Tạo bộ cài Usb OSX Yosemite 10.10 => Clover

abtranbn
5/6/2014 5:17Phản hồi: 714
Tạo bộ cài Usb OSX Yosemite 10.10 => Clover
Code:
                                    Hackintosh for you
Sài Gòn Cafe Hào 148 Nguyễn Công Trứ-Q1- TP.HCM-> Hoàng 0909455847

Ngoài Bắc 92 Lê Thanh Nghị -Q Hai Bà Trưng- TP.Hà Nội-> Hoàng 0984230489

Hướng dẫn anh em cách tạo bộ cài bản mác 10.10 có tên Yosemite.😃
Bản 10.10 anh em download ở đây:

• Link1 Torent cho các anh em nào muốn thoải mái :p khi download: http://bit.ly/1wrbwoD

Anh em download tiếp App ShowAllFile File, Kexts vs Clover bootloader tại link sau rồi chạy nó chọn Show😃:
http://bit.ly/1hxzpqb
http://bit.ly/1kzKrKL
http://bit.ly/1pSRjmE

Anh em mount file OS X 10.10.dmg rồi tiếp tục chuột phải lên file OS X 10.10 chọn Show Package Contents;):

Quảng cáo

vô thư mục Contents->SharedSupport-> anh em mount file InstallESD.dmg
(anh em chọn skip cho nhanh nhen 😁):

Anh em mount file này BaseSystem.dmg 😃:

anh em dùng Disk Utility để fomat usb(>=8Gb) về định dạng MacOS Extended 😃:

Quảng cáo

Tiếp tục chọn sang tab Restore để restore OS X Base System vô usb😃:

Eject bớt 1 ổ OS X Install ESD chỉ giữ lại cái USB😃:

Xong anh em lại tiếp tục xoá file Package trong USB/ System/ Installation rồi copy folder Package trong ổ OS X Install ESD vô thư mục nàyo_O:

Tiếp tục anh em copy tiếp 2 file BaseSystem.dmg and Basesystem.chunklist vô ngay USB ta sẽ có được như hình:rolleyes::

Anh em giải nén file kexts.zip được thư mục kexts copy vô USB nhé;):

Tiếp theo anh em giải nén vs cài Bootloadder cho USB bằng Clover như hình sau: (Anh em có thể dùng Clover 2389 )😃

Anh em nhớ chọn Change Install Location để cài vô USB nhé:eek:

Custom như ảnh ạo_O:

Anh em nếu đã Patch DSDT vs SSDT từ các phiên bản trước thì copy vô thư mục USB/EFI/CLOVER/ACPI/patched sau;):

Và bây giờ anh em đã có USB bộ cài OSX Yosetime rồi 😃. Tiếp theo anh em khởi động lại vs boot vô usb (Nên cắm USB keyboarch trước nếu có):
Anh em sẽ thấy giao diện boot Clover vs di chuyển lựa chọn đến chọn Option:Enter vô rồi gõ lệnh sau rồi enter:-s kext-dev-mode=1
Sau đó chọn Return quay lại giao diện chính chọn boot vô USB.Nó sẽ load đến phần gõ lệnh ta gõ lần lượt:

1. fsck -fy
  2. mount -uw /
  3. chmod -R 775 /kexts/FakeSMC.kext
  4. chown -R root:wheel /kexts/FakeSMC.kext
  5. cp -R /kexts/FakeSMC.kext /System/Library/Extensions/
  6. kextload -v /System/Library/Extensions/FakeSMC.kext
  7. exit
Nếu anh em nào không gõ được thì dùng USB keyboarch nhé vs gõ lại từ dòng 3 đến dòng 6 đối với:
AppleACPIPS2Nub.kext,
ApplePS2Controller.kext,
ApplePS2Keyboard.kext,
ApplePS2Mouse.kext
hơi vất vả rồi :D rồi mới gõ đến dòng 7. Cuối cùng thì ngồi chờ nó hiện ra phần cài đặt.
Sau khi cài xong anh em boot lại zô USB như cách trên chỉ khác dòng 3 đến dòng 6 thì thay bằng😔Mình gõ nhỏ để hiển thị 1 dòng cho anh em dễ nhìn)
cp -R /volumes/USB/kexts/’FakeSMC.kext’/Volumes/PhanvungcaiMac/System/Library/Extensions
cp -R /volumes/USB/kexts/’NullCPUPowerManagement.kext’ /Volumes/PhanvungcaiMac/System/Library/Extensions

Sau đó khởi động lại dùng USB boot vô phân vùng cài Mac vs cài đặt bình thường.

Chúc anh em thành công😃 !

714 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có cách nào convert từ mbr->gpt trên mac os mà không làm mất dữ liệu không bác ?
@hoanghuytoan Có cách đó, mình làm được lúc chuyển sang xài win8. vô google kiếm theo từ khóa: "MiniTool Partition Wizard mbr gpt win8pe"

hình như là định dạng ổ cứng nào cũng xài đc, mình làm được trên win, còn mac thì ko biết 😁
pttrung0201
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanghuytoan http://vforum.vn/diendan/showthread.php?39603-UEFI-GPT-Team-cach-chuyen-doi-o-cung-tu-GPT-MBR-van-dung-lai-HDH-dang-co-ma-khong-he-mat
mình đang dùng chameleon liệu đổi sang clover mà không làm mất mac os đang dùng cũng như dữ liệu được không ?
mình cũng đang MBR đây.thôi đợi R-driver vậy.bác nào làm nhanh lên nhé.chứ chuyển sang GPT mất hết cũng khổ
@kaitoukid93 R-driver làm gì bác ? e dùng nó tạo usb boot vào mac thôi chứ ngoài ra em không biết nó còn công dụng gì ?
Bạn cho mình hỏi vô option đánh vậy chính xác chưa bạn
Với lại mình boot vô gặp lỗi này.
still watting for root device
Mong bạn giúp mình
hoatsky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chuate92 😁 Mình cài theo uefi, cài mới luôn bạn ak, format sạch ổ cứng theo định dạng mac rồi cài mac lên.
@hoatsky mình định hướng dẫn bác nhưng thực sự thì trong guild aio mình gửi link ở trên nó viết quá chi tiết rồi, các mục được chia rõ ràng (legacy riêng, uefi riêng, quá trình tạo usb, sau khi cài đặt, fix lỗi....) mà bác bảo là đọc bị loạn thì mình éo thể hiểu nổi bác có biết đọc hay không
hoatsky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chuate92 Trước mình làm theo bên đó rồi nhưng boot ko thành công. Bộ cài mình dùng là của niresh dùng bootloader chameleon, còn bên hương dẫn topic bạn bảo mới chỉ có cho clover (UEFI)
secret_no.1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoatsky win trước mac sau :oops:
Mình đã chỉnh ahci rồi bạn
Viết đúng nhưng khi boot lại ra lỗi này
@duchuy105 cắmổngng usb 3.0 hả
@kaitoukid93 Đúng rồi bạn, thay qua 2.0 là hết bị 😃 tks bạn nhé
@duchuy105 may mà còn có 2.0 mà cắm.mấy ông 3.0 hết đang ngồi nhìn kìa
honshupro
ĐẠI BÀNG
10 năm
đoạn cuối chỗ mấy dòng code mình thấy ko hiểu lắm bạn nói rõ hơn được không?
honshupro
ĐẠI BÀNG
10 năm
có cách nào cho nó load kext bàn phím luôn ko bạn??? mình ko có bàn phím usb
Sao máy nóng thế kia toàn >=60 độ
@Vuduy_DHBKHN dùng khoảng 10 phút là 60 độ thôi bạn.sợ nó lên 75 80 ấy chứ 60 là cái gì
falconvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao mình gõ -s kext ... Rồi mà nó cứ boot vào cài luôn mà ko cho gõ lệnh 7 bước kia nhỉ. Sau đó bị dừng ở missing bluetooth io gì đó 😔
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác abtranbn xem giúp mình tý nhé.

Tình hình là đã convert cai HDD từ MBR-GPT và install xong với Cloverbootloader nhưng trong quá trình boot thấy báo lỗi đống kext của AMD và Geforce, NVDA không có info.plist nên không mành hình chỉ được 1024x768 no QE/CI (đang sài MSI Geforce 630GT 2GB DDR3 (DVI/HDMI/Vga) màng hình 1920x1080) mà ngồi đọc cách config nvdia chưa hiểu lắm (bác có thể chỉ giùm mình vụ này được không vậy?).

Khi rebuild cache thấy báo như vậy đây (giống như mấy mem bên insanelymac luôn)

Đã thử dùng Nvidia Web cài vào thì có thấy NVDIAStartup loaded mà cũng vẫn không được, thử với bộ kext nvidia lấy từ 10.9.3 vào cũng không xong. Bác đang chạy Card nào vậy?

Bác xem bộ kext nvidia của bác có đủ info.plist không vậy? có thể cho mình xin với. Mà công nhận đang chạy trên SSD giờ chạy lại trên HDD thấy lâu thiệt đó.

Cảm ơn trước nhé!
Chủ thớt cho hỏi là mình làm đến đoạn nhập -s kext-dev-mode=1 xong ra ngoài để chạy USB thì nó cứ báo waiting for rooting device hoài, có cách nào khắc phục hem? Thanks nhìu nhìu
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã khắc phục rồi, dùng MacPwn trên niresh tạo lại bộ cài, không cần vào -s, cứ thế cài luôn, riêng bộ amd, nvidia kext được lưu riêng vào backup folder. Clover mình chưa config gì cả, cứ thế nó tự config thôi, lấy audio kext từ 10.9.3 mang qua chạy ok rồi.

Sent from my iPad using Tapatalk
@vuhothang Bạn cho mình xin link tải MacPwn với, sao trên trang của nó link toàn báo error hết trơn ##. Thanks!
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Link đây bạn, bản này 1.1 chưa hổ trợ MBR nhé.
http://www.fshare.vn/file/61O2V17IDT/
@vuhothang Thanks again.
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có MBR patch cho em nó rồi, cac bác test thử nhé. Hướng dẫn trên niresh đây:

To Apply Patch

(Assuming the MBR.gz is in Downloads Folder
sudo tar zxf ~/Downloads/MBR.gz -C "/Volumes/Name of DP Installer Volume"

Example 
If the Volumes Name is OS X 10.10

sudo tar zxf ~/Downloads/MBR.gz -C "/Volumes/OS X 10.10"

To use with MacPwn create a folder Named MacPwn in Desktop copy the MBR.gz to the Folder MacPwn

link
http://www.fshare.vn/file/KN1UNX3YW1/
lúc nãy vừa lượn.có phải cái này không.vẫn tạo với clover như thường chứ
http://www.osx86.net/files/file/4065-osinstallermbrosinstallmpkg-1010dp1/
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã MBR patch ok rồi, cài chạy tốt trên MBR nhé các bạn. Tuy nhiên sau khi chuyển sang Clover giờ main tự chạy luôn vào part 1 MV không hiện lên menu để chọn lựa part để boot. Giờ ngồi tìm hiểu sâu hơn về Clover config đây. Trong config.plist nhiều tham số quá, đọc hoa cả mắt luôn.
@vuhothang mình cài xong xong 2 hệ điều hành mac os luôn, h mình nâng cấp 1 trong 2 có sao không bạn, mình dùng chameleon. còn patch mbr bạn giải thích cho mình thêm được không ? đọc hơi khó hiểu
@hoanghuytoan nó chỉ là cái patch để usb của bạn có thể cài trên MBR thôi b.sau khi tạo usb boot bằng clover như ban đầu thớt hướng dẫn bạn gõ dòng lệnh kia nhơ thay tên ổ usb của bạn
@vuhothang Bác ơi , e cài máy acer của em MBR giờ bị lỗi này fix thế nào ak?
trong S/L/E có null vs fake òi :'(

ai đã down cái clover 2695 với cái clover EFI 2696 cho xin cái.hết mất cái lưu lượng download bên osx86.
có ai bị dính cái lỗi ACPIPlatformExpertstart failed.chưa vào được cả install bị KP ngay lỗi này.đã boot with injected kext.coppy fakeMSC vào trong kext của clover thư mục 10.10 rồi.clover cũng là 2696
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cài vẫn bình thường, copy FakeSMC và Null vào trong /S/L/E. Chú ý trong phần config Inject nếu Intel, ATI, nvidia cái nào không để true là y như rằng sau khi cài sẽ báo lổi kext has no info.plist, không hiểu nổi vụ này luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019