Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thắc mắc về Blackberry Z10?

Sakura1210
24/2/2014 4:23Phản hồi: 44
Em đang có ý định xúc 1 em Z10 về làm vợ 😃 Đây là lần đầu toe6n em định mua thử 1 chiếc Blackberry (đó h nghe nhiều ng khen mấy máy BB nhưng chưa dùng thử bao h) Vì là "gà" nên em có 1 số cau hỏi mong các bác giải đáp giúp em.
1) up Room để làm gì vậy ạ? có khó khăn lắm ko? vs BB Z10 thì bản Room nào là tốt ạ?
2) em có thể cài cái ứng dụng như candy crush hay fruit ninja trên HĐH blackberry ko ạ?
3) em định mua máy ở Hnam nhưng ko biết giá 6tr có quá rẻ, máy có phải quốc tế ko? Có khả năng bị lock ko ạ?
Mong các bác tư vấn giúp em Em cảm ơn trc và các bác cho em xin 1 vài cảm nhận khi dùng Z10 nhé 😃
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1) up rom hiểu nôm na là cài lại hệ điều hành gốc cho dt ,không khó, chịu khó đọc kỹ và làm theo các hướng dẫn trên diễn đàn. Hiện giờ đã có bản office BB10.2 - mình đang dùng bản 10.2.1.1925 khá ổn định .
2) BB10.2.xx cho phép cài các chương trình android trực tiếp và mượt mà, tuy nhiên các game cần accout cua google để kích hoạt thì hơi phiền ah.
3) Máy mua o HNam theo quảng cáo là chính hãng, bảo hành theo chế độ nên co thể yên tâm nếu ko fai hư phần cứng .

Mới sử dụng BB mà vào với BB10 là rất tuyệt, chúc bạn có quyết định sáng suốt .
3) hàng chính hãng ko sợ lock nhưng hàng chính hãng thị trường việt nam là bản 001 chíp yếu hơn bản 002 003 004 cho các thị trường khác
CLEOPAC
ĐẠI BÀNG
10 năm
Camera con này thế nào hả các bác ?
@CLEOPAC camera chỉ để lưa lại ảnh :3 em thấy nó chụp màu sắc ko dc tươi lắm, tốc độ chụp rất nhanh
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
@CLEOPAC camera khá tồi, màu sắc thường bị "bệt", nhợt nhạt và bị "tái"
tốc độ lấy nét chậm, chụp thiếu sáng rất kém
@CLEOPAC Camera của mình nó Chụp Thiếu Sáng hơn so với IP5...
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
1) up rom để nâng cấp hệ điều hành, thường thì bản sau tốt hơn bản trc nên cứ cái nào mới thì xài thôi
2) có thể. nhưng nên cân nhắc vì app android dùng trên bb10 rất lởm, thêm nữa là thường ko ổn định và gây nhiều lỗi, làm nóng máy hao pin. vs 2 game trên thì candy ko link được device nên bạn sẽ ko chơi tài khoản cũ đc, phải chơi mới. fruit ninja rất lag, chém ko hay
3) máy chính hãng bảo hành theo chính hãng thì ko có j phải lo
Camera Z10 mà bạn nói tồi thì mình cũng chịu thật, đẹp hay xấu do người chụp thôi. Cá nhân mình thấy camera của Z10 đẹp chả thua gì iPhone 5 cả. Tiện thể có link kiểm chứng lun (trong link mình đã chọn sẵn Note 3 và iPhone 5S luôn chứ ko phải 5) http://www.gsmarena.com/piccmp.php3?idType=1&idPhone1=5251&idPhone2=5665&idPhone3=5685
@happy_fogvn mấy cái ảnh này chả nói lên điều gì ngoài độ nét, màu sắc và khả năng bằng sáng của z10 yếu. đẹp xấu do người chụp thì đấy lại là góc độ nghệ thuật rồi
Bạn CLEOPAC cứ ra cửa hàng trải nghiệm camera hay mượn của ai đó đang sử dụng sẽ có cái đánh giá tốt nhất, vì mình nghĩ rất nhiều người ở đây có lẽ ko đủ khả năng nhận biết thế nào là 1 bức ảnh đẹp về thông số kỹ thuật.

Bonus thêm cho bạn vài đánh giá của các trang kỹ thuật của nước ngoài để bạn có thêm cơ sở chọn lựa :
-

- http://www.techradar.com/reviews/phones/mobile-phones/blackberry-z10-1128348/review/6
- Tính năng Time-Shift : http://clip.vn/watch/Tinh-nang-Camera-Time-Shift-cua-BlackBerry-Z10,OYT0/

và còn nhiều bài viết khác bạn có thể google. Chúc bạn có lựa chọn thích hợp
siminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
e đang định xúc con này,nhưng đang gom lúa.ai cho e vay không,e xúc nốt.hahaaaa:p:p:p:p
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
Nước ngoài nước trong ko = nc mình bác ơi 😃 mọi người thử chán rồi, rất nhiều người rút ra nhận xét như vậy chứ ko riêng j mình đâu
Tất nhiên vẫn phụ thuộc người chụp nhưng trong đa số hoàn cảnh bình thường thì vẫn có thể đánh giá chất lượng ra sao rồi, đẹp xấu hay có chân thực ko, màu sắc nhìn là biết
Cái z10 thích hợp chụp ngoài trời, ánh sáng tốt sẽ đỡ hơn rất nhiều (như clip test kia cũng vậy) chứ chụp dưới đèn, trong nhà hoặc thiếu sáng chút là biết mùi ngay. Thêm nữa là cái timeshift qảng cáo là chính, thực tế thì cũng thỉnh thoảng dùng cho vui chứ hầu hết chẳng mấy ai dùng, vì chụp xong 1c là nó bắt chỉnh ngay rất bất tiện
@mrcantona đồng ý với bác, cứ trên tay 2 con là so sánh dc ngay.không phải mình chê bb mình dùng bb hơn 6 năm rồi
Thực ra thì đúng là ảnh chụp thiếu sáng của Z10 rất tệ so với các dòng camera phone khác. Nhưng trong điều kiện đầy đủ ánh sáng thì thực sự Z10 làm việc rất tốt, dĩ nhiên có điểm yếu như contrast ko tốt -> một số vùng tối bị mất chi tiết hay gam các màu gần giống nhau sẽ khó phân biệt. Tuy nhiên Z10 có điểm mạnh là độ nét trên toàn khung hình rất khá, các bạn để ý chụp khung cảnh, ở các rìa bức ảnh của Z10 nét rất tốt, còn những dòng khác đa số là out nét hoặc rất soft.

Mình ko nói camera Z10 là vô đối, nhưng các bạn nói nó rất tệ thì mình ko đồng ý. Camera iPhone 5 được 10 thì Z10 cũng đc 9/10. Mình đã dùng qua iP 4S, iPhone 5 và 1 số smartphone Android cũng như có 3 năm hơn chen chân ở lĩnh vực DSLR, giờ mình thử nghiệm Z10 khi nó down giá xuống 6tr thì mình nhận xét ảnh của camera Z10 là hoàn toàn hài lòng, ko hề thua kém iP 5 (trong điều kiện đủ sáng).

Với lại, khi các bạn so sánh ảnh, nên xuất lên PC để xem sẽ tốt hơn là so sánh khi ảnh đang ở trên smartphone (như smartphone SamSung hay LCD của các DSLR Canon là 1 ví dụ), hình ảnh chụp trên LCD rất đẹp nhưng khi xuất lên máy tính thì khác hẳn luôn.
Sáng sớm vào cty lang thang web thì vô tình đọc đc bài này ^^ . Hay là chủ topic lên Z30 lun cho rồi hihi

http://tin-tuc-cong-nghe.blogspot.com/2014/02/blackberry-z30-dien-thoai-thay-the-may-chup-anh-tot-nhat-tai-ces-2014.html
@happy_fogvn 😆 Em ko có nhiều "lúa" tới mức đó bác à :p
Bạn chưa dùng bb và ko phải fan bb thì ko phải sự lựa chọn sáng suốt nếu mua z10. Màn hình trung bình, cảm ứng bt. Hdh khá nhiều khiếm khuyết. Chụp ảnh ko đẹp đâu. Pin chỉ đủ dùng cho cv 1ngày. Ngoại trừ thiết kế ra còn đẹp. Tầm tiền này khá nhiều lựa chọn xuất sắc hơn. Hoặc là chờ bb z3 đi. Dùng để giải trí ko nên chọn z10 hay bb. Dùng cho cv thì bb cũng chưa xuất chúng. Cái gì bb10 làm đc các hdh khác cũng làm đc và còn làm tốt hơn. Ngay cả bàn phím ảo cũng chả khá hơn Swift key đâu. Mình đang dùng z10 và rất yêu nó nhưng vẫn chân thành khuyên bạn như vậy
mrd213
CAO CẤP
10 năm
Có nên chuyển từ 4s lên z10 ko các bác? Giá z10 giờ đang tốt nên cũng muốn trải nghiệm.
Mà z10 hiện đang được bán ở các cửa hàng với 18 tháng bảo hành là bản STL100-1 đúng ko ạ, so với các bản 2,3,4 thì có hạn chế gì ko (trong đk dùng ở VN)
@mrd213 Minh danh gia z10 cao hon 4s

tanthang.net vest trẻ. complet nam. 54 khâm thiên. hà nội
mrd213
CAO CẤP
10 năm
@thanhhanhlove Hình như trước bác với e cùng bên box Prada 😁 giờ bác z10 rồi ạ?
@mrd213 Minh cung nhan ra ban ma.
Minh sang lgviet.com sinh hoat lau rui. Cung thay may con dt. Vua quay lai voi bb.

mrd213
CAO CẤP
10 năm
Z10 đang được bán tại dauden, hoanghamobile với giá 6tr full box bảo hành 18 tháng là dòng SLT100-1 phải ko các bác? So với dòng SLT100-2 hàng xách tay thì dùng dòng nào ổn hơn về hiệu năng và pin ạ?
@mrd213 Neu may full box chuan thi nen mua 004. Vi 004 sx tai canada, man hinh verizon luon dep hon. Chat luong gia cong thi hon la mexico hungary hay malaysia roi.pin thi stl-1 la ngon nhat vi chip yeu thi pin manh hon.
Minh xoa het ngon ngu trong ban rom nen gio ko go tv dc

siminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhhanhlove 002,3,4 thù giá có chênh lệch nhiều so với 001 không bác
@siminh ko ban ah. minh nghi 001 va 04 la lua chon hop ly

mrd213
CAO CẤP
10 năm
Thế có khi mua bản 001 để hưởng bảo hành 18 tháng bác nhỉ, chứ 004 giờ khó tìm lắm
siminh
ĐẠI BÀNG
10 năm
E đang gom lúa.chắc đầu tháng 4 mới mua được

Gửi từ Lenovo A390_ROW của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
FireBmT
ĐẠI BÀNG
10 năm
@siminh Chúc mừng bác vì đầu tháng 4, BBz10 đã xuống 4tr5 😁
Nghe bảo z10 xuống giá nên định xách lúa làm 1 em mà phân vân cái vụ 001 pin ảo quá. Hên ko dính chứ xui mà dính phải em pin ảo thì có được BH cái vụ đó ko?hay có khắc phục đc lỗi đó ko? có ai chỉ với. >.<
mrd213
CAO CẤP
10 năm
Giảm giá nhưng lại khan hàng lắm các bác, trước để giá 5,9tr em đã không thể tìm được chỗ nào còn hàng, và đã mua bản 03.
FireBmT
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ừ ! gọi lên HNam thì k còn 1 cây -_- ! chán ghê, đang cầm tiền đây mà k xúc đc ! kết quá 😔
HoThien85
TÍCH CỰC
10 năm
@FireBmT ko còn cái nào màu trắng luon hả bạn?
FireBmT
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoThien85 Không còn hàng luôn, thông tin hàng về khi nào chưa có .. nên đành chờ đợi, sẵn thì chờ luôn em Asus Zenphone 5-6 😁
Hoàng hà cũng có.mà bạn.phân phối.luôn đó ..có.anh em.nao đi.mua ko mình đi với cũng đang có ý định mua em này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019