Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thay đổi giao diện win 7 toàn tập

character_boy
19/5/2011 18:12Phản hồi: 275
Xin chào anh em!
Hôm nay characterboy xin chia sẻ với anh chị em cách thay đổi giao diện toàn tập win 7 thành 1 phong cách riêng của mỗi cá nhân khác hoàn toàn so với những gì anh em từng "chạm chán" với win 7 hằng ngày.

Nhìn bức ảnh này thật nhàm chán:

Bức này thì đỡ hơn nhiều:

++++++++++++++++[/CENTER]

Sau đây sẽ đi vào chi tiết và cụ thể:

1. Thay đổi theme cho win 7: Down load 1 theme ví dụ ở đây trong đó có các phần phụ đi kèm: http://www.mediafire.com/?uhugdc8uegy0y18

- Trước hết muốn thay đổi theme cho win 7 cần dùng phần mềm UniversalThemePatcher nếu không sẽ không đổi theme được (nằm trong phần tools của file down về), chạy với quyền admin và bản tương ứng với win 7 bạn đang dùng (64bits - x64; 32bits - x86).

Quảng cáo

Rồi path cả 3 dòng trong đó:

Sau đó khởi động lại máy (bắt buộc).

Quảng cáo

- Sau khi khởi động xong tiến hành chép toàn bộ các file từ thư mục elune_by_minhtrimatrix\Elune\Themes của folder down được vào mục C:\Windows\Resources\Themes

Sau đó click vào 1 trong các file .theme, đợi nó xử lý 1 lúc là cài đặt xong:

- Tiếp đến là chép các file trong systems files vào system32: Thường 1 theme sẽ có thêm systems files và phải chép qua PC để theme hiện thị được đầy đủ:

Trong phần theme mình đưa link ở trên có folder systems files elune_by_minhtrimatrix\Elune\System Files thì có 3 thư mục, với các thư mục mà không ghi rõ x86 hay x64 thì các bạn chép toàn bộ các file con vào mục C:\Windows\System32 của PC, còn các file con của x86 hay x64 thì các bạn cần chọn để copy sang tương ứng với win đang sử dụng. Nhưng lưu ý trước khi chọn bạn cần thực hiện thao tác sau:

+ Trong theme down về được tại mục tools có folder elune_by_minhtrimatrix\Elune\Tools\Add Take Ownership Option bạn truy cập vào đó và chạy Add Take Ownership Option.reg.

+ Copy tất cả các file trong mục x86 hoặc x64 vào C:\Windows\System32 với chế độ "giữ cả file cũ" mà không copy đè lên file cũ.

+ Trong C:\Windows\System32 tìm đến file explorer.exe hoặc ExplorerFrame.dll (là các file mặc định cũ của hệ thống) nhấp chuột phải vào đó và chọn Take ownership để cho phép thay đổi tên của 2 file này (thường thì theme sẽ kèm theo 2 file này để thay đổi mặc định của hệ thống nhưng ở theme mà mình ví dụ cho các bạn thì chỉ có ExplorerFrame.dll mà thôi nên chỉ cần Take ownership cho 1 file ExplorerFrame.dll là đủ)

+ Sau đó đổi tên file cũ ExplorerFrame.dll hoặc explorer.exe có cái đuôi .001 ở đằng sau (VD: ExplorerFrame.001.dll hoặc explorer.001.exe) sau đó đổi tên file từ theme down được (thường sau khi copy sang C:\Windows\System32 nó có dạng ExplorerFrame (1).dll hoặc explorer (1).exe) thành ExplorerFrame.dll hoặc explorer.exe.

Bây giờ khởi động lại máy và tận hưởng thành quả nhé.

+ Ngoài ra trong theme còn có phần thay đổi giao diện nút start (Start Orb) thì bạn vào phần tools tìm đến file Windows 7 Start Button Changer v 2.6.exe chạy nó với quyền admim (bắt buộc) rồi click vào hình như hình vẽ ở dưới, chọn đến cái orb đã có sẵn theo theme (hoặc orb bạn down được ở trên mạng về) rồi OK đợi 1 lúc nó sẽ chuyển nút start mặc định cho bạn:

Vậy là xong phần theme rồi nhé.

++++++++++++++++

2. Tạo hiệu ứng các icon ra giữa taskbar và tên cạnh nút start:

- Đầu tiên bạn tạo 1 folder bất kì với tên mà bạn mong muốn (ở đây mình đặt theo tên mình) ở ngoài desktop.

+ Sau đó, click chuột phải vào taskbar, chọn Toolbars -> New toolbar (như hình vẽ) -> rồi chọn đến thư mục bạn vừa tạo với tên mong muốn ngoài desktop sau đó ok.

+ Tiếp đó bạn kéo như hình vẽ: (chú ý click vào thanh taskbar rồi bỏ chọn Lock the taskbar đi rồi mới kéo được nhé)

+ Sau đó bạn click chuột phải vào taskbar chọn mục lock the taskbar để đươc như hình vẽ: (nếu vẫn chưa thật cân đối, bạn lại bỏ chọn mục lock the taskbar để kéo cho cân rồi lại chọn lại mục lock the taskbar khi đã căn chỉnh hợp lý)

+ Rồi, giờ bạn có thể biến các icon ở taskbar trở nên bé đi bằng cách click chuột phải vào taskbar chọn mục properties -> Rồi tích vào Use small icon rồi OK:

Sau đó bạn căn chỉnh lại theo ý của mình nhé (nếu chưa thật sự hài lòng) sao cho phù hợp với ý của mình, vậy là được 😁

++++++++++++++++

3. Thay đổi icon toàn hệ thộng: Bạn sử dụng phần mềm icon packager trên google rất nhiều, vì liên quan đến ..... nên mình không chia sẻ ở đây. Cái này sử dụng rất dễ.

++++++++++++++++

4. rainmeter: Ảnh demo:

Các bạn vào trang: http://rainmeter.net/RainCMS/ để down phần mềm về rồi sau đó cài đặt nhé.

Tiếp là các bạn lên google tìm kiềm các skin của rainmeter (có rất nhiều) , sau khi down về các bạn chép vào thư mục C:\Users\...\Documents\Rainmeter\Skins (nhớ giải nén nó ra nếu ở dạng nén)

Sau khi làm xong các bạn tắt rainmeter đi (bằng cách click chuột phải vào biểu tượng giọt nước ở system tray rồi chọn exit) sau đó bật nó lên.

Sau khi bật lên xong, các bạn hãy tắt các skin mà mình không thích đi (khi cài đặt rainmeter xong sẽ có mấy cái skin mặc định trông xấu mù à) bằng cách di chuyển chuột đến skin đó rồi click chuột phải chọn Close skin.

Sau khi tắt xong các skin không mong muốn, các bạn bật các skin của mình down về bằng cách:

- Đưa chuột đến system tray, click phải vào hình giọt nước rồi làm theo hình:

Vậy là xong, các bạn kết hợp tinhte để cho ra được sản phẩm ưng ý nhé :eek:

++++++++++++++++

5. Dock: Với phần dock bạn có thể tìm thấy rất nhiều trên mạng, ở đây thì mình dùng rocket dock nhé. Các bạn có thể download bản mới nhất ở đây: (Phần mềm có hỗ trợ tiếng Việt) http://rocketdock.com/download

Demo 1 tấm:

++++++++++++++++

6. Giao diện phần đăng nhập yahoo: Anh em dùng công cụ này nhé: http://www.mediafire.com/?5qy7ptf3ywzqqlu
(Bài viết này áp dụng cho Y!h 11 phiên bản tiếng Việt, các phiên bản khác có khác biệt đó nhé)

DEMO:​

- Trước hết, cần tạo 1 background .bmp bằng công cụ paint hoặc có sẵn. (bắt buộc)

- Vào reshack.exe chạy với quyền admin, sau đó vào file đi đến folder C:\Program Files\Yahoo!\Messenger\resources\vi-VN\ tìm file res_msgr.dll.

- Sau đó trên reshack tìm đến mục dialog tìm thẻ 929, sau đó bạn chỉnh sửa theo ý muốn của mình, bằng cách dùng chuột để di chuyển các mục sắp xếp mặc định trên yahoo hoặc thay đổi chữ hiện thị trong cột bên phải với các code viết sẵn. Sau khi chỉnh xong thì bạn thêm đoạn code này vào dòng bên dưới (trên dấu { nhé)

Rồi click vào Compile script.

- Sau đó đến thẻ chọn thẻ bitmap sau đó click vào Action chọn "add a new ..." dòng dưới cùng:

Rồi chọn đường dẫn đến cái file .bmp đã chuẩn bị ở trên, trong ô Resource name bạn chọn 100, ô resource language bạn chọn 1066 sau đó chọn add resource

- Sau đó vào lại thẻ dialog tìm đến khoá 929 vào kéo chỉnh lại ảnh cho vừa vặn với phần bạn chỉnh sửa.

- Xong vào file -> save lại phần bạn đã làm.

OK vậy là đã xong :D
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dài quá, để bookmark lại koi từ từ :p
:cold: Cuối cùng cũng xong ! Mệt quá đi thôi, 2 tiếng đồng hồ
cho xin cái hình nền biển đẹp quá
Của bác đây: http://www.mediafire.com/?hui1p4xcc53b9k9
Bó tay... đẹp gì mà đẹp zữ zội zị:shocked7fl:
Bài vik công phu quá, Thanks bác Bòi nhìu lớm ^^
chu choa, đẹp rứa .thank bạn
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn cho mình hỏi đoạn "Take ownership cho file explorerframe.dll" xong thì khi chép file "explorerframe.dll" trong x86 qua thì nó báo copy and replace mình ok thì nó không chịu, và báo là cái cũ đang chạy dưới 1ctrình khác
Phải take ownership cái file ở system32 ấy nhé
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
13 năm
em chay registry rui take file trong system32 rùi mới chép vô nhưng khi chép vô thì nó báo copy and replace em chọn thế nhưng nó k chịu và try again thui

+ Copy tất cả các file trong mục x86 hoặc x64 vào C:\Windows\System32 với chế độ "giữ cả file cũ" mà không copy đè lên file cũ.

+ Trong C:\Windows\System32 tìm đến file explorer.exe hoặc ExplorerFrame.dll (là các file mặc định cũ của hệ thống) nhấp chuột phải vào đó và chọn Take ownership để cho phép thay đổi tên của 2 file này (thường thì theme sẽ kèm theo 2 file này để thay đổi mặc định của hệ thống nhưng ở theme mà mình ví dụ cho các bạn thì chỉ có ExplorerFrame.dll mà thôi nên chỉ cần Take ownership cho 1 file ExplorerFrame.dll là đủ)

+ Sau đó đổi tên file cũ ExplorerFrame.dll hoặc explorer.exe có cái đuôi .001 ở đằng sau (VD: ExplorerFrame.001.dll hoặc explorer.001.exe) sau đó đổi tên file từ theme down được (thường sau khi copy sang C:\Windows\System32 nó có dạng ExplorerFrame (1).dll hoặc explorer (1).exe) thành ExplorerFrame.dll hoặc explorer.exe.

Bây giờ khởi động lại máy và tận hưởng thành quả nhé.

Sorry, mình đã cập nhật lại cách làm. :eek:
cái trích dẫn dài quá, hoa hết cả mắt :furious:
Muốn sửa lắm nhưng mà không làm cách nào để liên lạc với các bác ấy để sửa 😢
Cám ơn bạn..................................
anvuitinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
làm xong cái món này chắc e điên luôn, nhìn rối tung mắt, hic, bác này pro quá....
hoanghaivn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hà quái cũng công phu phết nhỉ? Hôm nào qua làm giúp bạn cái, bạn đỡ phải làm 😆
Mài ở HP bạn ở HN, khi nào lên HN bạn làm cho không thì tự đọc bài viết mà làm :eek:

hoanghaivn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dùng rainmetter với mấy cái linh tinh cũng ngon rồi. Bạn chỉ kết cái ảnh biển của m thôi
tuananh4vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình loay hoay mãi mới chỉnh được cái Yahoo theo ý mình. thanks bạn.
Sao mình không chỉnh được vị trí của icon ổ đĩa C D E nhỉ ?😕 cho nó hiện nên thì nó cứ suốt hiện luôn ở góc trên bên trái màn hình :furious:
Bác nhìn thấy chữ G be bé ở ổ đĩa ko !? Nếu thấy thì nó có 1 điểm chết để mình có thể move nó ra chỗ khác nhé: (bác có thể tham khảo qua ảnh)

Thanks bạn nhé, dù cái này hơi cũ, làm đẹp tập trung ở themes, icons, dock và rainmetter mà 😃
ôi bác chủ thớt đã nói đến rainmeter thì sau không post thêm mấy cái code làm cho nó lung linh luôn đi. em thì mù tịt chứ không em đã xí xọn roài.
Cái này cần gì code, đó là các skin down trên mạng về thôi. Có vài cái cần chỉnh sửa lại code, nhưng ít nên mình chỉ mang tính chất giới thiệu :eek:
Up.... cho anh em biết mà còn vọc :eek:
Need help

Mình chạy regit nhưng không được. tình y như bạn kia,có cách khắc phục không? máy mình win7 64-bit, mình thấy khả năng bảo mật rất cao nên không rename ngay trong forder System 32 được.
Thank bạn, bài viết rất ý nghĩa với những con người yêu cái đẹp.
Đã "take ownership cái file ở system32 ấy" nhưng windows OS vẫn không cho phép đổi tên...bạn có thể giúp mình khắc phục tình trạng này không? mình rất hứng thú với việc tùy biến giao diện windows laptop như trên android vậy.

---------- Post added at 11:43 AM ---------- Previous post was at 11:40 AM ----------

À, ghi chú thêm, nếu muốn có được lệnh :take ownership, thì sau khi chạy xong file cài như hướng dẫn của bác chủ " thớt" thì một số máy cần restart thì mới có được lệnh này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019