Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thành viên đánh giá] Canon 1100D (sau 2 năm sử dụng)

pinhzoi88
17/12/2013 22:59Phản hồi: 101
[Thành viên đánh giá] Canon 1100D (sau 2 năm sử dụng)
Vài lời phân trần trước khi vào bài đánh giá:
a. Người viết là người dùng gần 2 năm thiết bị này, nâng cấp từ máy ảnh kỹ thuật số lên và chưa có tiền (dám) đụng vào các d-SLR đắt tiền khác.
b. Đánh giá dựa trên kinh nghiệm dùng máy thực tế, khung sườn lấy cảm hứng từ dpreview.com

Thông số kỹ thuật:
1. Cảm biến 12mp:
-> cỡ ảnh lớn nhất tôi đã từng rửa là 20x30cm và rất hài lòng với kết quả. 12mp là quá dư dả 😁
Ảnh đã rửa:

Với Canon 50mm f/1.8

2. Hệ thống lấy nét: 9 điểm, trong đó điểm giữa là điểm lấy nét chữ thập (cho kết quả chính xác cao hơn 8 điểm còn lại) -> lúc đầu tôi không quan tâm lắm vì thấy ảnh ra nét khá tốt, sau này cứ phải vật lộn với nó. Vì lúc đầu dùng lens kit, có lệch nét 1 chút thì cái DOF dày do lens kit tạo ra (khẩu lớn nhất hơi bị...nhỏ: f/3.5-5.6) đã bù trừ lại; sau đó chuyển qua EF 50mm f/1.8 thì mới hỡi ôi... Ống này nổi tiếng lấy nét thiếu chính xác, mà tôi lại để máy tự quyết định điểm lấy nét nên có tấm đóng khẩu đến f/4 mà vẫn bị soft focus (tạm dịch là lấy nét mềm).
-> Lời khuyên là nên chọn điểm lấy nét giữa khi chụp với những ống khẩu to hoặc trong điều kiện ánh sáng yếu.
f/4. Lúc lấy nét thì máy báo đc đến 3 điểm, vậy mà chỉ có cái tay là rõ nhất...

3. Hệ thống đo sáng 63 vùng nhạy màu thừa hưởng từ Canon 7D:
-> máy đo & cân bằng sáng khá tốt. 95% tôi để Av & để máy tự tính toán khẩu độ, ISO tương ứng.
(Lời khuyên cho người mới chơi: cứ để chế độ đo toàn khung, khi nào ảnh ra sáng quá hay khi chụp môi trường chập choạng tối thì trừ bớt 1/3->1 khẩu).
Me granddad
by QuanVinh, on Flickr
Với EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS II

Morning flower
by QuanVinh, on Flickr

Quảng cáo

Sunset passing by Christian religion neighborhood
by QuanVinh, on Flickr
Với Tamron 17-50mm f/2.8

4. Quay phim HD 720p: rất hiếm khi đụng đến chức năng này. DSLR Canon không hỗ trợ tự động lấy nét khi quay phim nên bạn phải chuyển về MF để bám nét theo chủ thể. Các dòng 650D, 70D thì có hỗ trợ tự động lấy nét (đi kèm là những ống STM lấy nét siêu êm)

5. LCD 2,7 inch, 230.000 điểm: vừa đủ to để xem lại ảnh và màu sắc + nét ra có vẻ khá lừa tình (8~9/10 khi về xem lại trên máy tính).

6. ISO 100-6400: nhiễu xuất hiện khá rõ ở ISO 1600. Nước ảnh ở ISO này cũng xấu xí hơn. Tôi chỉ chụp ở ISO 1600 (và rất hiếm khi tăng nữa) khi chụp chơi (những bức ảnh không quan trọng), chụp trắng đen, chụp đêm không có chân máy. Trên ISO 1600? Làm ơn đi, gắn thêm 1 cây flash vô (bạn ko muốn đầu tư thêm thì xài tạm flash cóc cũng đc).
Ảnh tại ISO 1600:

Quảng cáo

Con làm giỏi hôn cô?
by QuanVinh, on Flickr
Với lens kit (EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 III)

Sương song sinh
by QuanVinh, on Flickr
Với lens kit đảo đầu
(Nói vui: có 1 dạo tôi chuyên soi 100% ảnh mình chụp ra và phát hiện máy cho nhiễu ở cả ISO...100 >_<)

Trên tay:
Cảm giác rất vừa tay, có thể cầm đc bằng 1 tay. Mình cầm gần 2 năm, chưa rớt bao giờ :D (do kỹ nên lúc nào cũng móc cái dây đeo, ko lên cổ thì lên cổ tay). Lâu lâu cầm 1 tay thì hay vô tình đè vào nút flash làm flash cóc nhảy bật lên như con cóc =)) )​
Nguồn ảnh: Dpreview.com

Các nút: thiết kế hợp lý, dùng quen tay sẽ có thể thao tác trong bóng tối mà ko gặp nhiều trở ngại.
Pin của máy chụp được khoảng 800 tấm. Khi biểu tượng hiển thị pin chỉ 2/3 thì chụp thêm tầm 100 tấm nữa là hết pin. Tháng 1/2014 này mình sạc pin lúc máy báo ảnh số thứ tự 1919, chụp đến 2919 (TỨC 1000 TẤM!!!) mà vẫn còn pin. Rất hài lòng với kết quả này!
Dpreview than phiền là do khe chứa thẻ nhớ & pin không nằm tách biệt nên khi máy được gắn trên chân máy thì sẽ gây khó khăn trong việc thay thẻ nhớ. =)) làm ơn đi, bây giờ có ai đi chụp mà mang theo 4 cái thẻ 2gb thay vì 1 thẻ 8gb không chứ.
Mình hay chụp Av, khi muốn chuyển qua quay phim thì phải xoay 1 vòng thiệt lớn.
Nút Q - quick menu kết hợp với bánh xe gần nút chụp giúp mình thao tác nhanh các tuỳ chọn như Picture style, chế độ chụp liên tục, đo sáng...

Những gì mình (và cả bạn) thường chỉnh:
1. Cỡ/định dạng ảnh: mình thường chụp Medium Fine, RAW, thỉnh thoảng thì RAW+Large Fine.
Canon pancake testing. It's sharp, it's corlorful, it's goooooooooood!!!
by QuanVinh, on Flickr
Với Canon "pancake" 40mm f/2.8

2. Hiệu ứng ảnh (picture style): Mình thường chụp ở Chuẩn chỉnh sửa (tức là độ nét, tương phản, độ bão hoà màu mỗi thứ +1 so với cài đặt gốc), lâu lâu cũng kéo qua Phong cảnh (để tăng màu xanh của lá, của trời) hoặc Trắng đen. Không khuyến khích các bạn chụp ở chế độ Chân dung vì da người mẫu sẽ bị ngả sang màu hồng trông rất kỳ (có lẽ Canon thiết kế cho thị trường châu Âu, chụp mẫu mặt trắng điểm thêm màu hồng sẽ có sức sống hơn chăng?!)
Hello, new day!
by QuanVinh, on Flickr
Với Tamron 17-50mm f/2.8

Kết đôi
by QuanVinh, on Flickr

Stuck ship in high key.
by QuanVinh, on Flickr
Với Canon EF 28-105mm f/3.5-4.5 USM

3. Cân bằng trắng: máy cân bằng trắng khá chính xác. Mình thường để Tự động cân bằng trắng; khi nào muốn nhấn thêm tông màu ấm của ảnh thì mình sẽ chuyển sang Daylight/Cloudy/Shade (Nhiệt độ màu tương ứng: 5200,6000,7000 độ K).
Chiều Pattaya
by QuanVinh, on Flickr
Với lens kit
(Nói vui: có thể mình sẽ nâng cấp lên ống Tamron 17-50mm f/2.8 vì màu ảnh từ ống này "được" ngả vàng)
(Lưu ý các bạn chụp Raw thì khỏi lăn tăn việc tinh chỉnh Picture style hay WB vì khi đưa vào phần mềm đọc file Raw (như Lightroom) thì những hiệu ứng này sẽ ko còn)

4. Chụp qua ống ngắm quang: lấy nét nhanh vì sử dụng thuật lấy nét theo pha.
Chụp qua màn hình Live view (ngắm sống): lấy nét siêu siêu chậm vì sử dụng thuật lấy nét theo tương phản.

Kết luận:
Ảnh từ 1100D ra màu tươi, sáng, đúng chất kỹ thuật số như các máy hiện nay.
Đây là 1 máy ảnh DSLR rất tốt/phù hợp cho người mới bắt đầu đam mê nhiếp ảnh/chụp ảnh nghiêm túc. Cùng với lens kit 18-55mm bạn có thể chụp đc phần lớn các thể loại.
Nếu bạn quan niệm "chơi ảnh" thì đây là chiếc máy đáp ứng vừa đủ nhu cầu của bạn.
Còn nếu bạn quan niệm "chơi máy" (máy ảnh gia) thì đến 1 ngày nào đó 5D Mark III chắc cũng ko đáp ứng đủ nhu cầu của bạn. 😃
Chúc các bạn ngon miệng với thú vui này 😃
7
by QuanVinh, on Flickr
Với Tamron 17-50.

01-2014
Quan Vinh.
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vừa hoàn thành bài viết, mời mọi người vào xem 😁
@pinhzoi88 Đang đinh mua máy 1100 D để sài Mà mình chưa sử dụng máy cơ bao giờ Có hướng dân nào để người mới sài tập theo không ad
Có viết mà không có hình 😃 😃 😃
@pinhzoi88 xoài kiwi đu đủ thanh long dưa bở dưa hấu dâu tây nho xoài nhãn))
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tobe2405 Trời, liệt kê đầy đủ quá =))))
www.junky3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pinhzoi88 Mua ở đâu vậy bạn
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@www.junky3 Gần ngã 4 Huỳnh Tịnh Của - Nguyễn Công Trứ, quận Bình Thạnh.
mình nghĩ nhiễu ở iso 100 thì chắc là soi quá quá kĩ thôi 😁
rất hay

con này rất phù hợp với đại đa số,
nhất là mấy bạn với vào,

đơn giản dễ dùng gọn nhẹ

dùng con này chụp ít cũng 2 năm mới cần nâng cấp sau
luuquocthai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay ...
Đọc xong ngẫm lại câu nói của ai đó về việc để có 1 bức ảnh đẹp yếu tố thiết bị 20%, người chụp hơn 70%...
Cảm nhận sâu sắc quá Vinh, mấy tấm chụp bằng len 55-250 đẹp lắm, kết tấm hình mấy ly coctail màu sắc và WB chuẩn
nghiatx
ĐẠI BÀNG
10 năm
Like! Tiếp tục phát huy nhé.
Dòng em út này cũng ko thua kém ai. Chúc mừng bác!
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài hay lắm anh ơi :p
henry2912
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài viết tốt mạch lạc thế lầy đã được vợ anh í oánh giá rất cao
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua em này ở đâu giá tốt, bảo hành tốt các bác nhỉ?
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Talobin Khánh Long, 1 địa chỉ đc anh em tin cậy lâu năm.
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pinhzoi88 ở HN thì mua đâu nhỉ?
Ko co hinh cung khong sao.quan trong la co long nhiet tinh.cam on ban
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thấy các ảnh phơi đêm có thông số màn trập là 15s/20s/30s vậy con 1100D này có chọn được chế độ này không bạn.
THanks.
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Talobin Có.
Ảnh minh hoạ máy ở chế độ B (bulb), 6 giây.
Low-level fireworks
by QuanVinh, on Flickr
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pinhzoi88 pháo hoa Đà Nẵng hả bạn?
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Talobin Ở Sài Gòn, mình chưa có dịp ra Đà Nẵng.
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác tư vấn xem con này ở Hà Nội mua ở đâu tốt vậy, các trung tâm điện máy Trần Anh, Mediamart... được không.
Thanks.
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
#1. 1100D+Kit . f/4 1/200s ISO-100 27mm
IMG_0549
by hero_ccna, on Flickr

#2. 1100D+Kit . f/5.6 1/125s ISO-100 55mm
IMG_0411
by hero_ccna, on Flickr

#3. 1100D+Kit . f/7.1 1/80s ISO-100 34mm
IMG_0389
by hero_ccna, on Flickr

Mình mới cầm DSLR được 10 ngày, lựa mấy tấm các bác cho ít nhận xét nhé.
Thanks.
@Talobin Cầm thêm 100 ngày nữa đi 😃
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt Haiza đúng là con đường này ko đơn giản.
ở đà nẵng mua ở đâu uy tín mà giá đẹp đây bà con
aquarius007
ĐẠI BÀNG
10 năm
còn giá hiện tại khoãng bao nhiêu vậy mấy bác.em vừa đặt trên lazada xong giá 7tr7 .theo mấy bác giá như vậy có ok ko.thanks
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@aquarius007 Mình mua ở Mediamart 7,8tr
aquarius007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Talobin có đc tặng bao da , thẻ nhớ gì ko bạn
Talobin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@aquarius007 1 mũ bảo hiểm+túi xách+ thẻ 8G(no name)
aquarius007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Talobin vậy là mình bị hố rồi.7tr7 nhưng chỉ có body và len.ko thẻ ko túi
Chao cac Bác
E cũng dua đòi mới đập hộp con canon nay, nhung mà chưa biết sử dũng các chức năng đặc biệt để có một bức ảnh đẹp.
Bác nào ở Sigon cho em bái làm Sư tầm học đạo, để e co co hội làm vài đường cơ bản.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019