Tại sao em phơi sáng toàn hình ra trắng nhách?

saffsa21
30/3/2014 13:22Phản hồi: 25
Các bác cho em hỏi là em xài Canon 500D. Phơi sáng với lens 50mm F1.8 để chế độ M. với F=16 hoặc 20. Time= 15s. ISO=100, nhưng đã thử phơi sáng rất nhiều lần mà ảnh vẫn cứ gọi là trắng nhách. Em không hiểu có chuyện gì nữa. Mong các bác tư vấn.
EM đã thử chuyển sang chế độ ưu tiên Time và đặt cao nhất cũng chỉ được 5s (máy không cho lên cao hơn) và hình thư được vẫn trắng 90% (dù là đã thấy hơi hơi).
Xin chân thành cảm ơn!
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn chụp cái gì? vào lúc nào?
thinhpc1212
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hôm qua e cũng chụp phơi sáng như bác.là lần đầu e chụp phơi sáng cái đập nước đang chảy.nhưng ảnh nào cũng trắng xóa.làm sao bây giờ mọi người?.
caongtan
TÍCH CỰC
10 năm
Phơi ban ngày hả bác ? Nếu phơi ban ngày thì phải đeo kính mát cho em nó ( dùng filter ND )
Nó trắng nhách có nghĩa là dư sáng, bác đóng bớt khẩu độ, tăng tốc độ, giảm ISO , vì muốn phơi có nghĩa là bác không muốn tăng tốc độ thì chỉ còn cách cuối cùng là đeo kính mát.
@caongtan Phơi ban ngày đó bạn, Ủa em nghĩ phơi sáng là thời gian chụp phải trên 15s chứ bác? Em chụp lúc 16h chiều cũng có. 12h trưa cũng có mà nói chung là trắng nhách àk
@saffsa21 Mình lưu ý lại nhé:
- "Phơi sáng" thì tốc độ nào cũng là phơi sáng, 1/1000 giây cũng thế, 1000 giây cũng vậy.
- Cái bạn nói là phơi sáng dài, thường được chỉ với tốc độ <1/2 giây, khi tay người khó mà giữ được nữa, phải sử dụng chân máy.
- Bất kể bạn đặt tốc độ chụp nào thì cái đầu tiên cần là ảnh phải đúng sáng. Nếu khẩu, Iso bạn đã nhỏ nhất rồi, mà tốc đến 1/2 giây là đúng (chẳng hạn thế) thì bạn chụp với 15 giây đương nhiên ảnh sẽ cháy sáng và trắng xóa . Muốn không cháy phải dùng ND (hiểu nôm na là kính râm) để giảm lượng ánh sáng vào máy.
caongtan
TÍCH CỰC
10 năm
@saffsa21 Phơi thời điểm này phải đeo kính mát cho em nó rồi bác ui, phơi buổi tối đi bác, phơi đêm thì khỏi mua filter ND, nhớ là lúc nào cũng phải ổn định máy bằng chân máy hoặc đặt lên bệ vững chải nhe bác.
@caongtan thêm nữa, nhớ đi có bạn có bè, không khéo lại mất vui 😆
Mình nghĩ trước khi post 1 bài viết thảo luận hoặc gì đó, thì bạn nên search trước.

Link + video made by starnt: http://www.tinhte.vn/threads/camera-ngộ-nghĩnh-cuối-tuần-20-phơi-sáng.2024376/
dạ để tối nay em làm thử coi sao ạ. Em coi video phơi sáng luôn để tập phơi sáng luôn nếu cần filter thì em làm 1 cái luôn. Xin cám ơn!
Các bậc tiền bối cho em hỏi là trường hợp phơi sáng mà bị như em là chắc chắn phải dùng filter đúng không ạ? Xin cám ơn!

giờ em muốn mua 1 cái filter rẻ nhất chỉ để làm mỗi việc là phơi sáng thì khoảng bao nhiêu tiền ạ? E xin cám ơn!
@saffsa21 phơi sáng ban ngày thì chắc chắn phải có filter ND, tiết kiệm hơn thì kính râm, tấm phim x-quang (mặc dù chất lượng ảnh khôg bằng filter, nhưng chụp chỉ để post fb thì như vậy là đủ đẹp rồi). Còn phơi đêm thì không cần dùng filter.

Về giá cả thì bạn vào zshop tham khảo thử nhé 😁
@Tobbi em định mua 1 cái
Marumi 58mm DHG Light Control - 8
hoặc là
Marumi 58mm Neo MC-ND8X
cho con 18-55mm
em nghe đồn là có cái adapter ring gì đó có thể chỉnh được cái # để mai mốt đổi lens vẫn sử dụng được. Hiện tại em có 18-55, 55-250mm và 50 f1.8 ạ
Em xin cám ơn
@saffsa21 Mong mọi người giúp đỡ ạ. Cám ơn!
@saffsa21 Step up / step down ring.
Mua ở các cửa hàng phụ kiện.
hôm nay ra Zshop.vn mua 1 cái Filter
Marumi 58mm Neo MC-ND8X
http://zshop.vn/filter-marumi-mc-nd8x-size-58.html
gắn vô thử thì nó chụp vẫn rất là trắng nhách.
còn gắn cái Filter DAISEE Variable ND Pro DMC SLIM Size 58mm vô thì nó mắc quá. Nên không muốn mua rồi. CHụp thử ở tốc 10s thì nó không còn quá sáng nữa nhưng màu nó xanh lè. Vậy là ý định mua 1 cái filter tầm <500 của e đã tan biến.
Các bác có giải pháp nào giúp em không ạ? Xin cám ơn!
@saffsa21 filter nói là phụ kiện nhưng thực ra nó rất quan trọng vì ảnh hưởng trực tiếp tới chất lượng ảnh.
Vì thế filter nên mua xịn, xác định luôn là bạn định mua filter để chơi thì sẽ tốn về $, 100-200$/chiếc là bình thường.
@EvilCrab bây giờ xác định luôn là để chụp phơi sáng khoảng 15s thì nên mua cái nào bác? Cho phi 58?
Xin cám ơn!
ko nên quá rập khuôn, chỉnh tốc chụp, ev... khi nào ưng ý thì thôi
hình minh họa đâu?
@starnt 2 bức đầu em chụp bằng Marumi 58mm Neo MC-ND8X thì thấy rằng chụp ở 10s thì ảnh vẫn sáng không thấy gì cả.

2 bức sau chụp bằng Filter DAISEE Variable ND Pro DMC SLIM thì ảnh bị xanh xanh. Em thấy màu sắc không đẹp nên không mua. Khi đi em không mang tripod nên ảnh bị rung ạ.

Xin cám ơn anh!
quang577
TÍCH CỰC
10 năm
1. Bạn phơi sáng 15 giây để làm gì trong khi nếu muốn chơi với thác nước hay dòng suối chỉ cần đến 1/10 - 1/4 giây là đủ. Pháo hoa cũng chỉ đến thế. Lâu hơn cho các mục đích đặc biệt hơn.
2. Filter ND nó không đơn thuần chỉ là cái kính mát. Nó cũng có số có má. Con số được ghi to nhất trên tên sản phẩm (hoặc trên vỏ hộp) sẽ tượng trưng cho độ đậm nhạt của kính. Nếu muốn biết số đó lấy theo đơn vị gì thì vui lòng tìm hiểu thêm bài viết về các loại filter trong nhiếp ảnh.
3. Khi đã dùng ND filter thì quên chuyện cân bằng trắng tự động đi. Để sang K sẽ không bị xanh nữa.
4. Chơi ảnh (hay bất cứ môn gì khác) cũng phải có sự tìm tòi, học hỏi không ngừng. Phải đi sâu vào bản chất mới hiểu được vấn đề mấu chốt.

Chúc bạn sớm phơi sáng được như ý 😃😃😃
@quang577 CÁm ơn những đóng góp rất chân thành và cực kỳ giá trị của bạn!
quang577
TÍCH CỰC
10 năm
Thêm một kinh nghiệm đơn giản nữa muốn góp cho bạn: Không chụp khi mũi tên đo sáng ở 2 đầu của thước đo sáng
Chỉnh EV có thể giúp ích đc 1 chút. Các vấn đề khác thì quang577 đã nói rõ, quan trọng là hiểu đc bản chất sự việc
luckyan
TÍCH CỰC
10 năm
ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN TRƯỚC KHI DÙNG +Phải hiểu nữa Ạ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019