Khi đã ra trở lại màn hình khóa, bạn (hoặc người nào đó sử dụng máy) có thể chọn tài khoản để đăng nhập​

Bây giờ là cách thêm Restricted Profiles. Chúng ta cũng vào lại Settings > Users như bên trên, nhấn nút Add user or profile, chọn "Restricted Profiles". Nếu chưa thiết lập khóa màn hình cho tài khoản quản trị, bạn sẽ được yêu cầu làm việc này.

Ở bước kế tiếp, chúng ta có thể bật tắt những ứng dụng nào mà profile mới tạo có thể sử dụng. Như ví dụ ở trên với nhóc em, mình sẽ bật các game lên mà thôi, còn lại tắt hết. Còn ở ví dụ với công ty, bạn chỉ bật app nhập liệu của mình, còn những app khác sẽ bị vô hiệu hóa để đảm bảo nhân viên không chơi game trong giờ làm việc chẳng hạn. Bạn cũng có thể đặt tên cho profile này bằng cách nhấn vào dòng trên cùng của màn hình có chữ "Restricted Profile". Nếu muốn có thể chọn hình đại diện nữa. Sau khi đã hoàn tất thì bạn nhấn nút Back để quay về, còn thao tác đăng xuất, đăng nhập thì hoàn toàn giống với Multi User.

Quảng cáo

Ngoài ra, nếu để ý thì bạn có thể thấy rằng ở mục Settings trong lúc chúng ta đang thiết lập quyền chạy app cho Restricted Profile có một biểu tượng cấu hình nhỏ nhỏ bên cạnh công tắc On-Off. Đó là nơi để truy cập vào một tính năng phụ gọi là Granular Control. Nó sẽ chúng ta phân quyền sâu hơn đối với một app nào đó, ví dụ trong phần Settings ở trên thì có thêm tùy chọn nhỏ đó là cho phép ứng dụng tự thu thập dữ liệu địa điểm. Trong một ứng dụng mà Google trình diễn hồi ra mắt Android 4.3, hãng có thể tắt bật tùy chọn in-app purchase cho một ứng dụng nhất định nào đó.

Đáng tiếc rằng ở thời điểm hiện tại, không nhiều ứng dụng bên thứ ba được tích hợp Ganular Control bởi hàm API để sử dụng tính năng này còn quá mới mẻ, ngay cả những app chính chủ từ Google cũng chẳng có mấy app được tích hợp.

Bên cạnh đó còn có một số ứng dụng không hỗ trợ cho Restricted Profile, tức là profile bạn tạo ra sẽ không bao giờ có thể chạy được các phần mềm đó, mà trong ảnh bên trên thì Calendar là một ví dụ. Dropbox cũng gặp tình trạng tương tự.

Một số Lưu ý với Restricted Profiles và khác biệt so với Multi Users:
  • Restricted Profile chỉ được phép dùng những app do bạn chỉ định, không thể cài thêm, không thể tự mình đăng nhập Google Account, cũng không được mua nội dung bên trong app (in-app purchase) thông qua Google Play. Trong khi đó, Multi Users có thể làm tất cả những việc này.
  • Cả Restricted Profiles và Multi Users đều có quyền tắt bật các kết nối của máy, chẳng hạn như Wi-Fi, 3G, NFC, Bluetooth. Việc bật tắt của tài khoản này sẽ ảnh hưởng đến tài khoản khác (và bạn sẽ phải bật lại khi cần)
  • Hình nền và một số cấu hình cơ bản của tài khoản quản trị vẫn sẽ được giữ nguyên với các Restricted Profiles sau khi thiết lập, còn tài khoản Multi User thì sẽ được làm mới hoàn toàn.
  • Cả tài khoản Restricted Profiles lẫn tài khoản Multi User đều không được phép thêm người dùng mới vào hệ thống
  • Tính năng Restricted Profiles và Multi User chỉ có trên máy tính bảng Android, chưa có trên điện thoại

Quảng cáo

81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất hữu ích, mọi người cùng vui, cái này gọi là sở hữu chung nhưng quyền hạn riêng!
@fanyingni bác này như thánh. cái nào cũng bay vào cmt
@nguoivodanh0123 Vâng, mình nhớ là mình làm mọi việc vì sự quan tâm của mình có làm gì hại đến ai đâu nhỉ, còn bạn đang làm gì ở đây thế, nếu mình là thánh thì bạn cũng là cõi trên rồi đấy.
Giống như laptop nhỉ
@doinho Laptop thì cái gì chẳng có 😁
rất thú vị
ước mơ của em. khoảng 1 tháng nữa mới có,
Zụ này hay 😃 nhưng mà chắc tốn bộ nhớ. Mình sẽ chia ra 2 tk :" Admin " và " Xài ké " =]]
ví dụ không cho mở app camera nhưng bằng cách nào đó cài đặt một app camera khác , có sử dụng được không nhỉ!
vantho9x
TÍCH CỰC
11 năm
@tuansenanh Đã giới hạn thì ko được cài thêm file apk hay vô Chplay đâu bác ạh! Google họ tính trước bác rồi 😁
@tuansenanh nó ko cho cái đặt thì sao dùng được app khác hả bạn? chỉ dùng duy nhất những app chỉ định thôi chứ ko vào được setting máy.
Hehe...mình đang dùng nè...nhờ có nó tiết kiệm được khối tiền mua sách. Học ở mỹ không cho dùng sách photo, mà mua thì hết mấy chục đồng. Cứ down về đọc khỏe. Cứ file pdf nặng cả 100 mb vẫn mở ngon lành
@Cháu Ngoan Bác Hồ Bác biết trang nào có tài liệu khoa học thường thức/ SGK phổ thông cấp tiều học/trung học dạng pdf tiếng Anh thì bác share mình với nhé. Cám ơn.
Một lý do mà Google đưa ra cho việc họ không kích hoạt multi user và restricted profile trên điện thoại và các máy tính bảng có khả năng nghe gọi đó là : " khi có cuộc gọi đến ai sẽ là người trả lời ? Người dùng hiện tại hay bạn sẽ phải chuyển đổi người dùng ?
Hay bạn sẽ bị nhỡ cuộc gọi từ xếp chỉ vì lúc đó đứa trẻ đang chơi game angry bird . Người đang sử dụng sẽ cảm thấy phiền vì họ ko thể trả lời cuộc gọi không phải của họ ..."

Xem thêm tại đây : http://www.androidpolice.com/2013/07/26/google-engineer-explains-why-multi-user-isnt-enabled-for-phones-offers-hope-for-future-functionality/
Google Engineer Explains Why Multi-User Isn't Enabled For Phones, Offers Hope For Future Functionality
androidpolice.com

Nếu đang chạy JB 4.2 trở lên thì bạn có thể kích hoạt multi user theo trang sau : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2018146

[MOD] Add multi-user support to Android 4.2 roms using device...

I dont know if this has already been posted, but I could not find anything that enabled multi-user support directly. It is fairly simple to add multi-user support to your Android 4.2 rom using...
xdaforums.com
như vậy thì anh sam lại đi trước với ram 3gb là đúng rồi một cái máy chia cho mấy người dùng thì ram phải lớn mới không giật và lag được có lẽ cuối năm ủng hộ anh sam cái note 3 ^^
@music_editor_9x
Ôi thì ăn không được chê nho xanh thôi, như wp nói đa nhân là hao pin và lãng phí, giờ nói lumia mới gì đó nâng lên qualcomm s800 thì thấy khen chứ có thấy chê sợ hao pin lãng phí đâu?. có tháy đám fan wp sợ ram nhiều, cpu cao làm đội giá thành đâu.
Như việc ram 3GB thì chính trước đây fan sony đồn con honami xài ram 3GB thì khen nức nở có thấy chê lãng phí đâu, nhưng thực tế ra mắt thì z1 chỉ có 2GB ram và lập tức fan sony chỉa mũi dùi sang note3 nói ram nhiều hao pin, đội giá thành, lãng phí... Nên vì thế những câu chê ram lớn thì toàn là anti ác ý, chứ hãng họ yêu thích mà trang bị thì nói ngược cho xem, ở đời thiếu gì kẻ tự che mắt mà nói dối lòng chứ.

Ngoài ra trong android cho phép giới hạn dung lượng ram cho mỗi app và số lượng app chạy vì thế nếu ram ít thì nhà sản xuất set ít và khi vượt qua số đó thì android tự đóng app không cần thiết. Nhưng ram nhiều nhà sản xuất có thể tự nâng lên mức giới hạn cao hơn. Đây là điều mà ít người biết hay chú ý đến.
@baotuan Tôi có cần giải thích không nhể tôi có vợ và con oke vấn đề thứ 2 bác nên nghe cho kỹ này ví dụ tôi dùng dt chụp một tấm ảnh chạy một app sex chẳng hạn vợ tôi thì lại vào FB chát chít con tôi thì lại vào nghe nhạc chẳng hạn 3 cái mật khẩu dành cho 3 người đánh mật khẩu của ai thì nó sẽ hiện ra app dành cho người đó và mỗi app sẽ hiện ra thứ của người cần dùng một cái điện thoại phải phâm thành 3 cái điện thoại tôi hỏi bác có cần 3gb ram không trong một cái nó phải lưu tất cả dữ liệu của 1 mật khẩu lúc nào cũng phải chạy ngầm là cái chắc như vậy có tốn ram không
@kelly.pj ờ
@kelly.pj Hehe bác đã xài chưa mà phán thế 😁. Nó ko phải xử lý nhiều users cùng 1 lần bác nhoé, cái nào ko login vào thì những app riêng của user đó cho nghĩ. Còn những App chạy ngầm mặc định của hệ thống thì vẫn chạy bình thường, nên RAM trong trường hợp này ko phải là quá quan trọng. RAM quan trọng ở chổ 1 người dùng quá nhiều app, và app quá nặng thì mới cần phải thêm. Cho nên Nexus 7 2013 vẫn chỉ có 2gb thôi trong khi Note 3 đến 3gb vẫn còn thiếu đấy, do samsung app trong nó là quá nhiều và cái nào cái nấy thuộc dạng khủng
ctn100
CAO CẤP
11 năm
1 tính năng hay, 1 bài viết hay 😃
hieutu007
TÍCH CỰC
11 năm
Sài Galaxy S3 với ROM JB 4.2.2 sao không thấy cái này vậy ta? Hay Samsung bỏ cái này ra khỏi bản ROM rồi nhỉ?
@hieutu007 Chỉ có trên máy tính bảng thôi, trên điện thoại hay có khả năng nghe gọi ko đc hỗ trợ tính năng này.
Đơn giản điện thoại thường sở hữu riêng và khó có thể phân quyền đc việc nghe gọi và nhắn tin.
trungppc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hieutu007 Cái này cho Máy tính bảng mà.
hay nhỉ
Hình như SS có Knox cũng chia ra 2 môi trường nhưng chỉ hỗ trợ 1 user thôi. Và nó dc tích hợp trên Note 3.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
yueyong
TÍCH CỰC
11 năm
Có một thắc mắc nhỏ là nhà bác DuyLuan cả bố và mẹ vợ ở chung 1 nhà sao, hihi... đùa tí cho đầu tuần vui vẻ nhé. Chúc ae tinhte 1 tuần làm việc hiệu quả.
@yueyong Chưa có vợ 😆)
@Duy Luân Vậy có con chưa bác ?😁
Cái này có trên dt cung hay nhỉ
asimo7777
TÍCH CỰC
11 năm
Mình đang dùng, rất hữu ích.
Không hiểu sao con Nexus 7 đời 1 cuả mình chia tài khoản kiểu này chạy rất chậm, dựt cục nên remove gấp!
huhjun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khi sử dụng cái này mình bị một lỗi là màn hình hay tự bật sáng, xóa hết account phụ thì không bị bật sáng nữa. Chưa tìm hiểu lý do thật sự nằm ở đâu 😔
hunter10000
ĐẠI BÀNG
11 năm
đúng là tính năng mới cực kì hửu ích của android 4.3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019