Sự thật về khả năng chống nước của Xperia Z

atheists
9/4/2013 15:25Phản hồi: 156
Mình vừa đăng ký nick để viết bài này ngay vì đang nuốt không trôi cục tức. Mình rất thất vọng về khả năng chống nước của con Z .
Số là mình có mua một con Z hàng chính hãng từ TGDD. Vì chủ quan là hàng chính hãng sẽ an tâm nên mình không yêu cầu test nhúng nước khi nhận máy. Thế là đến ngày thứ 5 từ lúc mua máy, mình nghịch bỏ con Z vào ly nước. Mặc dù ly nước chỉ tới 1/2 thân em nó, mực nươc chưa tới các nắp đậy. Mình thấy 1 cái bong bóng nổi lên khi mới vừa đưa vào. Sau đó màn hình chớp 1 cái. Mình lấy ra thấy cảm ứng cũng bình thường. Nhưng sau khi lau khô máy, mình vẫn thấy nước chảy ra từ phía dưới, mình đoán có khả năng máy bị vô nước. một hồi sau mình thấy rất rõ có vệt nước tràn vào màn hình. Xót quá, mình gọi ngay cho TGDD. Thế là TGDD cho nhân viên qua xem máy và dẫn mình tới bảo hành Xperia ở Cao Thắng. Nhân viên bảo hành nghe mình trình bày nguyên nhân nên đã đồng ý để lại hãng kiểm tra, mình có yêu cầu bỏ vô nước lại để chứng minh thì nhân viên nói đã hiểu rõ vấn đề của mình. Bảo hành có hứa là 2-3 ngày có, nhưng hẹn lần hẹn lượt tới 5 ngày sau mới kết quả. Bên đó đồng ý đổi máy mới cho mình. Nhưng một lần nữa mình lại rất thất vọng vì bên sony đưa cho mình 1 cái máy không hộp, lúc nhận máy chỉ còn bọc kiếng 2 mặt, được gói trong 1 từ giấy thô sơ. Mình rất nghi là hàng ref thị trường khác đem về VN. Mình thấy không hài lòng và yêu cầu được lấy máy mới thì nhân viên bảo là đây là máy mới rồi. Mình check IMEI trên trang trang http://19001525.com/search.php thì ngày hết hạn của nó là 21/09/2014, còn hơn 1 năm nữa, nhân viên nói máy chưa kích hoạt pó tay??!!?!!??? (bạn nào rành giải thích giúp mình với). Mình yêu cầu test nhúng nước thì được đưa lên phòng họp. chờ một hồi rất lâu, có 2 ông vào cùng check với mình. Mấy ông này rất cẩn thận bỏ máy vô thau nước. Có 1 ông nói khả năng chống nước chỉ là tương đối chứ ví dụ như đi trời mưa thôi, chứ bỏ vô nước kiểu này thì không khuyến khích, ổng check với mình mà nhìn ổng sợ vô nước còn hơn mình. mình nói sao thấy quảng cáo dữ lắm, bỏ vô hồ cá, nhúng lẩu, bia,... mà máy có sao đâu. ông này trả lời là phải có ý kiến qua bên quảng cáo của hãng (pó tay, mình bịa mình chết liền).
Còn vài cái tức nữa mà thấy dài quá rồi. Mình đã từng là fan sony. Nhưng lần này đúng là quá thất vọng.
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pes123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chia buồn cùng với pác 😔. Mình nghe quảng cáo về khả năng chống nước lắm mak sao nghe bác nói vậy thì.......
tim90
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngày trước lumia920 cũng có trò kà chìa khóa k sao. Một số ng cũng thử nhưng thôi rồi.
Haiz. chia buồn bác. Nếu k thik bác thử hỏi xem ai mod bên box này xem xử lý như thế đúng chưa. Như bên box lumia cũng có mod của nokia đấy.

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
Sony thì mình không biết vì chưa bảo hành hay đổi máy bao giờ
Những Apple thì cũng giống y như lời bác nói đó
Lần em mua con 4s, con máy của em bị một miếng gì giống như miếng màng mỏng chế mất nửa cái camera trước. Mới mua trong ngày luôn nhưng khi muốn đổi thì bắt gửi về Apple care kiểm tra nên em bực bội quá, mua luôn Apple protection plan cho iPhone để đổi liền lập tức
Máy thì rất ngon rất mới, thậm chí lần đổi thứ 2 (sau lần đổi đầu tiên em làm trầy xước nên lại đổi tiếp) lấy được cái mới sản xuất vài ngày luôn. Nhưng 2 cái đổi đều Không có hộp mà chỉ để trong một cái hộp thay thế và máy có lớp niêm phong trước sau chứ không phải trả về một cái mới toanh và nguyên box.
Em nghĩ cái này thành chuẩn chung rồi
Mới đầu em cũng thấy ức chế nhưng sau rồi cũng quen, bi giờ không thấy dị kị hàng bảo hành nữa 😁
Chỉ có điều mỗi lần bị bảo hành là tất nhiên bị ức chế :D hi hi
Sent from my C6603 using Tinhte.vn
xulanh_cz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lang_thang Cậu qua đức lâu chưa tớ hàng xóm này kakaka.. Vụ của cậu bên đó thế nào chứ bên này nếu kí với nhà mạng thì dùng trong 30 ngày trả lại ko cần lí do mà ( vodafone-cz ) còn ở appstore thì hình như là bảo hành một đổi một là chuẩn rùi hii
@xulanh_cz Hì hì, tại apple store ở tp khác mình ko có đến kịp, khi đến nơi nó bán hết ròi, mà nếu đặt trên mạng thì phải 2 3 tuần sau mới có nên mình hay kí với nhà mạng luôn, có máy ngay ngày mới ra mắt luôn, hì hì
Mình qua đây 6 năm rưỡi rồi 😁
Bên này kí với nhà mạng ko có đc trả lại như vậy, chỉ có mua trên mạng thôi. Nhưng mà mua trên mạng thì phải chờ lâu.v.v..... :D
Bảo hành của apple thì tất nhiên đc 1 đổi 1, nhưng phải gửi máy về apple rồi chờ đợi nữa
Mình thì ghét chờ đợi :D
Mình đang mong con iphone 5s hay 6 đây. Xài hãng nào thì xài chớ ko bỏ apple đc 😃
xulanh_cz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lang_thang Hi bên mình nếu đặt trên mạng thì trong vòng 3 ngày là co máy.hii tớ ghét ip 5. Hi tớ cũng chờ xem 5s xem sao chứ 5 thì chán lắm hok muôn dùng
@xulanh_cz À chờ 2 3 tuần là vào những ngày đầu tiên thôi, còn bình thường đặt trên mạng thì cỡ 2 ngày là đến rùi 😁 hihi
Mình thì đang mong bản cập nhật của sony cho Z và đang mong ios 7 và iphone 5s/ 6 :D
Bác đen rồi, con 6603 của em nhúng nước ngon lành, đi cà phê toàn kêu trà đá nhúng vào ngồi gác chân chém gió cho oách, thách bọn iphone làm được.
@anhquansei Thằng bạn mình đi nhậu, lúc ngà ngà rồi cũng giở trò đem cái Xperia V ra bỏ vào ly bia, vẻ mặt vênh váo trong suốt buổi nhậu trước mấy em. Tuần sau thì thấy nói xài Lumia 520 đó bác ạ. 😁 Ai cũng ngầm hiểu và cười lén vì không dám động chạm đến nỗi đau của anh ấy.
@thekhan67 +1 :D:D:D:D:D

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk 2
@anhquansei công nhận, mà sao có chuy
atheists
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc thêm bài này mới thấy khả năng chống nước của em nó thật mỏng manh các bác ạ
http://sonyviet.vn/diendan/threads/khuyen-cao-cac-ban-ve-van-de-nhung-nuoc-cua-z.15338/
@atheists Thì hãnh cũng đã khuyến cáo chúng ta không nên lạm dụng thôi.
Nó là tính năng cộng thêm hỗ trợ người dùng khi có sự cố ngoài ý muốn như vô tình rớt nước, trời mưa đột xuất ...
Chính sách bảo hành quá kém cỏi. Làm lớn lên cho nó sập luôn đi.
nchh13
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hôm nọ xem review của Mai Nguyên thấy test con Acro S dữ dội lắm mà ta?!
atheists
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nchh13 Trước khi mua mình cũng thấy test dữ dội lắm mới mua. Có bạn nào biết trang nào kiểm tra ngày kích hoạt Xperia không? chỉ giúp mình với
isa
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái hệ thống ghế an toàn của máy bay chiến đấu ko hãng nào dám chắc nó hoạt động chính xác 100%.
Cái áo chống đạn cũng ko thể chống đạn đc 100%.
Túi khí của ô tô cũng chỉ để giảm thiểu chấn thương chứ ko ai dám khẳng định là nó giảm tỉ lệ tử vong của người ngồi trong xe xuống 0%
Cái mũ bảo hiểm đội lên đầu cũng ko ai dám đảm bảo nó che chắn tốt 100% nếu như có tai nạn.

Chính vì thế nên coi tính năng chống nước chỉ là 1 tính năng bình thường, đừng làm dụng nó để rồi càm ràm, quảng cáo thì chỉ nên tin 1 phần, đừng nên tin 100%. Khi không tự nhiên bỏ cái điện thoại vào cốc nước làm gì?
nguyen68
TÍCH CỰC
11 năm
@uycuong Ông không hiểu tiếng việt ah? Tính năng chống nước chỉ góp một phần trong quyết định mua em ý chứ ko phải chỉ vì tính năng đó mà đã mua.
uycuong
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyen68 ủa nó có khác nhau àh mà nói tui không hiểu tiếng Việt, nếu nó không chống nước ông bạn có mua không????
nguyen68
TÍCH CỰC
11 năm
@uycuong Tính năng chống nước chỉ góp phần vào quyết định mua hàng chứ không phải mua XZ chỉ vì cái tính năng chống nước. Ngoài chống nước Z còn vài cái khác khiến người tiêu dùng quyết định mua. Nếu bỏ qua tính năng chống nước sẽ có khá nhiều người chuyển sang ZL vì cấu hình như nhau, giá rẻ hơn vài củ, mà ZL cũng rất đẹp.
@uycuong Tất nhiên là vậy rồi, cấu hình Z so với các máy khác cũng là tầm tầm, không có cái chống nước thì mua iPhone xài cho khỏe.
nghe bạn nói kiểu này mình cũng sẽ ko dám nhúng e Z nữa 😔
theo mình biết thì sau khi bảo hành vẫn giữ nguyên hạn bảo hành chứ ko có chuyện lại bải hành lại từ đầu đâu.
theo như bác chủ tốp thì máy bác bị vào nước vậy là lỗi sx thì đổi máy khác là đương nhiên nhưng cũng ko nên lạm dụng tính năng này quá. nhưng mà kém quá như vậy thì cần phải bảo hành rùi.
takobiet86
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc cái này, chắc thứ 2 tới lấy hàng chắc mình cũng phải test tại chỗ thôi. Ớn quá T_T
atheists
ĐẠI BÀNG
11 năm
@takobiet86 Đúng rồi bạn, dù mua chính hãng hay kẹp nách cũng phải test cho kỹ. nhất là cái vụ chống nước này
@atheists nếu test tại chỗ không sao? Mà đem di chứng về nhà thì biết kêu ai hả bác?
vothnam
ĐẠI BÀNG
11 năm
@khaiphi Mình cũng đang sợ vấn đề này.
atheists : hạn bảo hành tính của máy cũ bạn à
Nhưng nếu máy cũ gần hết hạn bảo hành mà bị lỗi phải gửi đi bảo hành thì hạn bảo hành sẽ được kéo dài thêm 1 tháng hay 3 tháng gì đó (cái này em ko rành lắm vì cái iPhone vẫn còn bảo hành tới tháng 9 lận)

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
atheists
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lang_thang Uhm, nó vẫn tính hạn BH cũ. nhưng bên TGDD thì kéo hạn bảo hành cho mình (ko biết để làm chi nữa vì bảo hành phải theo hãng chứ nhỉ)
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
11 năm
hơ???ngày nào cũng nhúng cũng rửa, cũng xịt vòi sen chả thấy xi nhê chi mà
số bạn nhọ rồi chia buồn
atheists
ĐẠI BÀNG
11 năm
@t2bo0o con cũ thì đúng là đen thật. con mới thì mới nhung nước có một lần, chưa dám nhúng lần 2
Hàng chính hãng k chuẩn bằng xt xịn đâu bác ạ,bên e bán nhiều cho ae tét nước vô tư thoải con gà mái mà k sao

Sent from my LT22i using Tinhte.vn
@kid1442tn Hàng chính hãng không xịn hả bạn?

Sent from Sony Xperia Z®
isa
ĐẠI BÀNG
11 năm
"Hàng chính hãng k chuẩn bằng xt xịn đâu "

hahaah =)))))))
chac minh cung khong dam tam cho no nua 11 ngay roi dau co sao Truoc khi tam cu phai coi may cai cong sac va cong 3,5 cung met lam va hoi hop chi so no day khong kin Cho choi dai nua Xin chia buon !
Hàng chính hãng của VN mình thì chẳng máy nào chuẩn cả .

Sent from my IM-A830S using Tinhte.vn
isa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vnn13 chuẩn tính theo cái nào hả bạn?
erikknight
ĐẠI BÀNG
11 năm
thằng này dìm hàng mà mấy bác tin sái cổ sợ thật, cái chuẩn ip57 ko phải muốn có là được đâu. Thân!!!!!!!!!!!!!!
atheists
ĐẠI BÀNG
11 năm
@erikknight Như thế nào gọi là dìm hàng hả bác. Bác comment kiểu này trên forum là để chém gió hay chửi lộn thế. Hay bác bên bảo hành sony vào đây tung hỏa mù. Bác không phân biệt được dìm hàng và chia sẻ thông tin à. Đầu óc tới đâu mà chém lắm thế.
Hại não với cái chuẩn của các bác, Sony mà cứ tưởng là HK lờ phone.
Bác nào có cái chuẩn của xách tay thì vui lòng gặp trực tiếp mình, mình sẽ làm rõ ra ngô ra khoai.
Đừng có kiểu thương gia xách tay vào đây dìm hàng 😔
Vớ vẫn.

Sent from Sony Xperia Z®

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019