Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[The Big Picture] Hình xăm – Sức hút từ những mũi kim

levuongthinh
27/8/2012 15:20Phản hồi: 351
[The Big Picture] Hình xăm – Sức hút từ những mũi kim
Loài người đã thực hiện những việc tương tự như xăm mình cách đây hàng ngàn năm. Một hình xăm có thể là một sự hồi tưởng, một lời cầu nguyện, một cảnh báo, hay đơn giản là một tác phẩm nghệ thuật. Tại Việt Nam, nhiều người vẫn còn có thành kiến với việc xăm mình, và xem những người xăm mình là người không tốt. Để điều này thay đổi thì cần phải có nhiều thời gian hơn. Những hình ảnh sau đây sẽ cho chúng ta thấy nghệ thuật xăm hình trên khắp thế giới.
[prebreak][/prebreak]

351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tội nghiệp con Heo...

tải xuống (1).jpg
VISY
ĐẠI BÀNG
12 năm
@linh_meego Chả phải, bác ấy đang muốn nói là giành giật cơ mà.
@VISY hêhê em đang thử bác ấy thôi chứ nó là "giành" mới đúng tranh giành, giành giật...😁
@jack93 phát huy mạnh naz bác 😁
@quocanh58 Theo dõi bạn nói chuyện,bạn đừng vin vào chính tả để đả kích người khác,cũng giống như không nên xem hình xăm để đánh giá con người,nói chung là câu nệ tiểu tiết.
ĐẸP VÀ RẤT NGHỆ THUẬT.... 1286952247-david_beckham_2.jpg
@hieuphan06071985 Nghệ thuật ở đâu và đẹp ở chỗ nào?
@best_it_leader đẹp ở chỗ đường nét công phu tinh tế trên người bk và giá trị ở những dòng chữ sau lưng anh ý..mấy ai biết beck xăm những gì trên người..???
@best_it_leader hẳn bạn là phụ nử...
Đẹp đấy 😁

Nhưng các cụ nhà mình toàn bảo xăm là bọn đầu đường xó chợ 😔
@kiparies ngay xua ty nua thi minh lam cai dau soi o nguc ! nhung bi cac cu noi ghe qua ! may ma moi dan thu!
jo danh choi mot dan !
@kiparies Tục xăm mình ở nước ta có từ thời Hùng Vương. Theo truyền thuyết thì chính Lạc Long Quân đã dạy dân ta dùng Chàm để "vẽ" lên người, mục đích là những lúc lặn xuống biển các loài Thuồng Luồng (1 dạng của rắn biển khổng lồ), thủy quái nhầm tưởng đồng loại mà tránh. Lạc Long Quân còn dạy dân ta dùng sơn vẽ 2 mắt ở đầu thuyền để thủy quái từ dưới nhìn lên thấy đó mà nhầm tưởng đồng loại, tập tục này duy trì tới ngày nay và gần như là 1 nét văn hóa riêng của ngư dân Việt.
Riêng tục xăm mình thì sao đó chỉ truyền trong giới quí tộc và tầng lớp quân nhân nhằm thể hiện giai cấp, lòng trung thành hay đơn giản là tự nhắc nhở mình. Đặc biệt là các vị vua từ thời LÝ cũng duy trì tập tục này bằng hình xăm hình rồng 5 móng trên đùi trái và cũng chỉ có vua mới được dùng hình xăm này. Đến đời Nhân Tông nhà Trần thì vua ra lệnh bãi bỏ lệ này trong hoàng thất và quan lại...đơn giản vì vua sợ đau nên đã từ chối xăm. Sau đó tục này chỉ còn trong dân gian...
Tóm lại xăm mình không cứ là người xấu mà chỉ vì người xấu thì khoái xăm mình.
@kiparies Mốt ông xăm lên trán 3 chữ " Thát Tung Của " cho các cụ khỏi nói .
@kiparies Cái thời đó là xa xưa rồi bác
bobo19966
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đau ko nhểy :eek:
@bobo19966 lấy nét thì đau chút chút còn đi màu thì ko đau bạn ah! nhưng đừng thử nhé😃
Phan_Quan
TÍCH CỰC
12 năm
Xăm 3 chữ "Hận thằng xăm"
@Phan_Quan Xăm. Không phải xâm đâu bác.
Phan_Quan
TÍCH CỰC
12 năm
@Kaiderella thanks đã chữa lỗi
E cũng mê mẩn hình xăm ^^!
Sắp kín ng roài :|
tuổi trẻ ai cũng có những sai lầm, nông nổi nhưng xăm lên da thịt mình thì quả thực là một sai lầm lớn nhất!
@ptp49 Ơ ! Mình mới làm giấy khám sức khoẻ để đi xin việc mà. Có làm sao đâu nhỉ 😃 Mình có hình xăm ở tay mà có ai ghét đâu. Mọi người còn quý hơn ý.
@Simmi_bg ai quý hơn cơ
@duc12atl Nói chung là ko bị soi mói, để ý.
@ptp49 chuẩn! em có 22t thôi,bạn bè có nhiều đứa xăm lắm,gọi là gì nhỉ tatto hay sao ấy,công nhận là cũng đẹp,cũng có thể tạo ra cho mình 1 phong cách riêng,nhưng cũng chính vì "bảo hành đến lúc bốc mả" nên có khi tìm cách khác để thể hiện phong cách của mình thì hơn,em chưa bao giờ nghĩ mình sẽ xăm mình!
Theo Mít đọt family thì những hình xăm ( body avatar) này sẽ bảo hành đến lúc bốc mộ:X
@acmonica ngày xưa 1 thời rất thích mít đọt(mót đi...) ^_^
vodanh_tk
TÍCH CỰC
12 năm
Nói chung là mình thích tự nhiên, không thích có bất kỳ thứ gì đó trên người mình cả 😃
Ngày xưa, các cụ nhà mình, xăm lên mình 2 chữ "sát thát" để nâng cao sĩ khí đánh đuổi quân xâm lược. còn bây giờ... cứ thích là xăm, chả có ý nghĩa gì. Nhiều ông đua đòi, xăm mấy câu tiếng anh hay arab, xăm xong còn chẳng biết nó nghĩa là gì nữa:mad:
Bó tay
Những hình thù ma quái quá, được phác hoạ bởi những tư tưởng ma quái.
Nghệ ThuậtTattoo rất đẹp và hoàn toàn không có gì xấu xa
tui thấy hoa văn trống đồng đẹp vậy mà kô thấy ai xăm nhỉ
@lhitvietnam 😁 Tui thấy xăm hình Michael jackson mới đẹp thì sao hả bạn, trống đồng đẹp theo kiểu trống đồng, bạn không thấy hình khác đẹp thì thôi sao nói vớ vẩn được
Tui dám chắc là người xăm chẳng bao giờ nghĩ họ xăm cái hình " Vớ vẩn " lên người họ cả
@brandnew2012 Show hàng cho anh em chiêm ngưỡng Trống đồng đi bạn
@mrliem86 bạn seach gl hoa văn trống đồng của Cường Em đi
@mrliem86 có nè bác

Cái này có được gọi là công nghệ không vậy? Công nghệ xăm hình nghệ thuật à?
Tinh te thật có nhiều cái mới mẻ quá😕 Nghệ thuật có được bao nhiêu người nhỉ? Công nghệ và ứng dụng thực tiễn vào nền văn hoá à.
Các bác uyên bác vào gỉải thích giùm đi:p
@hoanglegia "the big Picture" .... chuyên mục ảnh số
Thấy có đẹp đâu mà nhiều người xăm nhỉ ... em 14 tuổi đây thấy xăm có khi còn ghê rợn hơn nữa kìa ... tuy là nghệ thuật nhưng xăm vừa thui ví dụ như hình i LOVE you nhỏ nhỏ ngay tay xinh xin mà không mất thẩm mĩ ... mình thích tự nhiên
@Boykute30792 Người ta bị cuốn theo thị dục của bản thân, khi đã xăm 1 hình thì sẽ muốn có 1 hình ở chỗ khác, và cứ như thế
@daniel.chivas hì ... nghe nói có người săm ngay chỗ ấy của mình , không biết lúc xăm sao nhỉ hề hề chắc "sướng" lắm khà khà
Em thì mới xăm bên cánh tay phải,đang tính xăm một chú koi lên cánh tai trái mà chưa đủ điều kiện 😁
iphoner13
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn mấy hình xăm khắp người cảm tưởng cứ như mặc một cái áo mà ko được thay suốt đời ý nhỉ 😁

Ôi xem xong mới yêu cái làn da trinh nguyên của mình biết bao nhiêu.
Tớ có hình xăm 1 con rồng đang quấn quanh cái "ây" , lúc nào sẽ show hàng cho anh em coi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019