Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[The Big Picture] Tháng 12 từ khắp nơi trên thế giới

levuongthinh
1/1/2014 20:19Phản hồi: 68
[The Big Picture] Tháng 12 từ khắp nơi trên thế giới

Tháng 12/2013 vừa qua, thế giới chứng kiến những đợt lạnh bất thường mà có khi đến hàng chục năm mới diễn ra một lần. Nhưng cùng với đó ở nhiều nơi nhiệt độ cũng tăng cao, nắng nóng, như ở Buenos Aires nhiệt độ lên hơn 35 độ C, còn ở Ai Cập, lần đầu tiên đã có tuyết rơi sau gần 100 năm, trong khi Dải Gaza thì lại bị mưa lớn gây ngập lụt. Dưới đây là những hình ảnh tiêu biểu về thời tiết từ khắp nơi trên thế giới trong tháng 12, mời các bạn cùng xem.
[prebreak][/prebreak]

Eve Grayson, một người chăn tuần lộc ở khu Cairngorm Reindeer Herd, dẫn đàn đi ăn ở Aviemore, Scotland, 23/12/2013. Tuần lộc được mang đến Scotland vào năm 1952 bởi một người Thuỵ Điển của Sami Reindeer, Mikel Utsi.

Một người phụ nữ với chiếc dù bị gió cuốn trong khi nước từ sông Ouse tràn lên lối đi bộ trên bờ ở York, Anh, 23/12/2013.

Anh Ezequiel Gauna tắm mát tại một đài phun nước ở trung tâm Buenos Aires, Argentina, 17/12/2013. Điện lưới ở Buenos Aires đã quá tải khi nhiệt độ tăng cao và cùng lúc tất cả mọi người bật điều hoà để giải nhiệt. Theo chính phủ, họ đã tăng công suất điện thêm 10.000MW vào lưới điện trong thập kỷ qua, nhưng nhu cầu của cả nước vẫn vượt quá khả năng đáp ứng của hệ thống.

Bức tường phía Tây (hay còn gọi là Bức tường than khóc) và đền thờ Dome of the Rock, hai trong số những thánh địa linh thiêng của người theo đạo Do Thái và Hồi giáo, bị phủ dưới một lớp tuyết trắng ở Jerusalem, 13/12/2013. Những đợt tuyết rơi đầu tiên đã khiến nhiều người dân Israel và Palestine bất ngờ; cơn bão Alexa mang theo gió mạnh, mưa lớn và tuyết rơi dày đến với một phần của Trung Đông.

Trẻ em Palestine chơi trò ném tuyết trước đền thờ Dome of the Rock ở khu đền Al-Aqsa, thuộc thành phố cổ của Jerusalem, 12/12/2013.

Một người đàn ông Palestine ẵm đứa con trai giơ lên cao và bóng của họ in dưới dòng nước khi họ đi bộ dọc theo con đường trước bãi biển ở Gaza City, 17/12/2013.

Một người đi bộ hạ thấp người để đi qua một cái cây bị đóng băng trên đường S. Clair Ave. ở Toronto sau một trận bão khiến thành phố bị ảnh hưởng và mất điện, 22/12/2013.

Quảng cáo

Những cành cây bị lớp băng bao phủ ở Toronto, 22/12/2013.

Sương giăng dày ở Lahore, thủ phủ của tỉnh Punjab, Pakistan, 17/12/2013. Ít nhất 11 người đã thiệt mạng và 67 người bị thương trong đêm ở Punjab do các vụ tai nạn vì sương dày.

Một chú chim cổ đỏ American Robin đi tìm thức ăn trên một cái cây đã bị đóng băng ở Augusta, Maine, 22/12/2013.

Gió thổi tung tóc của một người phụ nữ trong trận bão tuyết ở Quebec, 22/12/2013.

Quảng cáo

Một người đi bộ cố gắng giữ cây dù của mình khi đi trên đường Oxford, London, Anh, 23/12/2013. Bão cùng với những cơn gió mạnh và mưa lớn đã khiến khiến nhiều tour du lịch phải bị huỷ bỏ, một người trước lễ Giáng sinh.

Nhân viên đóng cửa của quán ăn để bảo vệ khách hàng trước những cơn gió mạnh ở Cancale, Tây Bắc nước Pháp, 22/12/2013.

Ông David Puffer gọi giúp đỡ khi xe của ông bị mắc kẹt dưới dòng nước lũ ở hạt Baxter, Arkansas, 21/12/2013.

Đàn vịt tập trung tại một lỗ hổng trên lớp băng ở cái hồ ở công viên Julia Davis, Boise, Idaho, 15/12/2013.

Một lớp băng phủ lên chiếc lá của cây phong Nhật Bản sau một trận bão băng ở Toronton, 22/12/2013.

Một người tuyết sau trận bão băng ở Ontario.

Một biểu hiệu bị băng bao phủ ở Brampton, Ontario.

Hai người đi bộ qua những hàng cây bị ngã do băng phủ dọc theo một con đường đầy băng ở Toronto, 22/12/2013.

Những cành cây bị băng bao phủ sau một trận bão băng ở Toronto, 22/12/2013.

Quả châu trang trí ngoài cửa cũng bị băng bao phủ ở Toronto, 22/12/2013.

Ông Warren Milne xây một chiếc lều tuyết (kiểu của người Eskimo) trước nhà sau một trận bão băng ở Toronto, 22/12/2013.

Băng treo trên một bảng đèn tín hiệu và bảng đường sau trận mưa ở Toronto, Ontario, 22/12/2013.

Quả mọng bị băng bao phủ ở Toronto, 22/12/2013.

Một chiếc xe đạp bị băng bao phủ sau trận mưa ở Toronto, 22/12/2013.

Đọt cây bị băng bao phủ ở Toronto, 22/12/2013.

Xe hơi chạy ngang qua một cành cây bị gãy treo trên dây điện sau một trận bão băng ở Toronto, 22/12/2013.

Cành và lá cây bị phủ một lớp băng ở Toronto, 22/12/2013.

Sau một trận bão băng ở Toronto, 22/12/2013.

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời ông mặt trời
Tạo hóa ....
@laithanh2 Bao nhiêu người phải nghỉ làm nằm nhà đó bác ơi...cảnh ko lương 😔
Thích nhất tấm người chăn tuần lộc, nhìn cứ như một tấm tranh thuỷ mặc vậy.
lạnh quá cũng khổ ;) mà nóng quá cũng khổ !
con người thích nghi để tồn tại là cả một vấn đề ấy chứ .
mình thích tấm này quá ;)

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
@Mi Xì Trét Bà Tám Mình tưởng tranh vẽ chứ? y như vừa vẽ bằng bút chì
Tinh tế cũng lắm ý tưởng cho cái tiêu đề thật. Tháng 12 rồi tháng 1 rồi tháng 2 rồi hết hè sang xuân, viết ba giờ cho hết chủ đề.
@nhadangky
sao lại nói thế ?
có cần quá gay gắt như vậy hay không ?
@vi.m.Wikipedia.org đồng ý với bác!
@nhadangky The Big Picture là một tờ báo rất lớn, chủ thớt chỉ quote lại thôi bạn ạ. Bạn ko thích đọc thì đi ra.
Mình cảm thấy xem nhưng topic này rất hay vì mình đc chiêm ngưỡng rất nhiều nơi trên TG dưới góc máy nghệ thuật.
dk4r
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhadangky Vô link gốc ngó đi bác, tinhte dịch thôi. Mà ko hết chủ đề thì sao? Thấy giọng điệu bác có vẻ hơi bài xích.
Toàn thấy Toronto
nhìn thấy lạnh phát sợ
mình chỉ thích nóng chứ ko thích lạnh tính nào cả
45 độ vẫn sướng hơn là 5 độ 😔
cao1m3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenmartin chắc mấy bạn ở nước ngoài quen khí hậu và làm việc văn phòng nữa.. mình về Phan Thiết nóng 45 độ vẫn ra duong di làm được bình thường.. còn ra Bắc Bộ toàn trốn trong phòng k dám ra ngoài làm😕
@cao1m3 mình ko hiểu!!! bạn không chịu được cái nóng ngoài bắc?? miền trong đúng là khí hậu vẫn ôn hòa hơn so với miền bắc (cụ thể là HN)
@vietdoan20062006 lúc 45 độ bạn mê man rồi sao còn biết thích hay k
cao1m3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenmartin tóm lại nóng chịu được.. lạnh chịu không được..thà làm việc văn phòng khác... còn công việc ngoài đường nóng còn có chổ núp.. lạnh thì thôi rồi.. ý mình là vậy
Đẹp quá
Thời tiết đang dịch chuyển. Một ngày không xa Hà Nội sẽ có tuyết
thích tuyết nhưng sợ lạnh. mười mấy độ là rung như cầy sấy rồi
@hienhpline Mấy chỗ có tuyết nó lạnh kiểu khác gió mùa của mình, báo 0 độ nhưng trời nắng chang chang, đi ra đường cũng không thấy rét gì lắm. Không ghê bằng mưa dầm gió bấc nhà mình đc 😁 :D 7 độ mà mưa dầm gió bấc thì ui xùi....
@MrMinimum đấy gọi là rét mướt ( vừa rét vì lạnh, vừa ướt vì mưa phùn, mưa bụi, và gió )..
em về bắc vài lần là ngán luôn
@MrMinimum bác nói chuẩn đấy, mình đợt trc thấy tầm 10 độ bên họ = 17 độ bên mình, 0 độ vẫn lạnh nhưng ko đáng kể như 10 độ ở VN lạnh thấu xương @@
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp quá @@
bài viết quá hay và chi tiết
Sao nhiều ảnh được chụp ở Toronto vậy Bác chủ???
chiendat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@congdanhchiefofficer Tại vừa rồi ở Toronto có bão tuyết đó bác...nên băng phủ lên tất cả mọi nơi...đẹp lắm...nên có nhiều người chụp hình...em cũng chụp quá chời mà không đẹp được vậy 😁
xulanh_cz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@congdanhchiefofficer chắc bác ấy đang ở toronto
@chiendat Đẹp thì đúng là đẹp, nhưng nguy hiểm thì khỏi bàn luôn...
Hôm đầu tháng 12 ở Dallas cũng có đợt băng phủ gần tuần lễ, kèm theo 1 trận cháy nhà lớn vì có thằng điên mở lò sưởi quên tắt...
@chiendat Bác ở To hả e ở Calgary cũng lạnh teo hết cả người, nghe nói bên bác trước đó còn có cháy lớn nữa phải k?
chiendat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamblue2002 Em ở Guelph bác ơi...cách To 1 tiếng...mà mới hôm kia có 1 nhà bị cháy...còn bên Toronto thì cúp điện khoảng 1 tuần
tuyết đẹp nhưng nó thật tồi tệ
băng nứt là bọt vịt này chết đuối hết cho mà xem 😁
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình chỉ thích 37°C thôi.

Sent from my LENOVO P770 using Tinhte.vn mobile app
đúng là tồi tệ. đẹp thì có đẹp nhưng chỉ cần tưởng tượng cũng thấy họ khổ thế nào rồi.nhất là bức ảnh chăn tuần lộc
kiến trúc châu âu đẹp quá
xulanh_cz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@onion.baby phuc bac that toronto ở châu âu cơ đấy
@xulanh_cz à không. mình bảo pic nhân viên quán ăn che gió cơ. kiến trúc của Pháp luôn đứng hàng đầu mà. còn Toronto ở Canada, mà Canada thì ở bắc Mỹ đúng chưa? 😁
Sau khi tinhte nâng cấp , gõ tiếng việt bằng đt lỗi tè le vậy admin ?
@trungakira Phát hiện ra bác gặp vấn đề cũng hơi giống mình, tuy nhiên mình hay bị dính lỗi khi chèn chữ chứ không bị lỗi khi gõ chữ, mà cũng không biết là do tại sao, đúng là sau khi tinh tế nâng cấp thì mình mới bị vấn đề này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019