Thanh trạng thái mới của Android được tiết lộ trên trang web của Google I/O?

Duy Luân
20/6/2014 23:11Phản hồi: 614
Thanh trạng thái mới của Android được tiết lộ trên trang web của Google I/O?
Hình ảnh trên website của Google I/O (trái) và Android 4.4 hiện nay (phải)

Trên trang web chính thức của sự kiện Google I/O có một tấm ảnh cho thấy thanh status bar mới so với phiên bản Android hiện nay. Bạn có thể thấy là các biểu tượng nhỏ hơn, các cột tín hiệu cách xa nhau hơn. Điểm đáng chú ý đó là thanh trạng thái này trong suốt để cho phép chúng ta thấy được màu nền của ứng dụng bên dưới. Chưa rõ điều này sẽ áp dụng cho tất cả mọi app hay chỉ cho màn hình chính như Android 4.4. Nếu điều thứ nhất trở thành hiện thực thì sẽ rất tốt vì nó mang lại cảm giác màn hình rộng rãi hơn và giảm cảm giác khó chịu so với thanh status bar màu đen mà chúng ta thường thấy từ trước đến nay.

Hiện một vài hãng sản xuất điện thoại Android cũng đã làm thanh status bar trong suốt, ví dụ như Asus với dòng ZenFone. Sự kiện Google I/O sẽ diễn ra vào ngày 25, 26 tháng này, chúng ta hãy đợi xem Google có công bố thanh trạng thái mới cùng với một bản Android thế hệ kế tiếp hay không.

Nguồn: Google
614 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanh trạng thái và cái notification hiện nay của android như đống rác... nhìn ngứa cả mắt, lâu lâu cứ phải vào nhấn clear đi cho nó sạch. Muốn tắt hết wifi, bluetooth, share... để nó khỏi hiện lên mấy cái biểu tượng ở cái chỗ mắt mắt nhất trên một chiếc điện thoại.
@cuhiep Thế này đã là gọn chưa hả bác @cuhiep
@nguyengia8 :eek::eek::eek::eek:🆒🆒🆒🆒

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@nguyengia8 Xời, em biết bác bức xúc nhưng bác làm vậy là không nên đâu..
@nguyengia8 Bác quả là cao thủ mod lúc nào rảnh e cũng muốn vọc thử . 😁
Thích status bả trong suốt hoặc cùng màu với app thì càng tốt, nhìn thoáng hẳn ra.
@Tuấn_IT_Duqu cài xposed rồi cài module tinted stt bar là cùng màu với trong suốt đó ;)
Không có cái đống rác đó thì có cái ios8 ngày hôm nay sao ?? Đúng là ăn cháo đá bát.
@WoodHouse Câu nói hay nhất trong năm nay đấy bác. Like!

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
@WoodHouse :eek:Cái noti của ios chuối toàn tập luôn mà so làm gì,mà ko có ios thì android cũng chả phát triển đến ngày hôm nay đâu,có khi đang là hdh dành cho máy có nút bấm như bb ấy:rolleyes:
@minhtri1977 Notification là của android học của ios cơ đấy 😆
@mandyhades Mình đang tranh luận với bác kia về giao diện, cách sử dụng có thông minh hay không chứ liên quan gì tới lag giật vậy bạn ???
😕😕 điều em cần là gg ràng buộc các hãng sx thật mạnh vụ nâng cấp phần mềm

😃 vs tình trạng đẻ như âu cơ hiện nay thì tương lai, các mẫu đc nâng cấp 1-2 lần là nghỉ luôn :oops: dùng 2-3 năm sao chịu đc, và như thế các bản cập nhật mới của android mới đến tay số đông người dùng đc, nâng cấp lắm nâng cấp sâu mà lèo tèo vài phần trăm tổng số máy thì cũng chả đột phá gì
vouhieuso1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AmbitiousMan Có cách nào đơn giản là có thể cài các bản update gốc của google lun càng tốt , để mấy tụi nsx chờ nó up có mà mòn cổ , chưa kể nhiều khi lúc mua thì thích tính năng hay ho của các nhà sx nhưng giờ ko thích lại mún cài bản edition 😔 mà kiến thức có hạn để mò
Mình cứ nghĩ anh í chỉ xài ai-phôn thần thánh thôi chứ . :oops:

ai dè xài cả Android rác cơ à 😁
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Mở ứng dụng lên thì thanh thông báo nó phải hiện ra cho người dùng dễ nhận biết rồi, Không thích rối mắt thì tắt hết wifi, bluetooth, 3g,... đi. Rồi xem như nó là cái máy mp3, hay máy chơi game cũng được.

Chắc do dùng quen, mỗi lần mở wifi, bluetooth... này nọ, mà trên thanh thông báo nó ko hiện lên thì chịu ko nổi, Cảm giác thiếu thiếu hô hô.
càng nhiều tính năng thì càng mệt, càng rối, ít quá thì cũng bị chê 😃
cuticuti
TÍCH CỰC
10 năm
thanh thông báo của ipad cũng thế mà ta, bác Hiệp comment vội quá chưa kịp suy nghĩ thấu đáo rồi, trong 3 cái os đang xài thì cái wp 8 mới ko có rác của bác Hiệp thôi, do ko có thanh notif, ko biết khi up lên 8.1 thì chắc nó cũng như mấy os kia thôi.
@cuticuti khi nào mình vuốt thanh thông báo xuống mới thấy. mà nó sắp xếp thành từng tag gọn gàng nhin ko rối. còn bên android là nó đưa hết lên thanh stt ngắn ngủn. nhìn nó tràn lan nhức mắt 😔
@Béo Khùm Gọn gàng mà bất tiện thì không ham, mà làm thế đỡ mang tiếng nhái bén
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Béo Khùm nó có group mà, chắc bạn chưa xài tới nó thôi.
@cuticuti Thanh Noti của wp có thể tùy chỉnh theo ý mình. App nào có quyền noti app nào không. Và cũng ko hiển thị đủ thứ như bên ăn roi. Tuy nhiên chỉ có 4 nút phím tắt nên hơi bị ức chế.
joedalton
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn mấy thanh menu + trạng thái của Mac OS cũng có gọn gàng đâu mà nhỉ 😆
thế cài wallpaper màu trắng thì khỏi nhìn icon thông báo lun thích ghê
hais
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kieuminhtien994 Sao biết hay vậy? Có xài thử qua chưa hay nói bừa?
khanh2810
ĐẠI BÀNG
10 năm
SONY 4.4 có chức năng rất hay đó là chỉ cần kéo xuống xem( ko cần ấn clear hay ấn vào các thông báo) sau đó kéo lên là ko thấy các biểu tượng báo nữa @cuhiep
t xài ios còn muốn nó hiện lên như android mà chả đc đây này. có thông báo nó hiện lên mở máy lên là biết, có thông báo thì mở lên mà xem, xem xg thì clear all phát hết, sạch sẽ. còn của ios thì sao, có thông báo mà k kéo xuống thì chả biết, đến lúc nó tích 1 đống thì xóa từng cái 1 đếch 1 phát xóa hết đc :V
@minhtri1977 không thể không cười với cmt này =))
@sieu_nhan Đây là người biết xài và rất có tầm nhìn. Đâu fải thiếu i-ot như thằng cuhiep
@minhtri1977 xinh lỗi bạn nhưng chũ kí này từ lâu r và chưa update =))
Con s3 mình bán cách đây mấy tháng r :3
a Luân ơi, cái này có từ 4.4 rồi. Quan trọng là dev có kích hoạt hay không thôi! A cài app Pushbullet sẽ thấy
@nhutquang97 Cái nhìn xuyên qua thì có nhiều hãng, nhiều app làm... nhưng cái icon nhỏ hơn thì không giống, cũng có thể là lỗi làm hình của Google.
Nhưng mình mong nó nhỏ hơn và ít bắt mắt như bây giờ...
@cuhiep e cũng thấy thế, nhưng a Luân viết bài hơi nhấn mạnh chỗ trong suốt nên e góp ý tí đó mà.
P/S: Cái giao diện Quantum Paper Google sắp ra mắt, a Hiệp vào polymer-project.org xem thử, có gì làm 1 bài hâm nóng =]]
@cuhiep nhỏ hơn thì những người mắt kém sao nhìn rõ được,bác tôi dùng iphone nhưng màn hình nhỏ,icon nhỏ nên ko thấy % pin và nhiều biểu tượng khác ,thân là admin mà chỉ muốn cái tốt cho bản thân ,không biết quan tâm tới người khác muốn gì,đã sai còn thích cãi cố,bảo thủ,thích nhỏ thì xài slim rom đi,không chịu khám phá android mà phán 1 câu ko chấp nhận được,tinh tế có những người thế này càng ngày đi xuống là phải
Thấy không khác nhau nhiều lắm 😁
Bác cuhiep đã biết đó là THANH THÔNG BÁO rồi mà không cho nó thông báo thì thông báo cái nỗi gì nữa. Các nhà sản xuất hiện nay tùy biến quá nhiều, nào là bật tắt nhanh, điều chỉnh ánh sáng, âm thanh, chưa nói đến LG có thêm phần các apps đa nhiệm nữa thì bảo làm sao cái thanh thông báo nó thêm vài cái thông báo nhìn không rối được nhưng thiếu nó thử xem, có còn được "smart" nữa không ?
@Chameleon. Trên LG vẫn có thể bật/tắt các Qslide. Điều chỉnh ánh sáng, âm thanh được mà
@Nhất Nghệ Hitech Làm thế nào thế bạn? Ý mình hỏi là bỏ hết mấy cái biểu tượng Qslide app đi ấy. Mình có tắt hết nhưng nó vẫn còn lại 1 khoảng trống rất phí phạm mà mình thì chẳng xài mấy cái đó.
vth102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh_nhan 4.2.2 trở xuống thì k rõ thế nào chứ LG hàng chính chủ 4.4.2 trở lên là tắt đc QSlide + Volume + Bright mà bác.
@Nhất Nghệ Hitech Ý mình là các nhà sản xuất giờ tùy biến android nhiều quá, thêm quá nhiều vào thanh thông báo nên mỗi khi kéo xuống nó đã chiếm hết cả 1/2 màn hình rồi nên chỉ cần thêm vài thông báo từ ứng dụng là nhìn rối rém ngay
Tinhte.vn cơ mà chẳng thấy mấy ai tinh tế cả
Thực ra thì 4.4 không root cũng cho làm app trong suốt rồi nhưng chỉ có vài hãng app siêng làm.
@Đại Hắc Hải Ý của họ là nó nền giống nền màn hình luôn, của bạn vẫn hơi đen một tí ở rìa, nhưng đúng, nhiều hàng tuỳ biến lại rồi. còn nêu ví dụ Zen chắc quảng cáo cho nó
Thanh trạng thái kiểu như Windows Phone 8.1 mới nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019