Tăng RAM để giúp Chrome trên Android hoạt động mượt mà hơn

Duy Luân
15/5/2014 15:41Phản hồi: 194
Tăng RAM để giúp Chrome trên Android hoạt động mượt mà hơn

Nếu bạn đang dùng Chrome trên thiết bị Android của mình và cảm thấy chậm, nhất là khi cuộn trang web, thì thủ thuật trong bài này có thể giúp bạn khắc phục điều đó. Tất cả những gì bạn cần làm là mở một tab mới trong Chrome, nhập vào ô địa chỉ dòng: chrome://flags/#max-tiles-for-interest-area. Một giao diện mới sẽ xuất hiện, và ở khu vực được tô vàng, bạn nhấn vào nút "Default". Đây chính là nơi bạn được phép thiết lập dung lượng RAM tối đa mà Chrome có thể tiêu thụ, và ở chế độ mặc định thì nó là 128MB. Còn bây giờ bạn hãy chuyển nó thành 512MB (trong trường hợp bạn đang xài một máy cũ hoặc máy có cấu hình không cao, hãy chọn 256MB). Sau khi đã chỉnh xong thì nhấn nút "Relaunch now" ở cạnh dưới màn hình để khởi động lại Chrome và bạn sẽ thấy kết quả. Chúc các bạn thành công!

Nguồn: Wired
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tyt1902
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã cài đang thử xem có nhanh hơn ko. Thank bác
Thử luôn. Ram mình 3gb nhưg thật sự vẫb thiếu. Chỉ là cái mác cho oai mà thôi
quangneu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhtuan_83tb chính bác không hiểu đấy 😁 Bác kia troll Gb và GB mà
@chavalier Con RAZR i của tui 1GB RAM mà lúc nào RAM cũng trống hơn 500MB nè bác :p máy chạy thuần Android gốc có khác.
@hoangtungst tại nó có nhiều cái chạy ngầm, không xài note 3, không biết, nhưng G2 2GB ram mà toàn dư tầm 300-400mb, đó là đã chạy custom rom đó =)) Note 3 thì nhiều cái hay ho phải chạy ngầm hơn, nội đồ chơi với cây s-pen đã 1 đống rùi, nên còn dư 300-400mb là bình thường.
@lamborghini_08 3GB ram mà chưa đủ . Copy cả nhạc vào ram chắc , đâu phải mỗi bạn có 3Gb mà chém căng thế ! :-j
dinosaour
TÍCH CỰC
10 năm
Đã thử trên G2 nhưng chưa thấy hiệu quả rõ rệt,chắc cần 1 time.dù sao cũng thank bác 1 cái đã
meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
và nó ngốn nhiều ram hơn =.=
có lẽ hiệu quả với máy 2g ram
Pặc! Hướng dẫn cho máy RAM yếu mà toàn 2-3GB RAM nhào vô thử. Khoe của chăng?
@M3ga Cũng tại một phần mình để hạ xung fauxclock từ 1.7GHz xuống còn 720MHz,chip để ondermand nên vậy nhưng đáng chê trách chrome,thật sự nó chẳng mợt mà tẹo nào cả
meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
@dangphucvn bạn có đọc bài nhầm cái gì k?? bài này hd tăng lượng ram sử dụng tối đa của chrome. bình thường chỉ cho dùng tối đa 128MB giờ cho nó dùng tối đa 256MB hoặc 512MB nó chả mượt
ndta13
CAO CẤP
10 năm
@chomaimotnguoi_hd Mình cài rom sony, htc, lg, ss thì thấy sony ngốn lắn ram nhất, htc ít nhất, lg tiện nhất, ss mía nhất 😁 Đó là đánh giá cá nhân thôi, ai fan ss bỏ qua cho nhé :D
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@chomaimotnguoi_hd Như thế là nó nặng chứ có phải nó không mượt tẹo nào đâu. Nói hơi phóng đại
Cơ mà công nhận là Google mang Chrome xuống Android hơi nặng, chỉ có máy cấu hình tương đối hoặc dòng Nexus là chạy ổn
kien22
TÍCH CỰC
10 năm
Không thấy gì cả, trắng trơn
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
thấy vẫn vậy chả khác gì @@
064852029
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình nghĩ cái này là tăng RAM để tránh trường hợp mở nhiều tab, khi quay lại tab cũ khỏi phải reload lại thôi
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thì không chỉnh gì hết vẫn thấy hài lòng
@asimo7777 Chrom quá ngon ngoại trừ thiếu flash

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
ram 1G,chạy chrome 4 5 page vẫn bt :v
Vãi bác 3gb mà thiếu chăc 1gb khỏi xài
winxp83
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đó là lý do tại sao mình chẳng muốn bao giờ quay lại Android, vọc riết rồi lại đưa về mặc định cho nó nhẹ. Dùng Safari nói thiệt chả quan tâm đến ram bao nhiêu, chip nào hơn mà vẫn thấy mượt và nhẹ nhàng.
Mấy bạn android đừng chém nhé nói về cảm nhận của mình thôi...
shbibi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@winxp83 Cơ mà safari trên ipad của e khi mở nh tab chuyển tab nó phải load lại @@ ai bị k
@winxp83 Safari nhiều khi ức chế lắm, ví dụ mình đọc tin bên Business Insider, ngồi kéo xuống dưới cùng load Comment ra, có từ tiếng Anh không hiểu, hoặc có tin nhắn phải ra ngoài, quay lại, bị reload lại Page, lại phải kéo dài đằng đẵng xuống dưới, bấm Load Comment để nó hiện ra, rồi lại phải tìm đúng chỗ mình vừa đọc, tức không chịu nổi.

Giờ chơi G2 có Multiwindows luôn 😁 Khỏe, há há, Nghe nói sắp tới iOS 8 có Split Windows :D không biết iPad 3 của mình có được cập nhật không, ngẫm 1GB Ram sợ thiếu
@shbibi Đấy là bản chất của việc chạy đa nhiệm kiểu nửa vời,chả khác gì chạy đơn nhiệm ấy
em không bao giờ dùng chrome trên máy android nữa rồi, nó quá chậm và lag, kéo trượt thì giật, e giờ chỉ dùng dolphin vs UC thôi
bác xài có hay bị out ra ngoài ko,mình xài 7.0.4 lâu lâu hay bị out ra khá ức chế
tức là bị hết ram đó,cái đólà điều bình thường
@Hồng nhan và anh Chém quá bác ơi, e đang dùng IP5s 7.1.1 nè, lâu lâu cũng bị out mà. Nói chung là ios mượt nhưng cũng chưa hoàn hảo. Comment của bác trong bài về tăng tốc cho Android như này dễ gây war à nhe.
@Đinh Quang Cường 1gb ram thấy thiếu nhiều lắm,chơi game thoát ra toàn phải load lại(mấy game nhẹ)còn the walking dead hay mấy game nặng thoát ra vào lại vânc vô tư mới đau đầu
@chavalier bác nói chuẩn, chơi Flappy Bird mà giật thấy thương luôn :oops: ai nói Apple ko lag thì phải coi lại, tắt cái nút home ảo đi thì mượt lại nhưng game mà đồ hoạ nặng Infinity Blade thì lại mượt vô cùng chả hiểu sao o_O ko lẽ A7 mạnh quá nên game nnẹ gánh ko nổi?
@Đinh Quang Cường Mình nghĩ là do lên ios7 nên lag,cái này apple đang fix lại từ từ,chứ ios6 xài rất mượt nha,còn game nhẹ lag hình như do phím home ảo xung đột chip 64bit thì phải,mà mình cũng ko dùng phím đó nên ko quan tâm hehe
Các Bác nghĩ xem. Chưa thấy lúc nào out dis ứg dụng cả, nghĩa là chưa gặp tìh trạng bị báo thiếu ram. Nhưg 3gb ram mà chỉ còn trốg lại có tí trên đỉnh đầu này thì chẳng phải hơi ít hay sao. (đây mà máy sau khi mìh dùng khoảng 10tiếg, có thườg xuyên xoá các ứg dụng chạy gần đây trong task manager , nhưg Không Giải phóng Ram trong mục "Xoá bộ nhớ" kia bao giờ) Screenshots_2014-05-17-10-28-19.png
MCX
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamborghini_08 2 cái phần mềm hiển thị ở 2 góc trên của bác là gì?
@MCX Nó là modul "network speed" của xposed
@MCX 1cái là icon pin bên góc cùng phải. Bên góc cùng trái là app đo tốc độ mạng bác!
hoanganh322
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamborghini_08 chả biêtd bác thế nào chứ em dùng máy ram 2gb mà chrome lướt ngon lành mở 30 tab vô tư mà ram chiát có 60% thôi ạ
máy em ít RAM quá lag, mọi người chỉ cho em chỗ nào down thêm RAM không ạ?
@conankcbn7 bạn hỏi câu này mình ko biết trả lời sao luôn ...
thuypn06
TÍCH CỰC
10 năm
@conankcbn7 Một là bạn hỏi ông Obama,hai là hỏi bác Minh,cứ tăng lên tầm 100 Obama hay 2tr so với máy đang dùng là RAM tăng,ko cần down. :p

Sent from my XT1033
quangneu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thuypn06 thế có bản cr*ck không ạ, em không có nhiều xiền, nếu có để em kéo torrent về 😁
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@conankcbn7 Bỏ đt vào chảo thêm mắm muối ram mặn đến khi vàng ươm và có khói bốc lên thì đem ra bỏ lên đĩa. Bỏ dưa leo, rau sống, sau đó ăn hết dưa leo rau sống lấy đt ra nhúng nước đt bác sẽ tăng ram

Sent from my Nokia_X using Tinhte.vn mobile app
[Guest]
TÍCH CỰC
10 năm
trên android thì cứ UC web là ngon, Chrome chậm và lag bỏ xừ, chỉ đc cái Sync từ máy tính là ngon thôi, ngoài ra chả có gì hay ho
Con Z1 2GB RAM ko root lúc nào cũng 80%. Chơi game Dark Avenger thôi mà bị dis hoài. GIờ toàn trc khi chơi phải clean RAM. Sài Android tiện có tiện, mà cảm giác khó chịu hơn iOS, cảm nhận riêng thôi, tại đang ức chế cái đt vì chưa root@@
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
@quochungvy chuyển qua dùng dòng nexus đi bác 😁
@quochungvy iOs cũng 7-80% RAM lúc bình thường, nhưng đc cái không lag

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119