Tàu vũ trụ Voyager I đã vượt ra khỏi Thái Dương hệ

shinbehv
22/6/2012 18:23Phản hồi: 206
Tàu vũ trụ Voyager I đã vượt ra khỏi Thái Dương hệ

Hôm nay, Cơ quan Hàng không và Vũ trụ Hoa Kỳ (NASA) vừa thông báo những dữ liệu truyền về tàu vũ trụ Voyager I cho thấy nó đã vượt qua vùng nhật quyển của hệ mặt trời và hiện đang tiến vào môi trường giữa các ngôi sao. Nhật quyển (heliosphere) là một mặt cầu bao phủ hệ mặt trời, gồm có các hạt mang điện được hình thành do những cơn gió và bão mặt trời. Mặt cầu này tạo ra một từ trường mạnh giúp ngăn cản và làm giảm năng lượng của các tia vũ trụ chứa nhiều hạt mang điện chuyển động gần bằng vận tốc ánh sáng khi chúng tiến về hệ mặt trời.

Vì lý do đó, vùng bên trong và bên ngoài nhật quyển có sự chênh lệnh khá lớn mật độ các tia vũ trụ. Phân tích liệu từ Voyager I gửi về, các nhà khoa học của NASA phát hiện rằng từ năm 2009 tới 2012 mật độ các tia vũ trụ ghi nhận được chỉ tăng 25%. Trong khi đó, trong chỉ một tháng gần đây, tốc độ này đã tăng lên 9%, thậm chí có lúc tăng tới 5% trong một tuần. Kết quả nói trên cho thấy Voyager đang đi qua vùng biên của hệ mặt trời và bắt đầu tiến vào môi trường đậm đặc của gió và khí giữa các vì sao.

Nhật quyển là một mặt cầu bị ép ở phía Nam

Biểu đồ mật độ các hạt năng lượng cao (lớn hơn 70 Mev) đo trong một giây được Voyager ghi nhận

Hiện nay các nhà khoa học đang mong đợi hai bằng chứng khác sẽ được ghi nhận để khẳng định thêm thông tin về vị trí của Voyager. Bằng chứng đầu tiên là sự suy giảm mật độ hạt phóng ra từ hệ mặt trời và thứ hai là định hướng từ trường trên máy đo sẽ chuyển từ định hướng từ trường mặt trời sang định hướng từ trường của một nguồn mới chưa được xác định (ở ngoài hệ mặt trời). Tuy nhiên, sự gia tăng nhanh chóng mật độ các tia vũ trụ đã là đủ để khẳng định vị trí hiện tại của Voyager và việc quan sát thấy hai hiệu ứng nêu trên chỉ còn là vấn đề thời gian.

Video mô phỏng bởi NASA
Nguồn NASA, Wikipedia
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bữa rồi lên wiki đọc về tàu này. Nó đúng la niềm tự hào của phương tây. Nó đã vượt quá vòng đời thiết kế mà vẫn tốt quá. Rất yêu khoa học vũ trụ
MSRKen
ĐẠI BÀNG
12 năm
OMG !!! Tàu vũ trụ từ năm 1977 cơ. :eek: Quả là trác tuyệt. Trải qua 35 năm mà vẫn hoạt động tốt. Nhưng có điều là các nhà thiên văn học hơi khó xác định vị trí của tàu nhỉ. Vì tàu làm rất lâu rồi nên công nghệ rất cũ rồi. Sao người Mỹ chưa phóng lên 1 tàu thăm dò thế hệ tối tân hơn nhỉ ? Biết là rất tốn kém, nhưng công nghệ cao hơn sẽ thu về những thông tin nhanh và chính xác với chất lượng cao hơn..... :rolleyes:
@MSRKen bạn nên biết để di chuyển tới vị trí của tàu Voyager I thì chắc cũng phải mất thời gian gần tương tự như thế nghĩa là lại mất 35 năm nữa cơ đấy😕
Greycloud
TÍCH CỰC
12 năm
@MSRKen Úi trời, tàu được phóng từ năm 1977 kia à? Đúng là bọn tư bản thối nát, năm đó VN ta đang xd CNXH, cái gì cũng hoàn thành vượt mức kế hoạch cả kia mà?

Vậy mà ko thấy tụi Mỹ tự hào cái gì cả, chỉ có VN ta tự hào suốt...😃
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MSRKen Năm 2006 NASA phóng tàu New Horizons với tốc độ bay lớn nhất trong lịch sử 30km/s và tới khoảng năm 2022 nó sẽ ra khỏi hệ mặt trời.
@MSRKen bây h mà phóng, công nghệ cao thì cũng 20 năm mới đạt dc vị trí như voyager 1 bây h. co nghĩa năm 2032 mới dc đọc báo về voyager 3 😁
đi xa wá coj chừng ng ngoài Hành Tinh 😆
@SpamProfessional nếu người ngoài hành tinh mà thấy Voyager nó sẻ tự hỏi;What's the hell is it?
@SpamProfessional gặp càng tốt chứ sao, ngoài sứ mệnh thám hiểm, nó còn có sứ mệnh thông báo cho những nền văn minh khác sự tồn tại của trái đất mà
@SpamProfessional
Tàu còn hoạt động được khoảng 15 năm nữa, khi đó lờ phản ứng hạt nhân sẽ ko hoạt động được.
@Mrquangnakata biết đâu sẽ có ngôi sao nào đó sáng để cung cấp tiếp năng lượng cho nó thì sao ta
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
Ac .quãng đưòng 18ty km.vãi đạn
@ducminh60
@ducminh60
Tàu vũ trụ này di chuyển tự do trong vũ trụ à? Chứ nó đâu có động cơ, mà nhiên liệu nào đủ để đốt trong 35 năm?
Cái này gọi là 1 vệ tinh thì đúng hơn.
@M3ga Tìm hiểu kĩ lại vật lý về phản lực rồi hãy to mồm nhé, rất nhiều người hiểu theo ý của bạn đấy. KaKa bùn cười dã man hùi xưa tớ cũng nghĩ y chang bạn trong vũ trụ không có cái ji` để đẩy =)), thực ra nó chả cần cái điểm tựa ji` để đẩy hết nhé, cần thì hỏi mấy ông anh tinhte giỏi vật lý ông ấy dạy cho =))
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@thaihung237 Vâng bạn mời anh nào giỏi Lý ra phát biểu hộ cái , mình thi lý đại học chỉ được 9,5 thôi .
Ra vẻ quá thể mà ko có tí dẫn chứng nào . Động cơ của tên lửa vẫn cần không khí để cháy và tạo áp suất trong buồng cháy mới tạo được phản lực để đẩy . Và mình ko hiểu theo cái kiểu phụt khí ra đằng sau mới đi đc như kiểu bạn chụp cho mình đâu :|
@M3ga Hình như 2 bạn nói cùng 1 vấn đề nhưng mỗi người nói 1 kiểu 😆

Còn bạn có cái sai của bạn là động cơ tên lửa cái chất đốt ko nhất thiết là khí mà có thể dùng nhiên liệu rắn. Và động cơ phản lực cũng ko nhất thiết phải đốt một cái gì đó tạo khí để đẩy (ví dụ động cơ ion)
@Spirit Coder HÌnh như mấy ng` hiểu sai ý nhau hết thì pair,😁
liệu có cho nó quay trở lai trái đất đc ko nhỉ?
@thongnv0310 cái này mờ trở lại trái đất thì nguy lớn đấy b!ngang mấy quả hirorosima với nagasaki
@nndinhnc_bg Cái này giao cho đội đồng nát xử lý cũng đc mà bac 😁
@thongnv0310 Mot di ko tro lai !
@nndinhnc_bg Nó mờ trở lại trái đất thì tận thế đến rồi =)), nó thì chắc chắn không thể tự trở về đc, con người thì chưa đủ khả năng đưa nó về nên nếu nó có về thì là mấy bác ngoài hanht tinh thấy nó đi lạc thương qua mang về tiện tay kiếm cái nhà mới cho họ luôn 😁
britgaga
TÍCH CỰC
12 năm
sao họ giỏi quá ta. bữa nọ e nhồi diêm vào ăng ten....phụt lên cao được có nửa mét..hix
@britgaga Em có năng khiếu là nhà khoa học vũ trụ tài ba ^^
Vấn đề là qulãng đường nó đã đi được... cothể bây giờ hiện đai hon nhưng để đi quảng đường đó thì phải tốn 35 năm.
Sợ nhỉ 35 năm vẫn hoạt động đúng là thiên tài
ngôi sao gần nhất hình như cách đó 8 năm ánh sáng.
@cavoiu Chính xác. đó là sao sirius (sao Thiên Lang) cách trái đất 8.6 năm ánh sáng. là sao sáng nhất trên bầu trời vào ban đêm
@aibiet14807 vậy còn sao kim với sao thủy thì sao bạn😕
dinhsong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuyetmuaha11a Đấy chỉ là hành tinh, VN mình gọi sai.
HNT24681
TÍCH CỰC
12 năm
@tuyetmuaha11a Sao kim và sao thổ chỉ là cách gọi thôi cụ ợ, bản chất nó là hành tinh chứ không phải sao. Mặt trời của cụ mới đích thị là 1 ngôi sao 😁
@tuyetmuaha11a Đó là hành tinh, chứ có phải sao đâu bạn. bời vì dân VN mình thấy cái gì sáng trên bầu trời vào ban đêm là sao hết (trừ mặt trăng).
kfat86
TÍCH CỰC
12 năm
công nghệ kinh nhỉ??35 năm chứ ít gì
rất thích khoa học vũ trụ
nó liên lạc về trái đất bằng gì hả các bác?
@xuhariver cái máy này nó có chức năng viết tay cho nên nó liên lạc về trái đất bằng "thư" đó bạn.hihi
@xuhariver Bằng 1280 :p
Vietapk
ĐẠI BÀNG
12 năm
bao giờ mới tìm được đáy của vũ trụ đây 😆
xmen533
TÍCH CỰC
12 năm
Hôm qua đang đi tuần thì gặp thằng voyager này , may mà trốn kịp không thì đã lộ rồi.
các bạn trẻ trái đất cứ từ từ, đúng 21/12/2012 bọn tớ đến thăm, không phải tìm đâu 😁
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@xmen533 Bạn là người ngoài hành tinh à? Bạn ở hành tinh gì vậy? Hệ mặt trời nào?.... Cho mình làm quen.:D
xmen533
TÍCH CỰC
12 năm
@ngossonwp7 em ở Cybertron , đây là ảnh tự sướng của em :D
@xmen533 Con này người trái đất vẽ ra chứ làm gì có :D
@xmen533 Trời ơi con cu người ngoài hành tinh sao nhọn hoắc dzậy:eek:. Mà bạn là người ngoài hành tinh, bạn có biết Ronando Brasil hông dzậy:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019