Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thế nào là 99%, thế nào là BrandNew!!

cataluynia
29/12/2007 5:13Phản hồi: 36
Mình hỏi một câu này hơi động chạm tới các bác bán hàng trên này một chút!

Mình tham khảo trên này thấy các bác có rao bán một số loại máy BB thì thấy có 2 loại:

+ 99% fullbox, nghĩa là thế nào?

+ BrandNew, có thật sự là BrandNew không?

Mình muốn mua một cái máy nhưng không thích hàng Quảng Châu mông (vì mình cũng đã dùng BB hàng này chán rồi)! Bác nào biết thì chỉ giáo nhé!
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theo cá nhân em nghĩ thì 99% là kiểu máy mới tinh, mới bóc ra unlock, Brandnew là mới cứng cựa. chưa dùng chưa sờ mó gì cả,

Tuy nhiên, cũng có nhiều bác mới sử dụng đc 1 thời gian rất ngắn, máy ko bị xước xát gì, trông như mới nên có thể tạm coi như 99% cũng đc.

Bên cạnh đó, e thấy vãn có 1 số quan điểm bị đánh đồng thế này: "máy mới 99% chưa xước gì" là VỎ mới 99% hay là cả máy ? hay là chỉ vỏ mới còn bên trong có khi lại cũ ?

Brandnew cũng có loại brandnew mới tinh nguyên hộp chưa mở hoặc đã mở ra để unlock. Về cơ bản 2 loại này thì chả khác gì mấy và ko có gì đáng ngại. (ko mở ra unlock thì dùng thế nào đc nhỉ? trừ khi bác nào tự đi unlock)

Nói chung, theo em thấy: mua ở cùng 1 địa phương, có thể đến tận nơi xem máy và thỏa thuận giá cả thì ko nói làm gì. còn lại, điều quan trọng là phụ thuộc vào UY TÍN và sự của người bán thôi.

Thuận mua vừa bán, người đi buôn phải có lãi thì mới đi buôn. Nhưng em nghĩ ( cũng như nhiều bác khác nghĩ) thà mua đắt hơn 1 tí mà biết được chính xác giá trị cái món đồ của mình nó như thế nào thì vẫn ok.
Khó hiểu thay! 😁 lẫn lộn hết cả không biết thế nào mà lần :p
Theo em:
- Brandnew: nguyên tem, chưa bóc hộp ra .
- Fullbox: Đã bõc hộp, nhưng còn nguyên và đủ đồ.
- 99% : đánh giá rất chủ quan, mang ý nghĩa marketting thôi.
Vâng, thực ra hiện nay cũng có loại brandnew là đã mở ra rồi đấy bạn ạ.
Ý mình muốn hỏi là cái máy mà người bán nói 99% hay BrandNew đó có đúng là 99% hay BrandNew hay không? Chứ hàng Quảng Châu mông lại thì mình dùng nhiều rồi, hiện giờ đang muốn tìm một con xịn thật sự...
Nếu cái BB là 1 girl thì có thể hiểu thế này :

Brand new : chưa từng yêu, chưa từng nắm tay, chưa từng hun... :X

Full box : chưa từng ...cởi, có thể đã hun 😁

99%: chưa..."chọc ngoáy" :D

95% : thôi rồi Lượm ơi @@

So sánh vui thôi, chúc các Bác một ngày vui vẻ...
tomgk
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nước vỏ lựu,máu mào gà
mượn màu chiêu tập,gọi là Brand new (Xin lỗi Cụ Nguyễn Du).:p
Lời giải thích rất tuyệt, e thích bác roài đó! hẹ hẹ!
Bác này nói hay đấy, bữa trưóc ra đường tán e kia cũng nói hàng brawdnew nhưng mấy hôm nay mới phát hiện là likenew đó bác àh! hic
taxtuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@CADman Vậy 98% là sao hả bác?
sonmilano
ĐẠI BÀNG
16 năm
HAY a` ! e thích cái cách bác CADman giải thich
sao không thấy ông thương gia nào vào trả lời cả nhẫy, mấy bác lập topic này không sợ đụng chạm sao, nói chung gặp em BB còn BN thì quá tốt, nhưng mà hàng 99% dù thấy không thỏa mãn trong người lắm thì cũng vẫn ok mà, chỉ cần chất là được, gặp em hay hõng vặt thì BN hay 99% cũng như nhau thôi!
Oạch!

Em cũng mới tập tành bán buôn mấy chú BB. Tất nhiên ai đi buôn mà chẳng mong có lãi, tuy nhiên đi buôn BB cũng vì để thỏa mãn cái đam mê của mình.
Nói thật với các bác chứ em cũng chả hiểu 99% với 9...% là do cơ quan, tổ chức nào giám định, đánh giá nữa.
- Hàng phải mông lại cũng chỉ vì 99% người mua lúc nào cũng muốn con máy của mình trông phải thật mượt mà cho nên người bán cũng phải làm như vậy cho dễ bán.
- Thực ra thì chỉ có rất ít con máy được gọi là mới tinh (chưa hề qua sử dụng, động chạm), còn hầu hết là đã sử dụng. Có thể có con sử dụng ít thì vỏ máy còn gần như mới tinh, không vết tích gì, một số con có một vài vết xước trên vỏ máy, những con này được một số thợ tay nghề cao tân trang lại vỏ máy một chút để trông cho "ngon lành". Cấu hình phần cứng có thể nói là như nhau, vẫn dùng bét nhè. Như vậy là người bán bán được hàng, người mua mua được máy đẹp. Tất nhiên con máy nào dùng mà chả có vết xước, trừ khi người mua mang về bọc vải nhung xịn, cất vào két sắt. 😁
- Một số trường hợp cứ nhất khoát phải mua bằng được cái gọi là hàng zin 100% nhưng có lẽ phần lớn số này mua phải hàng đã bị mông lại bởi những tay thợ tuyệt vời, có thể còn hơn cả nhà sản xuất.
- Vì vậy nói chung là giữa người mua và người bán nên có sự thỏa thuận, thuận mua, vừa bán. Và vì không có một cơ quan, tổ chức nào chịu trách nhiệm về việc giám định, thẩm định độ Zin hay độ mới bao nhiêu phần trăm nên theo tui ta không nên quá nặng nề chuyện này nữa, nên tạm coi như đều là hàng dùng rùi, và còn đủ mới để ta có thể chấp nhận được, vậy thôi.
Nếu các bác cứ quyết định chẻ ngoe chuyện này thì phải có một tổ chức có đủ thẩm quyền thẩm định về BB (hàng lậu 100% thì lấy đâu ra cái tổ chức này), cuối cùng cũng chỉ là chuyện tầm phào bên lề cuộc chơi thui.
Cuối cùng chúc các bác nào thích săn hàng ZIN 100% tìm được hàng như mong muốn, mặc dù các bác đã biết chuyện "bịt tai trộm chuông" và "mò kim đáy biển". (tất nhiên ngoại trừ trường hợp các bác mua được tận gốc của nhà sản xuất với cái giá ở trên trời)
(văn vở không phải là sở trường nên có thể câu từ hơi lủng củng mong anh em bỏ quá nhé, chỉ là nói lên suy nghĩ của mình thôi)
Tất nhiên, mình nêu vấn đề không phải là muốn động chạm tới bát cơm của các bác bán BB, bởi vì mình cũng chỉ là người yêu thích và sử dụng BB ngay từ những ngày cái góc BB trong tinhte còn rất hoang sơ.

Chính vì yêu thích BB nên mình muốn thật sự có được một chiếc BB thật xịn, thật ngon lành -> mình muốn tìm hiểu xem những chiếc máy bán ra trên thị trường như thế nào, chỉ thế thôi!

Đợt vừa rồi mình cũng có dịp qua Đức, cũng đi lùng mua BB và mình thấy giá của BB bên Đức khác xa giá của VN hehe... Đành về VN mua thôi!
mình cũng nghĩ nhu bạn và ai yêu BB cũng đều mong sở hữu chiếc BB của mình thật xịn thật ngon lành và so với giá BB ở VN và ở nước ngoài thì khác hẳn nhau vì vậy với giá đấy mà sở hữu 1 em BB còn nguyên bản chua bóc tem thì quả là hơi khó trừ phi......he he......
Ý muốn của bạn thật là khó để đáp ứng, bởi vì ngay cả hàng chưa unlock mang về từ nước ngoài thì cũng có thể người mua ở nước ngoài đã sử dụng ( thử máy bằng mạng của nước đó chẳng hạn). Ở Việt Nam thì bạn không thể mua với giá hiện tại trên thị trường 1 con máy BB mới tinh 100% đâu. Bạn đã đi Đức thì bạn biết máy sim free giá bao nhiêu rồi chứ. Huy HP nói đúng đấy, nên chấp nhận trong khoảng có thể được.
Hi hi, các Bác, ở VN này chắc chắn vẫn còn 1 người bán hàng brandnew. Bác Nhatkhoa bán 8320 nguyên hộp, nguyên seal, chưa bóc hộp tý gì...Mình đã trực tiếp xem nên biết!
P/s: Em ủng hộ ý kiến của Bác thanghanoi!
Thiệt là pó tay...thay vì mua Brandnew hay likenew vậy thì các bác mua tren web amazon cho lành...mún rẻ mà đòi xịn 100% ây da thiệt bất mãn wá đi mà...xài 2nd vẫn tốt chán. Vỏ bị hư thay vỏ vẫn đẹp leng keng keke
các bác cũng nên thông cảm chứ! ai sử dụng điện thoại mà không muốn có chiếc điện thoại tốt nhất chứ! tuy nhiên bb không nhu nokia ,samsung hay những loại điện thoai thôn dụng khác tại việt nam vì thế người sử dụng bb chủ yếu là vì thích và đam mê nó và quan trọng nhất là người bán hàng có dám nhận và đảm bảo uy tín của mình hay không mà thôi! đi buôn thì mong có lãi, đi mua thi mong mua được đt tốt! hi vọng thỏa mãn được cả 2 bên là tuyệt vời nhất nhỉ?
Cac cu bao: tien nao cua nay, cac bac chap nhan di, dung doi hoi nhieu
+ 99% fullbox, nghĩa là thế nào? nghĩa là trong cái BB gần như có tất cả chỉ thiếu mỗi 1 cái mảng main nhỏ nhỏ tròn tròn do bị đục mất thôi.
nhan546156
ĐẠI BÀNG
13 năm
cũng chưa chắc bác, chẳng lẽ khi đi cưới 1 em về bác không mở ra test à ? em cũng đang xài 1 em hàng 2nd (k fullbox nữa cơ) nhưng xài vẫn chất, test IMEI PIN thì đều trùng với nhà sản xuất hết. quan trọng là chất lượng thôi các bác à
awp1323
TÍCH CỰC
13 năm
hàng 99% theo e chỉ là cách nói để bán thôi. VD như vừa dùng được khoảng 2, 3 tháng, máy dùng giữ gìn, k sướt sát gì, k rơi đập, thì có thể coi là như vậy. Dùng lâu hơn (vd 6 tháng) thì dù có giữ nhưng vẫn sẽ có những vết xước nhỏ, rồi bàn phím dùng nhiều trong 6 tháng đó dù còn tốt như cũng k thể như máy mới vừa bóc. có lẽ dùng 6 tháng thì còn 95%😁 máy nào dùng hết bảo hành bảo tỏi rồi thì cứ coi là 90%.
Full box là còn nguyên hộp sách đĩa, phụ kiển chuẩn zin theo máy ban đầu:D
còn 1 trường hợp cũng coi là 99% là vừa mới thay 1 loạt đồ Tàu mới cứng cựa, chưa dùng bao giờ:D

---------- Post added at 08:37 AM ---------- Previous post was at 08:35 AM ----------

Kết câu bác nào. trong box mua bán nhiều bác bán với giá rất rẻ, chắc chắn máy có vấn đề nên muốn bán tống bán tháo cho nhanh.
tiền nào của đấy, đừng tham rẻ rồi có khi tiền mất tật mang.

---------- Post added at 08:38 AM ---------- Previous post was at 08:37 AM ----------

chắc bác học định nghĩa này của các thương gia:D
Nói tóm lại gần như toàn bộ BB ở VN đều đi qua THAH rồi về đây.........
:adolf: Vớ vẩn. :adolf:
E bảo gần như chứ có phải tất cả đâu mà vớ vẩn hả bác
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
13 năm
Gần đây thấy nhiều cửa hàng quảng cáo là hàng BRAND NEW, nhưng chụp ảnh lên lại thấy dán miếng seal màn hình có bọt lỗ chỗ (thường thấy ở các loại máy mông má) chứ không phải seal xịn của nhà mạng (vd như "Welcome, to start using your smartphone, please see the getting started guide" hay "Txting, Drving,..."). Vì vậy khi mua cần tìm hiểu kỹ trên mạng, chớ nên tin lời quảng cáo kẻo mua hàng giá brand new mà lại dính hàng mông má các bác ạ. 😃
bbnumber1
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thớt này có hơn 3 năm nay rồi lại được lôi lên để bàn luận.
Mình thì đã "được" dính 1 em brandnew mà hộp đặt làm 1 nơi, linh kiện mua 1 nơi rồi ráp lại.
Đấy là lời thương gia bán máy cho mình sau mấy tháng mình dùng phát hiện ra, chứ lúc bán vẫn kêu là brandnew.
http://www.tinhte.vn/blackberry-javelin-8900-318/8900-la-bold-hay-la-cuver-522520/
adolf
ksez2002
ĐẠI BÀNG
13 năm
Máy mình là hàng bean leu..💣
E thì nghĩ :
- Brandnew : máy cứng cựa, chưa bóc hộp, chưa khui seal trên hộp.
- Fullbox : chia làm 2 trường hợp :
1. Máy mua từ nước ngoài về ( người dùng, k phải thương gia nhé ) : đầy đủ phụ kiện, dùng chán bán lại, máy vẫn mới hoặc hơi cũ
2. Máy từ Trung Hoa anh hùng đóng hộp mông má lại : k trùng Imei hoặc trùng Imei nhưng k trùng mã Barcacode.
- Like new, 99% :
1. Cũng là của người dùng, dùng chán bán lại nhưng giữ máy nên máy vẫn mới ( chỉ máy + phụ kiện, k box do mất hoặc vứt đi )
2. Thương gia nhập về, thay vỏ hoặc sử dụng vài thủ thuật để làm máy trở nên lung linh 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019