Teardown mổ Google Glass và cho biết giá linh kiện chỉ có 80$

levuongthinh
1/5/2014 4:2Phản hồi: 275
Teardown mổ Google Glass và cho biết giá linh kiện chỉ có 80$

Trang Teardown vừa mới công bố những hình ảnh mổ bung chiếc kính Google Glass mà Google cũng chỉ vừa bán ra bản thương mại cách đây không lâu. Về cơ bản thì cấu tạo của Google Glass không quá phức tạp, và cái giá 1500$ có thể khiến bạn nghĩ nó ghê gớm. Nhưng kỳ thực, theo tiết lộ của Teardown thì tổng giá của các linh kiện tạo nên Google Glass chỉ có 80$.

Thành phần có chi phí cao nhất bên trong Google Glass chính là bộ xử lý ứng dụng Texas Instruments OMAP 4430, giá 13,96$; ngoài ra thì camera giá 5,66$, màn hình 3$ và bộ nhớ NAND của Toshiba giá 8,18$. Tính tổng các chi phí linh kiện thì giá lắp ráp cho Google Glass là 79,78$, rất thấp so với cái giá 1.500$ mà Google bán ra.

Tất nhiên đó là chưa tính chi phí nghiên cứu, phát triển và lắp ráp. Thật tuyệt khi Google có thể tạo ra một sản phẩm công nghệ cao với mức giá thấp đến như vậy, và chúng ta có quyền hy vọng giá của Google Glass sẽ giảm xuống mức chấp nhận được trong tương lai.

Xem thêm: Trên tay Google Glass bản chính thức: quá mới và quá lạ...

CauhinhGG_Glass.png Chiphi.png

Dưới đây là các hình ảnh bung Google Glass của Teardown:

Glass-Boardshot-1.jpg Glass-Boardshot-2.jpg Glass-Camera.jpg Glass-Lense.jpg Glass-TouchScreen.jpg Sequence-1.jpg Sequence-2.jpg Sequence-3.jpg Sequence-4.jpg Sequence-5.jpg Sequence-6.jpg Sequence-7.jpg Sequence-8.jpg Sequence-9.jpg Sequence-10.jpg

275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Oimeoi...mỗi chiếc Google Glass bán cao gấp 19 lần so với tổng tiền phụ kiện.
@9999 người nữa Mjk bjk giá 1500$ bao gồm tiền phụ kiện, chi phí nghiên cứu, ý tượng, gia công, thuế, phần mềm, marketing..
Bạn hiểu sai ý mik, ý mjk là CAO GẤP 19 LẦN "TỔNG TIỀN PHỤ KIỆN" chứ hok phải nói giá trị Gg Glass rẻ hay mắc.
@TYA Ngoài tiền phụ kiện, chi phí nghiên cứu, ý tưởng, phần mền, marketing..thì "độc quyền" giúp đưa giá tiền lên tầm cao mới :p
@JerryKist Bạn thật là tinh vi. Mình chỉ nói là CAO GẤP 19 LẦN "TỔNG TIỀN LINH KIỆN" chứ có nó. GG Glass bán rẻ hay mắc công. 1500$ gồm tiền phụ kiện, chi phí nghiên cứu, ý tưởng, gia công, thuế, marketing và độc quyền. Ok rồi chứ bạn
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
em nghĩ tiền ý tưởng và thương hiệu mới đắt chứ còn linh kiện như này thằng Tàu nó cũng làm đc
@hoangtungst Làm dc chưa hả thánh????
Chỉ mua dc linh kiện chứ ko biết lắp thành cái kính nhé ;)
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Sau này phổ biến chắc tầm 2M nhỉ
Định làm một cái nhưng đọc bài này thì thụt luôn 😁
Dạo này nhiều bạn làm giống iFixit nhỉ?
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
@Cyentruk teardown em thấy cũng nổi mà ?
Còn công nghiên cưú mới nhiều chứ. Rôi còn chi phí rủi ro khi là người đi đầu, chi phí quảng bá cho một sản phẩm chưa xuất hiện bao giờ,...
@huygapro Làm thương hiệu và nghiên cứu là chi phí đắt đỏ nhất đó bạn 😔
Đây mới là con quỷ hú máu ng dùng
@tuanpro46 Nói như kiểu bạn thế này thì mình đưa bạn 250$ bạn làm dùm cho mình 1 con s5 hay 5s ok
@huydinhhd90 bạn có biết bao nhiêu con người, giành bao nhiêu thời gian, chết bao nhiêu tỉ noron thần kinh,...để nghiên cứu ra nó không vậy? 😁
@huydinhhd90 Giá linh kiện 80$ nhưng cái chính là nó đã tốn hàng tấn tiền để nuôi mấy cha khoa học gia, kỹ sư... ở GG X rồi, bán rẻ lấy gì gỡ :|.

Với lại sản phẩm này mới ở thời kỳ đầu nên giá chát là chuyện BT, trong tương lai sẽ đại trà và có khả năng các hãng khác cũng góp mặt
@huydinhhd90 GG sản xuất hạn chế...ví dụ GG nó đặt TI sx 300 con chip thì theo sự hiểu biết của bạn, TI nó tính giá bao nhiêu ??
Theo Teardown thì TI nó lắp đặt dây chuyền để bán cho GG lấy 4.188$ xong dẹp đi à ?
80$ mà bán 1500$ cho sản phẩm này. Google😃
@ttl123 Vậy chứ công sức, chất xám người ta bỏ thời gian ra nghiên cứu mấy năm này coi như bỏ không à? Bây giờ tôi đưa bạn 500$ luôn đó, bạn làm ra 1 cái giống vậy cho tôi nha. Nếu bạn đồng ý mình sẵn sàng đặt bạn làm 100 cái.
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@ttl123 So kiểu này thì chưa bằng các chú bán phần mềm. Cái đĩa DVD có 50 cent mà bán mấy trăm đô.

Linh kiện rẻ thế này thì được cái mừng là sau này sửa chữa thay thế sẽ nhẹ gánh hơn.

Sent from my R829 using Tinhte.vn mobile app
@ttl123 Còn lại 1420$ là lượng chất xám đổ vào đó.
google cắt cổ còn hơi samsung làm cái vỏ nhựa nghìn lỗ nhỉ 😆, gg rất ít khi cắt cổ, nhưng một khi cắt rất âm thầm lặng lẽ.

ai bảo google android là miễn phí, các hãng cong đít trả tiền cho gg nhé =))

Để tích hợp các dịch vụ của Google như Gmail, Maps hay Play Store trên sản phẩm, hãng sản xuất sẽ phải trả khoảng gần 1 USD cho mỗi thiết bị bán ra.

0,75 USD là một con số khá nhỏ. Tuy nhiên, xét trong bối cảnh hiện có khoảng 1,5 triệu thiết bị Android được kích hoạt mỗi ngày thì trong một năm, Google cũng có thể trực tiếp thu về vài trăm triệu USD từ Android (chưa kể các khoản gián tiếp).
id@wn...
TÍCH CỰC
10 năm
@minhtrihcm vậy bác cứ vắt óc ra làm cái để lấy tiền, người ta làm ra thì có quyền mua và bán chứ sao. thiết nghĩ thế giới này không có google thi không biết sẽ như thế nào nữa.
@minhtrihcm android là miễn phí, còn kia là các dịch vụ của google liên quan gì. các bản rom AOPK hay CM... thuần Google k bh có các dịch vụ này trong rom nhé, bác muốn sd thì flash 1 gói gapp riêng để sử dụng
Nokia6686
TÍCH CỰC
10 năm
@louisryk Có thể bác chưa biết ngoài Google Play thì có thể dùng bất cứ appstore nào, muốn store nước ngoài thì có AppBrain, store Việt Nam thì có AppStoreVN, Chợ App, 365App... hoặc tự tìm file APK mà cài vào.
Xài Android nó sướng như vậy đấy!

Định hướng kinh doanh của kindle nó khác, nó chịu bán lỗ thiết bị để tìm lợi nhuận ở các mảng khác như cho thuê sách, video, nhạc, đặt hàng qua mạng... chứ không phải cạnh tranh với các thiết bị khác. Nếu ai đó muốn mua kindle về mà không dùng dịch vụ amazon thì cài rom cook tất, lúc đó lại có Google Play mà dùng free.
@minhtrihcm hệ điều hành android là miễn phí thì sai chỗ nào vậy bạn. các dịch vụ đó cộng hết lại mà giá chỉ 0.75$ là cao lắm sao? cắt cổ lắm àh, các hãng cũng có quyền ko cần tích hợp những cái đó
bạn nói thật nực cười, mấy cái gg glass này công nghiên cứu thế nào, người ta lại sản xuất có hạn. bạn có biết còn bao nhiêu chi phí nữa ngoài giá linh kiện hay ko mà chém thế? hay bạn bỏ ra chừng 80$ đó đi mua linh kiện rồi thuê người làm cho cái kính đó đi, chắc rẻ hơn đấy. có 1500$ chưa chắc gì đã có kính xài, còn sam thì mún mua là có. bỏ tiền mua cái kinh đó vẫn đáng đồng tiền hơn là mua 1 cái gì đó về mà tính năng hay app chỉ mang tính chất quảng cáo và khoe người chứ chẳng xài dc bao nhiêu
thử xem mấy con nexus với mấy con tab của sam coi cái nào ngon bổ rẻ hơn
80$ phụ kiện đúng là quá thấp nhưng vấn đề là đưa b 80$ thì bạn có làm đc 1 cái như v ko kìa... 😆
Brian88
TÍCH CỰC
10 năm
@thiennhan2566 Ko phải là làm ra được hay ko mà là có nghĩ ra được 1 thứ như vậy hay ko bác ạ 😁:D

Sent from my Nexus⁴
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thiennhan2566 Quá chuẩn, sản phẩm sở hữu trí tuệ mới đáng giá. 1420$ còn lại là shtt đấy hứ
azuka888
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thiennhan2566 Bó tay với bạn đấy
@thiennhan2566 Tháo ra được thì cũng lắp lại được 😃)))))
Bởi vì số lượng bán ra hạn chế + chưa phải là giá bán ra phổ biến mới dành cho nghiên cứu. Chắc giá sau khi thương mại khoảng 99$
@saiback thèng gg là nó cho ko nhưng khi dùng phải đợi 10ph quảng cáo đã 😆
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Cơ bản là bây h muốn mua Google cũng không bán

Sent from Hoang Tưởng Company's flagship
@M3ga nó bán đầy, thích mua mấy cái chỉ chỗ cho mua =)),
mấy thằng ngu bỏ ra 1500$ mua xong mới nhận ra nó vớ vẩn và thiếu thiết thực cỡ nào, lên mạng thần thánh để bán lại, còn ngồi với bạn bè thì chê 😆
@minhtrihcm đổi tên mình lại thành Thối Trí đi nhé
mickylovely
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtrihcm mình nghỉ cả đời bạn chắc chưa có cơ hội đụng chạm hàng công nghệ lần nào nên mới có phát ngôn thế này, bạn có thể lựa chọn đeo google glass hoặc kiếng mát dạo mà, đâu cần phải comment hài hước thế này 😃
dmf
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtrihcm sao ngơời khác có tiền mua mà bạn nói ngu, bạn thông minh cỡ nào?
Hcm cần mua glass giá 160$ luôn!
tàu nhập cuộc thì chúng ta sẽ có kính 50$, ngu gì cúng tiền ngu tới 19 lần cho thằng gg =))
@minhtrihcm giờ có tiền bạn cũng chẳng mua được kaka đi ra đảo mà hóng thằng tàu đi 😁
@minhtrihcm Đến lúc nó phát nổ thì....
@minhtrihcm Vậy bạn đi cúng 30$ cho thằng tàu à. Mình thà cúng 1420$ cho Google đó bạn.
@minhtrihcm Lúc đó là các bệnh viện mắt ở nước ta giàu to. Tỉ lệ mù lòa tăng 3x%
đôi khi làm giá càng cao thì người mua mới cảm thấy hạnh phúc hơn khi sở hữu được nó....
@canbe3d giống như thằng táo sâu phải ko bạn?
musungus77
ĐẠI BÀNG
10 năm
để nghĩ thêm đã, glass giờ vẫn cao quá
Sản phẩm của các ông lớn nên giá cũng phải LỚN!

Apple, Sung, BB... xem mấy bài phân tích mổ xẻ thiết bị + giá trị thực thì sẽ rõ.
channha25
TÍCH CỰC
10 năm
đồ công nghệ mà, đã mê bất chấp 😁
cuongthi
TÍCH CỰC
10 năm
zậy mà nó bán ngàn mấy hả trời.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế