Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thảo luận về hàng chính hãng và xách tay

keroppivn
29/10/2007 14:9Phản hồi: 1.844
1.844 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào các bác, em đang rất buồn với cái iphone 8plus, tình hình là e mua máy tháng 07/2018 tại mobifone, chẵng may làm rơi máy một lần duy nhất và bị trây một vết nhỏ tại camera, sau đó một thời gian máy mình bị đơ, ấn home 2 lần là tắt máy. Mình đưa lên mobifone đà lạt để bảo hành sau đó mình nhận được thông báo là máy mình ko được bao hành nữa vì có dấu hiệu nứt ở camera và trả máy lại. Mobifone thông báo mình nhận máy lại. Giờ mình phai làm sao
PhanThang09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lưu tấn quân Up rom lại xem sao
@lưu tấn quân Apple trả bào hành nhưng thông báo thu lại máy minh đổi máy khác với giá 12.5 tr nên mình đang suy nghĩ
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng là cái chính sách bảo hành sau mua hàng ấy, chính hãng hay xách tay không quan trọng.
mebebo16
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hàng xách tay chỉ có người nhà mang về mới yên tâm thôi bác. Không tin được ngoài thị trường đâu
mebebo16
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hàng xách tay chỉ có người nhà mang về mới yên tâm thôi bác. Không tin được ngoài thị trường đâu
mebebo16
ĐẠI BÀNG
6 năm
chỉ có người nhà mang về là hàng chuẩn thôi bác
nguyenhaiha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung mấy cái đồ likenew hay xách tay xách chân gì đó vứt, đã từng thử mua 2 lần rồi và đều chỉ vài tháng là tèo
nguyenhaiha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung mấy cái đồ likenew hay xách tay xách chân gì đó vứt, đã từng thử mua 2 lần rồi và đều chỉ vài tháng là tèo
hx100
CAO CẤP
6 năm
@nguyenhaiha đen thôi đỏ quên đi
Thực tế thì mua ở đâu và ai là người bán cho bạn. người đó làm ăn có uy tín hay không. Hàng sách và hàng vn không khác nhau nhiều ngoài một vài cấu hình ở phần mềm, phần cứng không có khác biệt về chất lượng.

Ở vn mình thì kiếm mấy con sách tay sẽ oải hơn vì không cẩn thận gặp mấy em đã bị máy ép kính nó chào hỏi rồi thì khong thể chất được. Thị trường cạnh tranh thi nhau giảm giá nhưng lại thi nhau tăng khuyến mãi thì kiểu gì cũng ăn hàng lởm khởm. Mấu trốt vẫn là ở người dùng là chính. Bị đánh vào lòng tham thôi. Mấy ông lớn đúng là có bị chênh về VAT nhưng mà hàng họ bảo đảm hơn phần nào. Còn mua ở ngoài với mác hàng sách tay mà chịu trả đúng giá trị của sản phẩm thì chẳng khác gì hàng hãng ờ vn cả.
Có thể các bạn chưa hiểu rỏ lắm về hàng xách tay, t có hiểu biết chút ít qua tìm hiểu, nói ra để ae cùng biết.
Thức chất hàng xách tay có xuất xứ từ hàng chính hãng, sau đó đc nhập qua các nước khác, sửa đổi phần mềm của máy, ứng dụng của riêng nước đó để sử dụng.
Sau đó được chuyển về vn mình nhưng dươia hình thức không đóng thuế. Hngf xách tay thường không có chplay hoặc tiếng việt là như v.
Về phần chất lượng của máy thì như mk nói trên, máy được các nước khác thay đổi phần mềm để lhù hợp vs yêu cầu sử dụng của từng nước, do đó hàng xách tay thường có xuất xứ ở các nước khác với hàng chính hãng, cũng không đảm bảo chất lượng được vì ván đề sóng ở vn mk khác vs sóng của nc khác, nhu cầu sử dụng và các ứng dụng cũng khác.
Như được biết linh kiện sửa chữa cho các máy xách tay ít và thường không bảo hàng trọn gói vì các hãng được phân phối lại không quá đầu tư vào 1 sp, việc chuyển hàng sách tay sang nc mk là khó rồi chứ dừng nói tới linh kiện của máy, vì thế không thể trách hàng xách tay, về vấn đề chất lượng thì hàng sách tay không cố định hay đảm bảo, tùy thuộc vào cửa hàng nhận hàng tốt hay hàng hư hỏng về bán.
Ưu điểm của sách tay là rẻ, có thể tốt hơn hàng chính hãng, sửa chửa nhanh, nhưng không trọn gói, sp không đảm bảo 100% chất lượng.
Ưu điểm của hàng chính hãng là chất lượng hầu như đảm bảo an toàn.. Do sản xuất đại trà nên hãng nào cũng như nhâu, không thể đòi hỏi tất cả máy của hãng đều không lỗi, nhưng chi phí cao hơn so vs xách tay vì chịu thuế, sửa chửa lâu vì phải chuyển về cho hãng sửa chữa,
Theo mình, muốn sử dụng lâu dài, hưởng được máy ngon, ưu đãi tốt thì nên dùng chính habgx, bởi độ an toàn nk cao hơn. Về phần xách tay mk không chê, chi phí thấp, máy có thể ngon hơn, sửa chữa nhanh( tuy không hoàn toàn)
Đó là những hiểu biết của mình.. Có gì sai thì các bạn bỏ qua
Mình vừa mua nhầm 1 con iphone từ "thương lái" trên Chotot. Do không phải dân rành kỹ thuật hay gì gì nên khi mua đã bị hớ. Hàng AT&T bị lock vì lý do financial, mà bán với giá 5tr3, 6s plus 64gb. Dù là sinh viên, hay người đi làm, mình chưa hề nghĩ sẽ phải mua hàng lock với giá này hay bị lừa đảo trắng trợn như vậy.
Bài học rút ra tốt nhất chẳng nên tin quảng cáo, hình ảnh,.. cứ mua được hàng mà có thợ giỏi đi theo test thì hãy mua hàng cũ.
Vẫn quá đau lòng.
duongtieu86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Th Anh Chia buồn với bác, đến mua ở cửa hàng còn bị bọn nó lừa.
@Th Anh Iphone lock bây jo k còn phải xài sim ghép như ngày xưa do đó các bạn k rành dễ bị lừa.
tranvantui
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Th Anh thương bác wá, em thấy sợ với việc mua cũ trên mạng mak k ai đi cùng để test rồi, vì thạch sanh ít wa các bac ơi 😃
occho
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Th Anh trong tết này, vừa mua con 6s+ 64g giá 7t6 đây!! (1 cửa hàng trên 3/2 hcm) 😃😃😃, với giá bác mua rủi ro lớn là phải!? 😔:(:(
nhuathu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Th Anh Bây zờ thằng đó nó vẫn còn lừa đảo bán máy: https://www.chotot.com/tp-ho-chi-minh/quan-3/mua-ban-dien-thoai/52678954.htm
Về điện thoại di động thì một số mặt hàng xách tay có chất lượng tốt hơn sản phẩm được phân phối ở Việt Nam. Tôi ví dụ như samsung thì những chiếc samsung được sản xuất sang thị trường Hàn Quốc sẽ khách với hững chiếc samsung sản xuất sang thị trường việt nam. còn về riêng iphone thì mình thấy chất lượng hàng xách tay và hàng ở Việt Nam như nhau.

Còn vấn đề tại sao ở thế giới di động bán mắc mà đông ngẹt đó là do thương hiệu thế giới di động đã quá lớn, khiến người dân tin tưởng và hệ thông maketing rất manh,
mình tính mua con s9+ bản xách tay mỹ, sreach trên các shop online , thấy có s9+ mỹ 100% và fullbox và mình có hỏi các shop đó thì bảo là còn seal màn hình nữa . vậy có nên mua hay không so với máy likenew 99% và mua ở những cửa hàng nào bán hàng xách tay uy tín ! mọi người có kinh nghiệm chỉ mình cách test máy s9+ mỹ... cảm ơn nhiều
tuxedo211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@T6789U mua full box chắc chắn tốt hơn rồi. cơ bản là phải check Imei xem có trùng hộp ko, xong rồi qua test phần cứng bằng lệnh test *#0*# để xem full chức năng của máy. Hàng US thì cần check thêm nghe/gọi và 3G/4G với sim. vậy là đã gần đủ rồi, ngoài ra thì xem kỹ bề ngoài máy, cảm biến vân tay thôi.
foka
Trứng
5 năm
Mua xiaomi xách tay thì mua ở đâu tốt nhỉ?
lethanhthu48
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang tính hốt e mi8 bên xtmobile, thấy bên đó bán nguyên sale, nguyên hộp, mình tới đập hộp luôn. Ae ai đã mua hàng ở đây cho mình ý kiến với.
@lethanhthu48 Xúc đi bạn. Thời điểm này mi8 rất tốt trong tầm giá.
Thiết kế ăn theo ip x seri nên khó lỗi thời được.
Mình vẫn thích xài hàng xách tay hơn. Vì hàng của mấy ông như thedoididong hay fbt thì chưa chắc chính hãng.
Không biết note 9 xách tay Hàn với note9 chính hãng SS VN thì chất lượng ra sao nhỉ, giá chênh nhau nhiều quá!!!
Chào các bác? các bác thấy có nên mua iphone trả bảo hành không, em có tham khảo trên thị trường thì được hồi đáp rất là ok? chính sách bảo hành tạm ổn.
có bên này htts://phonehouse.com.vn là đang bán mạnh nhất. giá cũng rẻ hơn các chỗ khác? vậy em có nên mua không?
Trước dùng con iphone 5c hang chinh hang rớt phát bể màn hình, sau mua xiaomi redmi note 4x hàng xách trym 1 lần bị rớt khi tai nạn xe máy, điện thoại văng xa cả vài mét rớt xuống cống, ok chỉ bị xứt nhẹ ở góc, dùng chả làm sao, sau rớt từ trên bàn xuống như cơm bữa, giờ cho thằng cháu đang xài ầm ầm chả làm sao, xách tay với chính hãng cái nào bền hơn á, do ăn ở thôi nhé =)))))
Trước giờ toàn mua chính hãng
occho
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lửng Mật tùy thuộc vô túi tiền thôi, dỹ nhiên "chính hãng" là ngon rồi!! 😁:D:D

còn "xách tay" lắm rủi ro 😔:(:(
vivi83
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đơn giản vì chính hãng bạn được bảo hành ngay lập tức, còn xách tay thì may mắn bạn sẽ được gửi sang bên nước mà người xách tay về bảo hành còn không thì chấp nhận bỏ tiền ra sửa. Cái chênh lệch giá chính là chính sách hậu mãi đó bạn, thân
Hàng này có mua đc k các bác??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019