Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[The Big Picture] Giờ Trái Đất 2012

levuongthinh
3/4/2012 3:48Phản hồi: 74
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có 1 điểm khác biệt giữa việt nam và cả thế giới:
đó là đèn đường =))
phuoc34
TÍCH CỰC
12 năm
tắt đèn+ đốt nến+ gia tăng dân số cũng như không :rolleyes:
tắt đèn xxx 😁
hôm đó em check tinhte, facebook bằng điện thoại...ngồi cafe đến 10h đếm mới về!
q.toanr
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thấy từ năm đầu tiên Việt Nam tham gia sự kiện đầy ý nghĩa này, sau mỗi thứ bảy tuần cuối cùng của tháng 3 như vậy, có một cơ số bài báo và vô số bình luận mang tính đả kích việc tổ chức sự kiện này. Ngoài những suy nghĩ khác về sự kiện, điều vừa rồi làm mình không vui lắm.

Sự kiện này theo mình được hiểu, Giờ Trái Đất là có một tổ chức phi chính phủ - cụ thể là Quỹ Bảo vệ thiên nhiên quốc tế (World Wildlife Fund - WWF) kêu mọi mọi người tắt các thiết bị điện không cần thiết trong 1g từ 20g30 đến 21g30 vào ngày thứ 7 tuần cuối cùng của tháng 3 hàng năm. Mục tiêu là tiết kiệm điện trong 1g (những thiết bị không ảnh hưởng lớn đến sinh hoạt) còn mục đích của nó là nhằm nâng cao ý thức của mọi người về tiết kiệm điện (để giảm lượng khí C02 - là khí gây hiệu ứng nhà kính), xa hơn nữa là tác động đến ý thức bảo vệ môi trường.

Sự kiện đó là thế, và khi tổ chức bất cứ sự kiện nào bạn cũng phải bỏ tiền ra để làm. Nhiều bạn nói sự dưng sinh ra rồi tổ chức tốn kém, lấy tiền đó mà dùng vào việc có ích này, có ích kia. Mình xin hỏi là nếu không tổ chức, không căng băng rôn, khẩu hiệu, không TV, báo chí (dĩ nhiên là tốn rất nhiều tiền) thì có ai biết đến sự kiện? Mình nghĩ là các bạn có quan điểm này nên tìm hiểu về từ "truyền thông" kẻo sẽ lạc hậu ghê gớm.

Nhiều bạn nói, tắt điện ừ thì được nhưng lại đốt nến, lãng phí mà lại thải ra khí nhiều hơn. Mình nghĩ, về lượng khí thì mình không dám nói vì không đo đếm được. Nhưng hành động của chương trình là tắt điện - thế chả lẽ cứ bật điện sáng trưng rồi tuyên truyền tắt điện?! Nhưng con người bình thường thì không thể nhìn trong bóng đêm được và người ta nghĩ đến nến, đuốc.
Và rất nhiều các lý do để các bạn ném đá khác nữa...

Về việc tổ chức sự kiện, bản thân mình cũng thấy có nhiều điều cần nói, như rác thải sau sự kiện, các bạn đến tham gia đốt linh tinh... sẽ có những điều đáng trách. Nhưng mục đích của việc tổ chức cũng là để các bạn chú ý đến và có thể khiến bạn suy nghĩ một chút và hành động gì đó.

Bản thân sự kiện đã thay đổi để nhấn mạnh về ý nghĩa của mình khi đổi biểu tượng từ số 60 (cho 60 phút đồng hồ) thành 60+ (không chỉ là 60 phút)

Mình buồn vì việc tuyên truyền của các đơn vị tham gia chưa được thật tốt khi để nhiều người vẫn có cái nhìn tiêu cực về sự kiện. Và cũng buồn vì có rất nhiều bạn không tìm hiểu kỹ càng hơn về Giờ Trái Đất. Hi vọng các bạn có thời gian nhiều hơn để tìm hiểu về sự kiện rất ý nghĩa này. Và... có hành động.

Bài này là suy nghĩ của mình sau khi đọc những ý kiến xuất phát từ việc không hiểu rõ ý nghĩa của chương trình. Là quan điểm cá nhân chứ không mang ý dạy đời. Xin lỗi nếu làm phiền các bạn.
Các bạn không thấy chương trình quảng bá chiến dịch giờ Trái Đất này quá tốn kém kèm thêm vào trong thời gian 1 tiếng tắt điện thì đốt nến lãng phí vô cùng, tại sao giờ đó không đi ngủ sớm lun đi 😃
Năm ngoái các bạn tắt đèn nhưng lại đốt nến nên cũng bằng âm. Chẳng hiểu năm nay thế nào o_O
Lúc đấy đang đứng ở Bờ Hồ...tắt điện....nghe liền mấy cái OÁI và sau đó là một cơ số cái cái BỐP 😁
rayz
TÍCH CỰC
12 năm
nhà mình hum 1-4 bị bão, cúp điện từ 6h tối đến tận 1h sáng hum sau =]

phải gọi là after the earth hour lun =)))
tắt đèn mà quạt, TV mở...
vithienlan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chỗ mình cũng thấy tắt đèn, mọi người đi nghe nhạc thấy vui ghê
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
toàn những cảnh đẹp , tắt điện vẫn thấy đẹp
hoeo007
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tối đó, em cũng đến ủng hộ chương trình được tổ chức tại nhà văn hóa thanh niên TP HCM.
hưởng ứng nhiệt liệt đây 😁
Godfire
ĐẠI BÀNG
12 năm
link ảnh die hết rồi
Điện thì càng này lên giá ---> dân than khổ

Điện thì càng ngày lên giá ---> EVN than lỗ

Tiết kiệm thế này khéo tháng sau mấy ông EVN lại lôi lên báo than lỗ nặng nữa.
tnkien
ĐẠI BÀNG
12 năm
hihiih, lúc đó bác không thấy trời chuyển mưa giông à, đúng ra là có 1000 cái đèn, but đốt cái nào thì gió thổi tắt cái đó. Vì chương trình có truyền hình trực tiếp. Do đó phải cắt bỏ tiết mục đó bác ạ. Em còn tưởng bể luôn đó chứ, làm ngoài trời mà mưa thì coi như khóc.

Link ảnh của Hội An.http://dantri.com.vn/c20/s20-581075/lung-linh-gio-trai-dat.htm
nếu mỗi ngày đề có 1 Giờ trái đất thì sẽ tiết kiệm được khối điện...
Tình hình mai thi đề trg em vào giờ trái đất, ko pit tổ chức nào thực hiện nhỉ
giờ Trái Đất mỗi ngày, earth hour everyday!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019