Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thêm font cho webOS để hiển thị tiếng Việt tốt hơn

vuhai6
20/12/2010 2:2Phản hồi: 199
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

titaacos
ĐẠI BÀNG
13 năm
ờ, cái này mình cũng đang thắc mắc, bác nào xử lý giúp
bác hỏi cái j? nói vậy ai bit mà jup
chắc bác ý hỏi lại cái mình hỏi trên kia kìa
Mình bị lỗi File transfer failed ! ai giúp mình với
acthu
TÍCH CỰC
13 năm
cậu down bản 4.04 mới tranfer dc. mình xài pre plus 2.1 cũng phải down bản 4.04 mới tranfer file vào dc. đang ở cty ko có để up lên cho cậu luôn
Ai biết cách cài font hiển thị tiếng việt vào ipad 4.2.1 không cần dùng cáp cắm vào máy tính mà dùng wifi thì bảo giúp với
ipad là cái gì?
..................
quyle123
ĐẠI BÀNG
13 năm
em cài bộ font của bác nhimret vào rồi, nhưng vẫn bị lỗi font, và bây h laucher hiện font rất mảnh và mờ
bác nào có cách nào giúp em cai nhé.
virgo189
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix, mình up fonts theo page 1, lỗi hết fonts webs lẫn facebook roài, cả mail cũng lỗi fonts nữa. Hình như nó đưa hết về fonts vntime rồi. Làm sao để đưa về fonts ban đầu các bạn nhỉ?
Mình dùng Pre 2, up lên Rom 2.1 rồi. Các bạn giúp mình với.
TochPad 3.0 thì cần add bộ nào hả các bác ? Mình add mấy bộ các bác đưa mà tới giờ 2 lần đơ cứng máy luôn , phải Webos Doctor lại .
Add bộ của bác nhimret thì đọc vnexpress ngon lành , nhưng vào tinh tế trang nhất thì vẫn bị ô vuông , nhấn vào bài thì lại đọc được .
Không biết thiếu font nào đây .
Bác nào rảnh chỉ mình cái , mình đang mò mẫm , add font từng cái một phê quá .
YH : nova_ck@yahoo.de
Update :
Hóa ra là do mấy cái font Prelude , mình add trong bộ của bác nhimret ngoài mấy cái font Prelude thì ko sao , add vào 1 cái là máy đơ ngay , quay ra chữ Hp rồi chờ mãi không lên . Lại phải Webos Doctor .
Em mới sắm đc caí HP tuochpad giá 100$ nhưng mà đọc hết làm hết theo hướng dẫn ở trên vẫn không đọc đc font tiếng việt 1 cách hoàn chỉnh vẫn có lỗi. Tóm lại là bây h add bộ nào ạ? 600M mà chạy ngon em cũng add. Hic
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng mới sắm được 1 con HP TouchPad, copy font prelude thì bị lỗi có lẽ đay là font mặc định của webos 2, không tương thích với webos 3 của touchpad. Mà copy hết những font còn lại thì kết quả chưa được hoàn hảo lắm. Website cái được cái không.
Chắc là phải thử copy từng bộ một xem kết quả hiển thị ra sao. Nhưng bây giờ không biết xóa bớt font làm sao, chứ webos doctor mất thời gian quá!

Cập nhật: Đã sửa được lỗi hiển thị
Không copy font Arial Black
Nếu muốn copy nhanh hay xóa font đã lỡ copy thì phải dùng linux command line.
Kể từ WebOS 2.1 thì việc side load font ko còn dễ như trước nữa, cụ thể là OS sẽ ko scan nguyên thư mục font sẽ làm chậm máy. Do đó bây giờ muốn dùng font unicode để đọc báo thì phải rename nó cho giống tên font mặc định có trong đó rồi override thôi, không thể copy font vào thêm được nữa
Mình phải cài lại máy 3 lần rồi , cứ sau khi cài lại sạch sẽ , vào vnexpress là đầy ô vuông , nhưng khi add font của bác nhimret thì đọc ngon lành , đã thử các trang như sohoa, dantri , ngoisao đều ok . Chỉ có tinhte trang chủ và facebook là vẫn bị lỗi .
Từ đó mình nghĩ là nó phải sử dụng cả những font đã đc add vào chứ ?
Các bác nhớ sau khi add font thì khởi động lại máy .
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng thấy add thêm font mới được chứ thay font mặc định Prelude hơn 22 files biết lấy đâu ra mà thay cho tương thích.
Nếu bạn làm cách của mình còn nhanh hơn add từng font, mà còn có thể xóa được, không phải cài lại máy bằng DoctorWebOS.
Mình viết bài bằng MS OneNote để chụp hình cho dễ, rồi upload lên skydrive.
https://skydrive.live.com/?cid=6e1b4f4400abf2c5&id=6E1B4F4400ABF2C5!460#!/view.aspx?cid=6E1B4F4400ABF2C5&resid=6E1B4F4400ABF2C5!460

Dùng Preware để cài thêm nút restart Luna & device restart cho tiện, nhưng hình như chỉ cần đóng browser rồi mở lại là biết font có hiển thị đúng không.
Font Arial Black làm hư trang chủ VnExpress.
Bây giờ chỉ còn tìm cách cho font hiển thị trong các app khác ngoài trình duyệt web.
Add nhiều quá nó cũng loạn hết cả . Lúc trước mình add bộ của bác nhimret xong xuôi rồi , add thêm mấy font trong windows thế là bị ô vuông ngay . Mình dùng nova browser xem và xóa các font mới add đi nhưng không thay đổi gì cả , cuối cùng hết cách lại phải nhờ Doctor .
Còn mấy lần đầu là đụng đến cái font prelude , thế là nó tự nhảy ra chữ hp rồi cứ thế quay mãi ko động tĩnh gì luôn .
Mình cũng không biết là nên add thêm file gì nữa , bác có add thử các file vni chưa ? có kết quả gì không ?
có khi phải đợi bác nào làm bộ pack hoàn chỉnh down về install là xong chứ em cũng add lọan lên rồi chẳng đc. Thậm chí còn bị trước không sao sau khi add tứ tung lại bị ô vuông nhiều hơn.
Tiếng Việt cho webOS 3.0.2

Cách làm
Xếp gạch ngồi chờ bác up mấy cái font lên .
Không up được lên diễn đàn thì bác up lên chỗ nào đó rồi chia sẻ link cho anh em cũng được mà .
Với lại bác dùng phần mềm nào để gõ tiếng việt thế ạ .
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy ở đây có Helvetica-Compressed có dùng được không?
http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/link/kho/funidhbk.htm
http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/andi/taifonvn.htm
đơn giản là các bác cứ lấy bộ font unicode thường, font nào thì tùy các bác chọn (font ttf nhé) rồi rename cho giống tên font hệ thống tương ứng rồi chép đè thôi
Mình cũng chép đè như vậy, restart máy bị treo. Bạn restart có bị treo ko? Nếu chép đè được thì chuẩn quá.

Font đây

http://dl.dropbox.com/u/13273147/webOS Font.rar
Add các font của bác vào là được như trên hình ạ ?
Mình vừa lấy mấy font prelude trên con Palm ( vì nó xem đc TV mà ) , chép đè lên cái trong Touchpad nhưng không có gì thay đổi cả .
Mình đã nghĩ mấy cái prelude là để hiển thị các thông tin của máy , còn vào web mà chỗ được chỗ không thì chắc chỉ có thiếu font thôi .
Vì như mình nói đọc báo thì được mà vào facebook (trên web) hay tinhtế thì lại bị ô vuông .
Prelude đó ko có tiếng Việt, mình add thêm tiếng Việt vào font, that's why.

Máy mình chỉ chép những font đó thôi, hiển thị được, nên mình nghĩ máy khác cũng được thôi.

---------- Post added at 09:05 PM ---------- Previous post was at 09:02 PM ----------

à, Prelude của Palm mình ko biết nhé, mình ko có Palm, còn Prelude của Touchpad ko có tiếng Việt

Bạn có biết list font mặc định của Touchpad ko? cho mình xin hồi nãy coi loáng thoáng ở đâu chỉ có 4 font Prelude thôi, còn lại là PreludeCWT gì đó

---------- Post added at 09:08 PM ---------- Previous post was at 09:05 PM ----------

Mình vừa test, bộ font của mình xem được tinhte, facebook nếu ko xem được thì bạn add thêm lucida grande vào, vì mình add sẵn, nên ko test được mấy cái Prelude đọc được facebook ko

---------- Post added at 09:12 PM ---------- Previous post was at 09:08 PM ----------

mình ko gõ được tiếng Việt, xem được đa phần thôi.
Tuyệt , mình add các font Lucida ,Tahoma và Prelude của bạn ( ko add arial vì mình có rồi ) , giờ vào trang chủ tinhte hiển thị ngon lành rồi .
Vào facebook từ app thì vẫn bị ô vuông nhưng vào từ browser thì ngon lành .
Thế là xong gần như 90% vấn đề tiếng Việt cho TouchPad rồi . Các cái còn lại thì fix từ từ sau cũng được .
Hình như các font cơ bản của webos là :
Prelude-Bold.ttf
Prelude-BoldOblique.ttf
Prelude-Medium.ttf
Prelude-MediumOblique.ttf
PreludeCondensed-Bold.ttf
PreludeCondensed-Medium.ttf

Mấy cái khác chắc chỉ phụ thôi , mình nghĩ nếu add được ký tự tiếng Việt vào thì sẽ hiển thị được , ví dụ cái đoạn History khi gõ trên browser ấy .
Cám ơn bác lần nữa nhé .

history vẫn chưa có tiếng Việt hả?
Của mình vẫn chưa , vẫn bị lỗi .

ngộ nhỉ, máy mình cũng chỉ có nhiêu đó font thôi. với lại cái history xài font system mà, Prelude phải sửa được chứ

---------- Post added at 10:35 PM ---------- Previous post was at 10:32 PM ----------

nếu bạn siêng thì thêm verdana với MS sans serif thử, máy mình có thêm 2 cái đó, mặc dù mình ko hy vọng sửa được.

Bạn nhớ restart máy, với lại có thể do add nhiều font quá nên bị lỗi khó hiểu, cái app facebook cũng là bị đụng giữa các font đó

---------- Post added at 10:37 PM ---------- Previous post was at 10:35 PM ----------

mình nhớ nhớ là lúc chưa add font gì hết, add Prelude Medium vào là xem được history rồi, để mình xem lại Prelude Medium mình đã up

---------- Post added at 10:42 PM ---------- Previous post was at 10:37 PM ----------

Bị lỗi tất cả hay 2 chữ ư với ơ thôi?

mình up nhầm version cũ của cái Prelude, sẽ up lại đúng cái mình đang xài cho bạn
Đã add mấy font bác mới gửi nhưng kết quả vẫn thế , không đọc được các ký tự như : ụ , ư , ê , â , ô ..

Chắc mình add nhiều font quá nên khác với bác , để thử xóa bớt mấy cái linh tinh xem sao .

Cái font hiển thị mấy chỗ ấy trong hệ thống hình như là Prelude Medium thì phải , bác có cách add các ký tự TV vào font không ?
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không phải add nhiều font mà là font Preclude có phần đuôi TTF, copy qua máy không replace ttf, sửa lại là chạy tốt.

Phải cám ơn hoangtien1211 nhiều đã add tiếng Việt vào bộ font này....!

Bác nói chuẩn luôn , mình vừa đổi lại thành đuôi thành ttf xong , add lại vào máy chạy ngon lành luôn .
Bây giờ app facebook cũng hiển thị tiếng Việt ngon lành .
Vấn đề font tiếng Việt đã được giải quyết xong .
Xin chân thành cám ơn bác hoangtien1211 và bác chuong2011 .

Càng ngày càng yêu em Touchpad hơn 😃
tuannguyen
ĐẠI BÀNG
13 năm
my fonts are messed up too, how did you guys fix it on the touchpad?

goo.gl/FN2ex
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Try this first
add these fonts to your touchpad (credit to hoangtien1211)
http://dl.dropbox.com/u/13273147/webOS Font.rar
Reboot is required.

After you done that, If some site still not displaying properly, try to remove extra fonts added before by you that are not included in webOS_Font.rar
guide to remove
https://skydrive.live.com/view.aspx/.Public/Unicode Font WebOS - HP TouchPad?cid=6e1b4f4400abf2c5&sc=documents&&wd=target(%2FHP TouchPad.one|4e666af4-1078-4a5b-8650-72aa1ac9ba6e%2FAlternative way to add %26 remove font is to use Nova Browser from the HP WebOS PDK|2db75bd2-9d0d-4970-a087-f06f60db8fe7%2F)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019