Thảo luận kinh nghiệm sử dụng HTC ONE X

justbenice
17/4/2012 3:53Phản hồi: 2.508
Hi các bro. Mình hôm bữa có đăng ký mua ONE X ở TGDD nhưng mà sau khi biết phải mãi đến khoảng 25-4 mới bắt đầu đc nhận hàng thì không nản vì quá nản rồi. Lại thêm sợ cầm tiền lâu xài hết nên quyết định rút lại tiền cọc và chạy ra M&N mua 1 cái xách tay dùng ngay cho nóng sốt. Có 1 vài bạn đã "trên tay" , "review" qua đt này tuy nhiên để phục vụ nhu cầu chung của các bạn nên mình làm bài cảm nhận này với phương châm chỉ ra đc cái tốt cái xấu của "siêu phẩm" này chứ không phải chỉ đơn thuần là khen lên tận mây như nhiều bác đc thuê viết "trên tay" .

NGay sau khi mua máy thì mình tiến hành unlock - root - up bản fix lỗi quản lý điện năng của Terga 3 - up ROM Android Revolution HD 1.2.3 và có nhận xét sau :

1. Thiết kế + chất lượng vỏ : Máy có thiết kế đẹp , sử dụng vỏ poly carbonat cho nên nhìn rất sang, cầm bám tay, trọng lượng máy rất nhẹ . Mình dùng màu trắng vỏ poly carbonat đem lại màu trắng ngà nhìn lịch sự và tinh tế, hơi bám bẩn tuy nhiên có thể lau sạch đc . Máy nhanh bám bẩn vì trên máy mình có 1 cái tem tròn , sau khi mua và mân mê máy đc khoảng 3 tiếng mình bóc cái tem đó ra và thấy cái vết tròn đó nó trắng hơn cái máy mặc dù mới khui thùng máy đc có mấy tiếng.
Điểm đặc biệt lưu ý là khi mình đi mua máy thì chỗ đó có khoảng 4 máy , nhưng mà có tới 2 máy bị lỗi nhẹ ở khe gắn sim. Khe gắn sim lỗi có cảm giác bị vỡ góc cho nên khi gắn vào máy thì nhìn ngay cái khe gắn sim bị lem nhem và hở ra rất xấu. Các bạn đi mua nên để ý kĩ vấn đề này. trên XDA đã nói qua lỗi này và không ngờ máy ở VN cũng bị.
HTC vẫn giữ thiết kế camera mắt ếch rất ngu như những máy khác, tạo cảm giác vô cùng dễ bị trầy xước phần camera

2. Màn hình . Màn hình thì rất lớn, chơi game, đọc sách thấy khác hẳn với em galaxy S2 mình đang dùng mặc dù chỉ là 4.3 so với 4.7 , màn hình lớn nhưng thiết kế thông mình nên em ONE X chỉ nhỉnh hơn em Galaxy S2 một tí thôi. So với màn Galaxy S2 super Amoled thì mình có cảm nhận là độ đen không đen bằng, màu không rực rỡ bằng, không trong trẻo bằng. Dùng S2 quen thì sẽ thấy màu sắc của màn hình ONE X hơi nhợt nhạt. Khi mua mình test khoảng 2 máy thì thấy chất lượng màn hình rất đồng đều, không ố vàng , không có hiện tượng 1 máy ngả xanh 1 máy ngả vàng như khi mua S2. Có khả năng màn hình đợt sau này của ONE X đã fix đc lỗi bị ố vàng như trên XDA review.

3. Chụp ảnh : máy chụp khá tốt trong điều kiện đủ sáng và trong phòng. Đặc biệt lấy net cực nhanh cho nên chụp xe cộ di chuyển không bị nhòa . Nói chung với 1 chiếc điện thoại thì mình thấy chất lượng chụp hình như thế này là hoàn toàn OK , không phải phàn nàn gì. Đây là mấy hình mình chụp khi đi ngoài đường và khi về phòng làm việc. Các bạn có thể so sánh.

4. Sức mạnh bộ xử lý : Mình đang dùng S2 nâng cấp lên ICS 4.01 rồi cho nên khi so sánh với ONE X cũng là ICS thì dễ dàng hơn. Đầu tiên là máy có cảm giác nhanh, tuy nhiên so với S2 thì chẳng hơn bao nhiêu vì có vẻ như giao diện Sênse 4 của ONE X chưa được hoàn toàn hoàn thiện, khi di chuyển giữa home - programe pages v.v. có cảm giác hơn lag. CPU rất mạnh, điển hình là mình chơi Samurai vs Zombie thì mấy màn mà mình cho ra đông nghẹt quân là galaxy S2 có cảm giác lag nhưng ONE X lại mịn màng trơn chu. Máy chạy mát hơn Galaxy S2 khi chơi game !!!! nhưng thỉnh thoảng bị lỗi gì đó thì lại nóng máy mặc dù chẳng chạy chương trình gì. ROM của ONE X có vấn đề, hi vọng bản ROM mới sẽ ổn hơn.

5. Pin : Nói chung là tạm ổn cho 1 máy lõi tứ, tốn pin nhưng có khả năng đc từ sáng tới chiều tối nếu sử dụng nhiều. Mình sạc đầy lúc 7h30 sáng nay , nằm chơi game, đọc tin tức, đọc truyện liên tục tới 10h30 thì pin còn 75% . 3 tiếng sử dụng liên tục mà pin như thế thì theo mình là ổn.
Update1 :
Pin dùng rất đc chứ không tệ nhé . Sáng nay mình dậy thì pin đấ sạc đầy. Rút ra ngồi coi news 1 tí qua wifi, đọc truyện 1 tí , nhắn 6 cái tin nhắ.n Kết quả sau 2h chỉ mất 4% pin

Sau 2 lần sạc pin thì pin có vẻ ổn định hơn hẳn.

Update2 : Mình flash rom LeeDroid One Xtrêm V3.00 và pin lại cải thiện thực sự thấy rõ, cảm giác rõ ràng pin con One X của mình trở thành trâu bò. !!!

Quảng cáo

Về lỗi màn nóng + nháy màn hình :
Sau khi up rom cook và fix lỗi quản lý điện năng Terga 3 thì hoàn toàn ổn. Chơi game MÁT hơn Galaxy S2 bản Quốc tế !

HTC Sense
Mình remove htc sênse và cài Go Launcher EX vào mới thấy đc sự khác biệt, máy chạy nhẹ, mịn, trơn tuột nói chung là cực phê. thằng HTC Sense 4.0 này còn lỗi nhiều quá.

--------------------
Tổng kết :
Máy đẹp, sang trọng, tinh tế , mỏng, nhẹ , màn hình lớn, cpu mạnh , chụp hình + pin ổn . Xứng đáng với giá 13tr đồng ( mặc dù mình mua giá 13.5TR) .
Sau khi mua hoàn toàn không càm thấy tiếc mặc dù biết "siêu phẩm" GALAXY S3 sắp ra, và ngoại trừ Galaxy S3 có cái gì đó thật đặc biệt thì mình không có ý định đổi sang Galaxy S3 cho dù có thừa tiền 😃
Nhìn chung thì lâu lắm rồi mới có 1 cái máy HTC mình thấy ổn.

Quảng cáo

Update 3 : càng dùng càng thấy cái thiết kế cực kì ngu của HTC. Máy mới mua đc 3-4 ngày, đang trong tình trạng dùng cưng như cưng trứng, hứng như hứng hoa thế mà bữa nay đã phát hiện mặt kiếng camera bị trầy 2 phát. Đúng là thiết kế ngu kiểu mắt ếch của HTC thực sự là ngu không chịu nổi. Mình xin khuyên các bác đem máy đi dán miếng dán màn hình cái camera ngay tức khắc nếu không muốn bị trầy.
2.508 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ciaokull
ĐẠI BÀNG
12 năm
pin dùng liên tục 3 tếng mà giảm 25% là quá good
@ciaokull Trước nói nó tốn pin vì cái lỗi của phần mềm quản lý điện năng cho chip Terga 3 thôi. Pin Lipo 1800Mah có phải ít đâu bác. Mình up rom cook đc tối ưu hóa lại fix lỗi cho nên máy ít tốn pin và rất mát
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ciaokull máy 80% mình chơi modem combat 3 liên tục ~4 tiếng máy báo 14% pin. ngỉ chơi đi sạc. 😔
@ciaokull không biết bác đó nói có quá không mà xài liên tục 3 tiếng mà chỉ giảm có 25% vậy.
huytung83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đang ngóng tới 22-4 có hàng đây.😃 Vậy theo bác mua về việc đầu tiên là up rom cock à?

Thanks
@justbenice Em đang định rinh 1 con, có gì mong bro hướng dẫn tận tình nha, YH em là trongnghia3526. xin cảm ơn bro
@justbenice bác ơi ! có thể giúp e được không ! e từ trước tới nay e chỉ dùng BB thui . lần này có hứng chuyển sang ONE X mọi thứ thì đều ưng ý , nhưng chỉ duy là nó tốn pin quá , mà máy em mua về lúc đầu như nào bh vẫn thế . bác có thể chỉ giúp e cách làm cho con ONE X có thời lượng pin tốt được không ah ? chứ bây giờ 1 ngay cứ phải sạc 2 lần thế này bất tiện quá , mà e cũng chẳng làm gì nhiều
@phamsona6 Ko xài nhiều mà làm gì ngày sạc 1 - 2 lần. Bạn xem thử đang ở android phiên bản mấy, nếu là 4.0.3 thì nâng cấp OTA lên 4.0.4 đi là cải thiện pin nhiều. Nếu đã 4.0.4 rồi thì chắc bạn chơi game, 3G nhiều, hoặc cục pin có vấn đề rồi. Bữa nào xài chỉ nghe gọi tầm 15,20 cuộc, nhắn tin mấy chục tin, chỉ bật wifi, ko bật 3G thì tối vẫn còn 45- 50% đó bạn
@helicopterpro vâng , e cảm ơn bác nhiều nhé
Khi xạc pin có nóng không bác ?con hàng uk của em hơi nong nóng.
thêm thông tin choai cần :-em convert 1 đoạn mp3 bằng 2 máy "GNote và OneX"
kết quả:
Gnote 3m56s
OneX 1m14s
>>>cũng tàm tạm 😃
Xem Phim HD chất như nhau mặc dù xem GNote thích hơn(to hơn ,màn nhìn phẳng hơn"
@acmabuon Nong chu bac. ;)
cảm ơn bác,......
đồng ý với bác là camera HTC làm lồi ra xấu thật 😁
Mới up rom Android Revolution 2.0 thấy nhanh hơn hẳn 😁
@justbenice mấy bác giỏi thế.... e ko hề biết up room là j cả ?
Hix! Hôm trước định múc em này, nhưng thấy bảo 3-5 này S3 sẽ lộ diện nên tự bảo lòng sẽ đợi S3. Vào đây đọc bài của bác chủ topic, lòng lại bảo thôi kệ S3, ta lấy HTC ONE X đi. K lẽ mai qua Style lấy luôn em này về cho nóng. Àh, mà bác chủ topic mua ở đâu mà có 13,5tr thế?
@hdforever2710 M&N O2 trên đường trần hưng đạo q5 tp hcm ý. Nói chung thật sự ONE X khá ổn nếu mà bỏ đi 1 số lỗi về phần mềm của máy. Hi vọng bản rom mới ra sẽ fix hết.
kid1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
http://www.tinhte.vn/threads/1203795/ mong bác trên vui lòng test dùm anh em cái này,tại thèm one X,đã cọc rồi mà thấy nhiều thông tin kêu lỗi quá nên rất thấy lo,mà giờ bác nào khuyên dùm em ít câu
duyson89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice Bác ơi remove cái sense đi có phải root máy ko? hix e cài golaucher vào bị giật giật vì chưa xóa hẳn cái sense 😔
@duyson89 phải root bác ạ.
duyson89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice Bác cho em yahoo e pm hỏi bác tí 😔
khiemkute11
ĐẠI BÀNG
11 năm
@justbenice máy e root rồi. giờ làm thế nào để gỡ Sence hã a? 😔
Ôi dào .Hàng công ty mà lỗi phần mềm thì không phải xoắn ,còn lỗi phần cứng thì đổi -biết hết chỗ test còn gì .
màn hình one x mà không trong hơn s2 là sao ta
@nhuankhom Về khoản trong trẻo của Màn hình hôm trước mình có review khi trên tay màn One X so với Note. Màn Note vẫn trong trẻo hơn, màu đẹp hơn. Nên SS chưa cần ra S3 là vậy!!! Đùa chút chứ Màn Amoled có cái hay của nó là vậy nên bác Nokia mới mang SA đời đầu cho cả 3 em N9, Lumia 800 và 900, bác moto trang bị cho smartphone đỉnh. Hi! Bác Apple định trang bị cho Ip và Ipad thế hệ sau. Ngoài ra màn trên S2 mới chỉ là SAP mà giá màn rất chát.
nhoigatay
ĐẠI BÀNG
12 năm
NGay sau khi mua máy thì mình tiến hành unlock - root - up bản fix lỗi quản lý điện năng của Terga 3 - up ROM Android Revolution HD 1.2.3 và có nhận xét sau :

22 này lấy máy về nhờ bạn làm hộ cái fix lỗi với root máy được ko?
@martellnapoleon - Bạn unlock vẫn đc bảo hành với điều kiện lỗi do máy chứ không phải do bạn làm bậy bạ gì vào cái máy. Khi bạn unlock bootloader trên htcdev thì sẽ thấy thông báo là " máy CÓ THỂ bị từ chối bảo hành"
- Bạn có thể re-lock và flash bản RUU zin vào và máy như cũ, tuy nhiên vấn đề là bạn đã từng cung cấp số imei cho htcdev để unlock bootloader cho nên có thể sẽ bị phát hiện ra.
- Nên mua máy xách tay của cửa hàng nào uy tín, họ sẽ bảo hành tuốt mà không cần hỏi han gì về rom về flash.
ninhmos
TÍCH CỰC
12 năm
@justbenice Hàng xách tay không bảo hành màn hình, nguồn... điện thoại màn hình cảm ứng không bảo hành 2 cái đó thì bảo hành cái gì....................... (main chăng - cái này kiếm đâu ra cho mấy em hàng hot mới ra, chỉ có main bán theo cân như kiểu BB thì mới có thôi)
@justbenice cho mình hỏi mình mới mua con này ở FPT thì có cần unlock nữa không?
@justbenice ủa, mình unlockbootloader là up room duoc roi mà bạn, cần phải root máy nửa hả?
Giá 13.5 là hợp lý. Mai ra rút cọ về thôi. Mình dự đoán đúng giá chỉ tầm 13-13.5. Hi! Giá chính hãng chát mà phải chờ quá lâu. Quăng cái tai nghe đi bán 13.5 là Ok rồi. s3 giá chính hãng chắc tầm này thôi.
@HoanVuBBCC Do hệ điều hành android chứ không phải do HTC đâu.
@HoanVuBBCC Cái này chỉ có thể do phần mềm thôi ! Đợi nó fix là đẹp . Khổ thân các bác chính hãng k giám root k up đc Rom khác để vọc 😃
@newdriver2007 Người ta xài 1x dù cho chính hãng hay kẹp nách đều root để tận hưởng room cook. ai nói bạn ko dám root chứ?
@justbenice thế tai nghe bạn sell bao nhiêu
N.E.M
CAO CẤP
12 năm
justbenice ủa của bác có bị hiện tượng màn hình nó chớp chớp khi độ sáng màn hình ở mức thấp nhất hoặc cao nhất không, thấy bên diễn đàn xda đang rất là nóng sốt vụ này người thì bảo do phần cứng kẻ thì bảo do phần mềm mà đa số là bị rất nhiều :oops:
cu_chom
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pro_inu một ngày là bình thường bạn ơi, còn nóng máy thì chơi game nặng lâu thì mới bị nhưng cũng ko quá nóng, máy mình hàng pft thì vậy, ko biết các máy của các bro sao. Nhưng lên 4.1 nhìn màn hình đã thật
@cu_chom thanks bác nhiều nha..mà bác ơi...giờ e định mua one x ma k biết test bác có rảnh ngày nào không bỏ chút time đi mua điên thoại cùng e được không.e ở thu đức.bác ở đâu z ạ?cho e xin sdt được không
cu_chom
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pro_inu mình cũng ở gần bạn thôi nhưng kinh nghiệm thì ít lắm nên ko dám đi mua đt với bạn, có điều bỏ ra gần chục chai thì bây h có nhiều con cho bạn chọn lắm chứ ko cứ phải one x đâu. Còn kinh nghiệm thì cứ google mà phang thôi bạn ah, nhưng theo mình điều đầu tiên là phải hàng cty, còn bảo hành cho chắc.
@cu_chom
update :
Pin dùng rất đc chứ không tệ nhé . Sáng nay mình dậy thì pin đấ sạc đầy. Rút ra ngồi coi news 1 tí qua wifi, đọc truyện 1 tí , nhắn 6 cái tin nhắ.n Kết quả sau 2h chỉ mất 4% pin

Sau 2 lần sạc pin thì pin có vẻ ổn định hơn hẳn.
nz4976
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice bác dùng PM gì mà hiển thị % pin thế với lại bác hướng dẫn cách fix lỗi quản lý điện năng Terga 3 cho em với được không ạ 😁
@nz4976 Nhìn cái biểu tượng kia là phần mêm GO Power Master bác à!!!
Trưa nay thử flash rom LeeDroid One Xtrêm V3.00 và pin lại cải thiện thực sự thấy rõ, cảm giác rõ ràng pin con One X của mình trở thành trâu bò. !!! Pin đã không còn phải lo lắng nữa, giờ chỉ còn lỗi nóng máy 😃
http://www.tinhte.vn/threads/1209769/
Mình có viết cái hướng dẫn cho anh em đây.
@justbenice Ha ha. Đánh dấu để vào khi lấy máy
Bạn chủ topic có chém không khi nói 3h đồng hồ chơi liên tục pin mất có 25%, bạn cho xin cái hình chụp nhé. Nếu được thế thì quả pin của bạn chắc 3600 mA rồi. Ngoài ra bạn không nói gì về setting cho độ sáng, 3G, GPS, bluetooth, wifi, sync data, ... Xem screenshot của bạn thì không thấy có dịch vụ 3G.
Bạn nói HTC Sense 4 nhiều lỗi? Hiện giờ mình chẳng (phát hiện) thấy lỗi gì cả và mình dùng One X trước bạn vài ngày và thường xuyên dùng đủ các dịch vụ nêu trên. Bạn có thể nêu lỗi cụ thể được không?

Mình chỉ thấy 1 lỗi (???) khó chịu là các string tiếng Việt trong ROM dùng Unicode tổ hợp nên hiển thị rất xấu thôi. Không hiểu sao HTC lại để lỗi này xảy ra. Trước mình dùng Desire HD, Sensation và Sensation XE không thấy bị.

Gửi từ HTC One X của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
oasiss
ĐẠI BÀNG
12 năm
@rongbay0708
tắt data/wifi/3G, screen tầm 30%, đọc truyện thì có thể, chứ bật 3G lên duyệt web 3h liên tục thì em bái phục
@oasiss tớ có nói tớ bật 3G với WIFI đâu nhỉ ?
@justbenice mình có ý kiến thế này...sense ko hề lag....chỉ lag khi bạn dùng kém với launcher khác....còn chỉ để nguyên 1 mình sen mình thấy luôn mượt
@Mountain King công nhận là tiếng việt tron rom hiển thị xấu quá,híc,mình thấy ko được chuẩn tẹo nào cả
phần sử dụng pin bác bấm vào screen xem time on là bao nhiêu. Chứ 2 tiếng đấy chắc là tính cả thời gian nghỉ chứ. Nếu 2 tiếng màn hình sáng mất 4% thì 1% là được nửa tiếng. vậy 100% là được 50 tiếng cớ à quá vô lý.
@azulgranas Mình nói là 2 tiếng sử dụng NHẸ = coi news 1 tí qua wifi, đọc truyện 1 tí , nhắn 6 cái tin nhắ.n . Chứ không phải là ON Screen liên tục và dùng liên tục. Nếu mình đọc truyện tiên hiệp liên tục và tắt 3G, tắt WIFI thì có khả năng đọc 3 tiếng chỉ mất 20-25% pin.
3G dùng cực kì tốn pin.
rom LeeDrOiD có thể nói là vô cùng tốt. Các bạn bên XDA có post cái hình này : ngủ 9tiếng 47 phút dậy thấy chỉ mấy có 2% pin :

@justbenice Ai mà mua con smartphone để ngủ đâu bác. Vì khi standby 1x nó chạy core thứ 5 giúp máy tk pin. Quan trọng là pin khi screen on là bao lâu mới quan trọng. Cái màn hình nó mới tiêu nhiều pin.
Phần nữa, theo kinh nghiệm của mình, nếu pin sạc dồn, nghĩa là máy báo full but vẫn cắm sạc khoảng 30-60p nữa thì từ mức 100% - 99% rất là lâu. But từ mức 99% xuống thì khác ngay
@harrynghiem Đúng là thế bác. Nhưng mà ý mình là thằng Leedroid này cook rom rất chuẩn. Nói gì thì nói chứ 9 tiếng ide mà mất 2% pin thì là chuẩn rồi . Máy vẫn hoạt đồng và tiếp nhận sóngđiện thoại chứ có phải để chế độ flight đâu :p
penhoc122
TÍCH CỰC
12 năm
@justbenice pin tốt quá bạn đag xài máy j đấy
kiman.ftu47
ĐẠI BÀNG
12 năm
@harrynghiem Bác ngủ có bật 3G với sync ko thế? Bật 3G mà đc từng này thì tuyệt quá 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019