Thêm font cho webOS để hiển thị tiếng Việt tốt hơn

vuhai6
20/12/2010 2:2Phản hồi: 199
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn thử nhé

http://www.fontchu.com/danhmucfont.htm#UNICODE

mấy cái helve font này phần tiếng Việt dỏm dỏm sao đó, ko biết xài được ko

mình có bộ Helve Neue nữa, nếu mấy cái helve font trên ko xài được thì mình up cho bạn thử

---------- Post added at 09:52 AM ---------- Previous post was at 09:49 AM ----------

à ko bạn ơi, thử mấy cái này trước

Arial,sans-serif

Georgia,Times,"Times New Roman",serif

---------- Post added at 09:53 AM ---------- Previous post was at 09:52 AM ----------

trong 2 group đó, 1 group có arial rồi, nên bạn làm group còn lại trước Georgia,Times,"Times New Roman",serif

thử nhé, xài tạm đến khi webOS chính thức có tiếng Việt
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã test thử, chỉ cần font Prelude và Arial là đủ cho tất cả các trang kể hiển thị đúng, kể cả www.viet.rfi.vn và zing.vn
Nhớ rồi, hồi đầu khi chưa có font Prelude của bạn, mình add font chỉ sửa được vnexpress, tinhte, nhưng viet.rfi và zing vẫn lỗi. Có lẽ bạn đó copy không đúng font Prelude.

Mình nghĩ tốt nhất cứ như bạn nói lúc đầu, cái ít trước cái đã, chưa được rồi hãy cài thêm.
font fix là sao bạn? mình có tạo 1 cái ghi tiêu đề tiếng Việt cho webOS cho mọi người dễ nhìn rồi.

---------- Post added at 09:58 AM ---------- Previous post was at 09:56 AM ----------

với lại máy mình chỉ cài arial + Prelude, đúng là ko đọc được tiếng Việt trang viet.rfi.fr đó, bạn chuong2011 xem trong máy bạn có font gì, list ra để giúp bạn Kelvin nhé.

về phần mình, mình nghĩ add thêm times new roman chắc đọc được

---------- Post added at 10:01 AM ---------- Previous post was at 09:58 AM ----------

update cho bạn chuong2011 là thêm times new roman nữa mới đọc được nội dung của báo tin tức tiếng Việt, và đến giờ mình vẫn chưa giải quyết được cái yahoo, mặc dù mình nghĩ bạn đã biết rồi

cái yahoo xem source có 1 mục nào đó nó chỉ xài đúng 1 font là monotype, mình ko biết loại font đó

---------- Post added at 10:08 AM ---------- Previous post was at 10:01 AM ----------

chà, mình phải xem lại cái touchpad của mình

---------- Post added at 10:08 AM ---------- Previous post was at 10:08 AM ----------

chuong2011 lấy arial từ đâu vậy?
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
font trong máy mình

đọc được tốt vnexpress, tinhte, viet.rfi.fr, zing.vn, vn.yahoo.com, bbc vietnamese, rfa.org, dantri, thegioiphim.com

Ý mình là bạn tạo một topic mới với chủ đề đại khái là Vietnamese font cho HP TouchPad để tránh lẫn lộn Prelude font tải từ trang đầu của topic này không tương thích mà còn treo máy nữa.

Ok, mình up luôn cả folder font, bạn test thử xem phải không
http://www.mediafire.com/?4wb5p60033o60w2
Chuẩn lần nữa luôn bác 😃
Mình mới xóa hết các font thừa trong máy , và add lại các font Prelude + arial của bác .
Kết quả là đọc được www.viet.rfi.fr và yahoo.vn ( lúc trước thì bị ô vuông ) .
Chắc add nhiều font quá hóa loạn .
Mình xóa font bằng tay qua Nova Browser ( trong bộ HP webOS SDK for Windows )
https://developer.palm.com/content/resources/develop/sdk_pdk_download.html#windows

mình vừa download cái webOS SDK bạn nói mà chẳng biết dùng làm sao haiizzz 😔
Trong cái thư mục webos PDK có nova Browser , bạn chạy cái đó , rồi vào theo đường dẫn /usr/share/fonts/
sau đó chọn font và xóa thôi .

update, đúng là chỉ cần Prelude + arial là xem được viet.rfi.fr

ban đầu máy mình có nhiều font hơn 2 font đó

---------- Post added at 10:25 AM ---------- Previous post was at 10:22 AM ----------

mình có topic ở đây

http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-331/tieng-viet-cho-webos-3-0-2-updated-819453/

có giống ý bạn ko?

còn bài trong mục thủ thuật này mình ko có permission để post
Ban Chuong oi, minh da deleted het font roi cai lai, toi noi phai xai luon webos doctor de restore cai may lai, van khong giai quyet duoc cai trang web kho tinh viet.rfi.fr. Da dl cai font zip cua ban, se kiem tra tung cai mot coi sao 😔
bạn kelvin xóa hết font cài thêm, chỉ cài Prelude + Arial rồi xem có được ko nhé

---------- Post added at 10:31 AM ---------- Previous post was at 10:30 AM ----------

vẫn chưa được hả, list font của mình cũng y chang bạn chuong2011, bạn ráng làm sao ra list font y chang vậy nhé

---------- Post added at 10:32 AM ---------- Previous post was at 10:31 AM ----------

nhớ ttf viết thường, và restart máy
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ồ mình không biết là bạn đã mở topic rồi, rất đúng ý mình. Great job!
Góp ý, không cần link tới bài viết hướng dẫn add font, rất dễ gây lầm lẫn cho bạn đọc do hướng dẫn đó thích hợp cho phiên bản webos cũ.
Với lại đó không phải là nơi duy nhất có hưỡng dẫn add font, mình có đọc ở đâu đó trên website mỹ rồi, nên cũng không ngại gì mà phải link. Chỉ cần thêm một hình như vầy là đủ, bạn có thể lấy luôn hình này cho tiện.
vậy mình nghĩ đợi bạn Kelvin làm ok cái font, sẽ ko reply topic này nữa, vì mình cũng update cái topic kia lẹ hơn
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
ừ mình cũng không reply ở đây nữa, lâu lâu ghé qua nếu có ai hỏi han gì thì post cái link trang kia của bạn là xong.

[h=1]Tiếng Việt cho webOS 3.0.2 (Updated)[/h]
oi nhuc cai dau qua....

minh deleted het tat ca cac font co trong may, khong dam tat vi so no lai HANG. Sau do send file het tat ca cac fonts cua ban Chuong, roi moi dam reboot. Vay ma.... NO VAN KHONG WORK..... 😔
chuong2011
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo như mình nghĩ, nếu bạn đã restore máy rồi mà vẫn chưa được là do 1 trong những lý do sau:
- không đúng font Prelude của webos 3.0.2 của hoangtien
- chưa restart máy
- nhớ Prelude font đuôi .ttf chữ thường

---------- Post added at 10:58 PM ---------- Previous post was at 10:56 PM ----------

bạn xóa font bằng cách nào vậy?
Có khi nào webos 3.0.2 khác với 3.0 không ta?
Máy mới mua về là 3.0, phải update lên 3.0.2.

Bạn chịu khó webos doctor lại 1 lần nữa, rồi add only these font
Link font + webOS QuickInstall
Rồi restart
để mình tả mấy bước mình làm vậy

giờ xem như restore OS rồi, hoặc là máy mới

1. bật developer mode

2. cắm usb, trên touchpad hiện lên thông báo về kết nối, tốt nhất để yên ko chọn gì

3. bật webOS QuickInstall

4. chép 4 files Prelude + 4 files Arial

Đường dẫn là /usr/share/fonts/

5. restart
mọi người ai thắc mắc gì nữa qua đây post

http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-331/tieng-viet-cho-webos-3-0-2-updated-again-819453/

để tiện update nhé
thế có cần install virtual box kô bạn....
Khong can install VirtualBox dau.
sobny
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình cài font vào máy, tuy nhiên sau khi copy font, font chính của máy tự đổi, lúc thì sang times, lúc thì sang pledure-bold,.. Có cách nào khắc phục không. Mình lười nên hay copy font qua ssh chứ không dùng webos quick install
mog
TÍCH CỰC
13 năm
có cách nào vào web với giao diện di động từ brower của touchpad ko nhỉ? mình muốn dùng giao diện di động đọc cho tiện. (vnexpress chẳng hạn).Nhưng mỗi lần vào nó toàn load fullweb. Mình nghịch trong preference không thấy
tại sao mình gõ mấy cái lệnh để xóa hoặc làm mà chẳng work gì vậy các bạn ? của mình vẫn không làm được, mình copy y hệt mấy cái lệnh đó vào mà
Báo cáo với các bác là nếu chỉ dùng prelude+ arial thì sẽ bị lỗi không chơi được NFS Hot Pursuit , nhấn vào là nhảy ra ngoài luôn .
Phải add thêm verdana nữa thì lại chạy ngon lành .
4font verdana lấy trực tiếp từ trong máy tính ra cũng được .
Add xong đọc báo , facebook vẫn bình thường như trước .
Mình mới thử hôm nay xong , đã khắc phục được lỗi NFS .
Giờ có cái Kalem là vẫn hiển thị loằng ngoằng thôi .
ngoluoc1212
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng thế không hiển thị web dành cho mobile toàn hiển thị thông thường. Có cao thủ nào biết xin chỉ giáo
Thank!
e moi cài fonts webos cho hp touch pad gồm 52 fonts chữ, cài xong máy treo ko khởi động lai dc, hồi chiều bị 1 lần, e cứ ngỡ là do mình cài thêm app nen bị dứng máy, ai dè, mới cắm vào webos doctor làm lại, rồi cài fonts webos nua, thi bi treo nữa, h dang ngồi webosdoctor lại,
ai bít vì sao nhu vậy xin chỉ dùm cho e, thanks all
Cái này mình đoán do bạn cài font prelude không chuẩn , đây là font chính của máy nên nếu không chuẩn sẽ bị đơ , treo ở chữ HP không vào được . Bạn dùng Webos Doctor làm lại máy , sau đó tải và cài bộ font của bác hoangtien bên này :

http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-331/tieng-viet-cho-webos-3-0-2-new-prelude-font-v3-819453/

Nên nhớ , cài nhiều font quá cũng sẽ gây loạn khiến nhiều trang ko đọc được TV ,
bạn chỉ cần add bộ font prelude , arial và verdana là đủ để đọc hầu hết TV trên máy rồi .
Các font prelude của bác hoangtien làm rất chuẩn cho Touchpad , còn các font còn lại nếu thiếu bạn có thể lấy trực tiếp từ thư mục fonts của máy tinh hay Laptop.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019