Thêm font cho webOS để hiển thị tiếng Việt tốt hơn

Thảo luận trong '[WebOS] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi vuhai6, 20/12/10. Trả lời: 199, Xem: 72625.

1. nova_ck

nova_ck Denke anders

Các bác cài thử bộ 4 fonts Prelude của bác hoangtien bên Topic Tiếng Việt cho webos3.0.4 xem , mình cài cho pre và pre3 xong là hiển thị tốt luôn , còn nếu có trang nào vẫn chưa đọc được thì thêm mấy fonts arial,cour,times,verdana , lấy trực tiếp trong máy tính của mình rồi send vào .

Vào tinhte trên điện thoại mình sử dụng apps FORUM , còn gõ tiếng Việt thì dùng autotext edit , gõ cũng khá nhanh mà .
  2. ipaq6300

ipaq6300 Thành viên

chưa đủ cho facebook và email đâu các bác, các bác còn cần phải thay thêm font này vào này:
    Dotum_nb.ttf
    HeiS_nb.ttf
    HeiT_nb.ttf
    Heisei_Kaku_Gothic_nb.ttf
    bigcat thích nội dung này.
  3. tungsteven86

tungsteven86 Thành viên

cho em hỏi là sao em cài all fonts từ máy tính em kể cà luôn vni-win mà em load trang vnexpress(cả các trang khác) nó vẫn bị lỗi font chữ Đậm và Ô vuông giờ em chả hiểu sao và làm thế nào . Mong mọi người chỉ giúp em , em dùng hp touchpad WEBOS 3.04 , gói cài có của anh hoangtien1911 và cà full bộ font trong máy tinh. Sau khi cài có shutdown touchpad lại.
    cám ơn mọi người.
  4. ipaq6300

ipaq6300 Thành viên

vấn đề là khi bạn vô vnexpress.net trang web đó không dùng cái font của bạn mà dùng calibri, verdana, cour... mà máy bạn không có do vậy nó sẽ lấy cái font default. vì vậy để đảm bảo hiển thị được mọi thứ thì phải thay hết font default của nó (mặc dù hơi tiếc vì font đó rất đẹp).

mình đang dùng veer có thể vào tất cả các trang wev vn dùng unicode. facebook và hiển thị tiếng việt đầy đủ
  5. tungsteven86

tungsteven86 Thành viên

vậy ban ơi mình làm cách nào để có thể thay deafault font cho HP touchpad?
  6. hakkinen

hakkinen Thành viên

Bạn xóa hết font đang có đi, thay bằng bộ font của bác Tiến thôi. Cách làm thì đọc hướng dẫn có rồi.

Lệnh xóa toàn bộ file trong 1 thư mục là: rm thưmục/*.*
  7. tungsteven86

tungsteven86 Thành viên

"rm: can't remove 'fonts/verdanaz.ttf': Read-only file system"
    nó báo vậy với em...hic em thêm -f vào lệnh nó cũng báo vậy luôn :| hic
  8. hakkinen

hakkinen Thành viên

Bạn phải dùng lệnh remount đã, vào topic font của bác Hoangtien xem hướng dẫn nhé
    s2.tinhte.vn/f331/tieng-viet-cho-webos-3-0-4-prelude-v304-fix-kindle-819453/
  9. tungsteven86

tungsteven86 Thành viên

Cám ơn anh nhiều...cuối cùng em cũng add được font rồi :)) vui quá...giờ cài thử android ...nếu a có thời gian cho em địa chỉ yahoo nhé :p hihi cám on anh.
  10. longtp

longtp Thành viên

hic, sao mình đã add đủ bộ font của bác hoangtien vào Pre 3 mà vnexpress vẫn bị ô vuông, Gmail ở ngoài Inbox thì okie, nhưng vào nội dung thư thì có cái bị, có cái không, chả hiểu sao nữa. Các bác có cách nào giúp ko ah?
  11. mobilis99

mobilis99 Thành viên

Tốt nhất là trước khi add font thì move toàn bộ font trong thư mục /usr/share/fonts đi chỗ khác, rồi mới chép font mới.
  12. ljz282

ljz282 Thành viên

Ai giúp với. Veer chép như vậy vẫn lỗi hiển thị :(

Với cả ai bày cách xóa font đi nữa :(

Help me........ :cry:
  13. nguyenlq

nguyenlq Thành viên

Các bác up lại giúp bộ font tiếng việt cho Veer, cac link cua bac hoangtien1211 die hết rồi. Font cho os 2.1.2. Cài fonts bị lỗi bể font trong google, tiêu đề của vnexpress. Thanks................
  14. tuanhuuls

tuanhuuls Thành viên

hichic
    nghe cac bac huong dan lam theo cung khong duoc
    bac nao giup em chi tiet chut coi em lam hoai ma khong dc
    va cho em hoi luon os 2.1 thi cai the nao
    co lick nao lam dc chi em luon nhe thankj cac bac
  15. drthang2007

drthang2007 Thành viên

trước hết bác phải cài internahz trước đã, sau đó dùng internahz xóa toàn bộ folder usr/share/fonts. xong thì bác đown cái thư mục fonts bên box fonts cho TP ấy. chép vào là xong
    bigcat thích nội dung này.
  16. loveyouhp

loveyouhp Thành viên

nhung may cai file font time ben duoi ko cai duoc la sao nhi....?:confused:
  17. hoailinhxd

hoailinhxd Thành viên

đã cài đặt thành công font cho veer để lưốt web, nhưng chạy app như facebook trong máy thì vẫn lỗi font, các bác có biết làm cách nào sửa triệt để font không?
  18. nova_ck

nova_ck Denke anders

các bạn có thể thử dùng bộ fonts của bác traduma , fonts trên TouchPad và đt có thể dùng chung được .
    Quan trọng là bộ prelude , fonts hệ thống , đã đc thêm các ký tự tv để hiển thị chuẩn .
    Các fonts còn lại các bạn lấy trực tiếp từ máy tính send vào máy là xong .
    Thường thì lấy arial, times, cour,verdana , mỗi cái gồm 4 fonts , các bạn vào thư mục windows/fonts là thấy ngay .

Trước mình dùng pre3, pre mình chỉ thêm 4 cái prelude tải của bác hoangtien , traduma . Còn lại các fonts khác mình thêm từ máy tính của mình luôn . Hiển thị tv rất đẹp .
  19. nguyencongduong

nguyencongduong Thành viên

lên google tra là xong chỉ mất công thôi
  20. loveyouhp

loveyouhp Thành viên

veer bị lỗi font ở app fb,ai giúp mình với????:oops: