Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Theo dõi và cải thiện thời lượng pin cho Android

vuhai6
4/8/2014 17:7Phản hồi: 124
Theo dõi và cải thiện thời lượng pin cho Android

Pin vẫn là mỗi quan tâm hàng đầu của người dùng điện thoại thông minh nói chung và người dùng Android nói riêng. Dưới đây là một số những phần mềm hay mà các bạn nên dùng để theo dõi và quan sát mức độ hao pin của máy, cũng như một số cách khắc phục đơn giản. Một số phần mềm có thể chạy ngay còn một số thì yêu cầu root. Về cơ bản chúng ta sẽ sử dụng ngay chức năng quản lý pin của máy để theo dõi và chuẩn đoán xem chuyện gì đang sảy ra. Sau đó thì sử dụng một số phần mềm tự động để điều chỉnh và rồi theo dõi kết quả đạt được.

1 - Mục Battery trong Settings

Với Android thì trong Settings luôn có mục Battery, truy cập vào đây thì bạn sẽ biết được các yếu tố nào đang tiêu thụ nhiều pin nhất. Tuỳ thuộc vào việc bạn dùng máy để lướt web, chơi games, xem film … hay làm gì khác mà các mục này sẽ khác nhau. Màn hình cũng là một yếu tố gây hao pin rất nhiều, ví dụ như hình dưới đây:

Ở đây thì màn hình chiếm đến 57% mức tiêu thụ, một con số rất nhiều. Nhấn vào mục này thì chúng ta có được tổng thời gian mở màn hình, ở mức gần 3 tiếng như hình trên là kém, so với mặt bằng chung những thiết bị mà Tinh tế đã test pin (tham khảo ở đây).

Các thành phần khác trong danh sách tiêu thụ pin cũng phản ánh phần nào việc bạn sử dụng máy để làm gì. Như ở hình trên thì Trình duyệt và Clash of Clans được sử dụng nhiều. Thế nhưng cũng có một số những yếu tố khác mà chúng ta không làm gì nó cũng là tốn pin, có thể kể tên chính xác là Google Services …

Trong trường hợp này các bạn có thể cài thêm Cpu Spy Reborn trên Google Play để theo dõi xung nhịp CPU. Nếu như hết một ngày (từ sáng đến tối) mà chỉ số Deep Sleep chỉ đạt dưới 60% thì phải xem lại. Như vậy là máy chạy ngầm hơi nhiêu, dễ thấy nhất là các chỉ số xung nhịp thấp được kích hoạt trong thời gian dài. Tham khảo thêm: [Android] Bạn thích chạy nhanh - hao pin hay chạy chậm - tiết kiệm pin?.

2 - Tắt bớt các dịch vụ của Google Services

Google Services là tổng hợp các dịch vụ mặc định của Android, vì thế mặc dù nó làm hao pin nhưng bạn không thể tắt hoàn toàn nó đi được. Trừ khi không đăng nhập Gmail và không kết nối internet (wifi - 3G). Vì thế chúng ta chỉ có thể hạn chế bớt bằng cách không sử dụng những thành phần không cần thiết. Một số lưu ý:
  • Không sử dụng tính năng backup hình ảnh bằng Google+: khi mà dùng máy lần đầu tiên thì Google+ hay hỏi bạn có sử dụng tính năng sao lưu hình ảnh lên mây không. Lưu ý là chọn không nhé, sau nhiều lần thử thì mình thấy mục này khá là hao pin. Nếu như bạn không có nhu cầu chia sẻ ảnh lên Google+ thì cũng không cần sử dụng làm gì.
  • Vào Settings -> Account -> Chọn vào Gmail của bạn -> bỏ chọn đi những dịch vụ không dùng và không cho nó đồng bộ. Như mình bỏ chọn: Google Photos Auto Backup, Google Play Books, Google Play Newsstand, Google+, Google+ Photo.
  • Sử dụng một số thủ thuật đơn giản như trong các bài viết sau có liệt kê: Vài thủ thuật nhỏ giúp tiết kiệm pin cho smartphone; Một số thủ thuật tiết kiệm pin cho thiết bị Android.

3 - Sử dụng Snapdragon BatteryGuru (Google Play)

Sau khi bạn đã qua 2 bước trên thì đã đến lúc sử dụng một phần mềm tự động để tối ưu hoá máy theo thói quen người dùng. BatteryGuru là phần mềm được chính Qualcomm phát triển để dành riêng cho các thiết bị sử dụng vi sử lý Snapdragon của hãng. Thật may là phần lớn thiết bị Android hiện tại sử dụng SoC này, nếu máy bạn không thuộc diện ưu tiên này thì bỏ qua bước này nhé.

Quảng cáo

Về cơ bản thì sau khi cài BatteryGuru thì bạn không phải làm gì tiếp cả, cứ sử dụng máy bình thường. Phần mềm này sẽ tự học hỏi thói quen sử dụng của bạn, thời gian học mất khoảng 2 đến 4 ngày. Sau thời gian học thì phần mềm sẽ bắt đầu tối ưu, vậy là xong, không phải bận tâm đến nó nữa. Tham khảo thêm: Qualcomm giới thiệu phần mềm tiết kiệm pin Snapdragon BatteryGuru cho Android.

Sau 3 bước trên thì máy bạn đã có thể kéo dài thời gian sử dụng ra thêm một chút, mất thời gian thiết lập ban đầu nhưng sử dụng được lâu dài. Mỗi người có thói quen sử dụng khác nhau, trên đây chỉ là những việc mình thường làm với chiếc Android của mình, bạn hãy chia sẻ cách mà bạn đã làm để tự tối ưu nhé, để mọi người được tham khảo!

Có thể một số bạn sẽ thắc mắc tại sao không có Greenify, không có một số phần mềm tiết kiệm pin như JuiceDefender, Easy Battery Saver, Deep Sleep Battery Saver Pro, hay Set CPU … Do ở đây mình ưu tiên những giải pháp đơn giản, dễ dùng và ưu tiên không root máy để ai cũng có thể áp dụng chứ không phải mò quá nhiều. Nhớ chia sẻ cách bạn đã và đang sử dụng nhé 😃
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
Bài viết có ích ! để thử trên em S5...công nhận android nhiều lúc pin tụt ảo thật 😔 Chắc dó nhiều services chạy ngầm
Đang xài Lenovo S860, pin 4000 mah, xài và update thoải mái ko phải nghĩ, làm việc + chơi bời cả ngày tối vẫn còn 30%
@nktoan0317080 Bậy, xài tẹt pô được 1 ngày với kiểu xài nơm nớp lo sợ hết pin nó khác chứ, nhớ hồi đó xài 2 con LG là LTE2 với G pin pọng như táo bón, có con G2 thì công nhận pin làm tốt hơn thiệt.
@matrix103dpi Mình cũng đang xài G2. Pin rất tốt. Trước đó cũng có xài LTE2. Thấy pin cũng khá ok chứ không tệ như bạn nói đâu. hehe
@nktoan0317080 LTE2 chơi CoC liên tục chưa được 3h nữa là (có mở loa 50%)
hieu_hy
TÍCH CỰC
10 năm
@matrix103dpi Cũng Pin 4000 nhưng là P780 :p
Híc, vấn đề pin trên android đúng là vấn đề nan giải, dung lượng pin cao nhưng sài một thời gian thì thời gian sử dụng pin lại thấp lè tè. Chưa kể sài càng lâu, cài app càng nhiều thì thời gian sụt càng gớm. Cũng may nghe nói lên android L thì pin sẽ được cải thiện tốt hơn, nên giờ cứ hóng android L sẽ giải quyết vấn đề này thôi.
pt2uang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lắp thêm cái ắc quy, dùng cả ngày không lo hết pin :p
mình dùng cái battery guru thấy cũng ko cải thiện j` lắm.
chuyển qua wp hay ios là hết lo
@toan tran 1992 IOS nào mà không lo. Wp còn nghe được.
@toan tran 1992 WP dc mỗi ông nội 1520 vs 1320, còn lại cũng như ai thôi

Sent from my C6833 using Tinhte.vn mobile app
@toan tran 1992 mình sài ip4 rồi, wp sài 520, với 720 rồi, thấy cũng chả khá gì hơn đâu
halong148
TÍCH CỰC
10 năm
Ôm theo cục sạc và luôn ngồi cạnh ổ cắm điện.
@halong148 Làm thêm 1 quả pin dự phòng là ok.
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đối với người dùng phổ thông thì tắt hết gps,nfc,blt,auto sync,giảm xung là ổn rồi,cơ mà giảm độ sáng màn hình nhìn ko đã,bao giờ pin smartphone được như ipad thì dùng mới gọi là sướng.
anobis2000
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhchemte theo em thì cũng không cần thiết phải giảm xung ( em nhận thấy ko thay đổi rõ dệt trên máy em - ko cài app gì ngoài kindle, fb, fb mes, sygic), thiết kế sinh ra nhiều nhân để phục vụ mà bác.
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anobis2000 trên htc one có chế độ power saver giảm xung,dùng 1 hay 2 nhân gì đó pin tốt thấy rõ,mấy dòng qc s600 trở lên dùng 1 hay 2 nhân đều thấy chả khác gì 4 nhân trong tác vụ thông thường
Zen6 pin 3k3 mà dùng từ sáng đến chiều tối là hết. Onsreen 5h
anobis2000
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em xài greenify đóng băng hết sạch, độ sáng màn hình để 50% ( thấy có bài nói để auto sẽ tốn pin hơn, chả biết thế nào).
@anobis2000 Cách này coi bộ khả thi đấy nhỉ. Để em test thử xem sao.
anobis2000
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dmc2014 Rất khả quan đấy
mình vẫn hay dùng cả Google+ với Dropbox upload ảnh cho đầy . Nghĩ lại thì thấy hơi phản tác dụng nhưng mà vẫn làm vậy
P/s: đang dùng Galaxy Note 3 Neo
zzvilzz
TÍCH CỰC
10 năm
@TinyM Có cách còn kinh hơn cả cái Greenify đó là vào system/app xóa hẳn những thứ trong ROM mà chẳng bao giờ xài đi 😃
anobis2000
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zzvilzz Cái này goi là tối ưu hóa đấy bác nhể ( kiểu như rút tủy với bộ xương khô BB) há há.
nunkstop
ĐẠI BÀNG
10 năm
zz
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
Giảm xung xuống 600MHz và trải nghiệm gta 3 =))
Mình chẳng bao h để ý đến thời lượng pin nhưng luôn dùng được đến 10h tối mới sạc

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Tốt nhất thì nên mua mấy dòng tháo pin dc,lúc hết pin tháo ra thay cục mới thì chả lo lắng băn khoăn điều gì,chứ xài smartphone mà tắt cái này,tắt cái kia thì khó chịu lắm
😁:Dcái chiêu cuối cùng có thực sự cải thiện ko hay chỉ tổ chạy ngầm tốn pin vậy các bác?
cách đơn giản nhất mua một cái iPhone và chỉ dùng thôi 😃. Bạn không phải người dọn rác, ngưòi trông trẻ, lo sợ hao hụt từng % pin như người dùng android
@minhtrihcm Ip thì nghe gọi ít ít mới ko sợ hết pin. Chơi coc thì nhìn qua cái note 3 với G2 mà chảy nước miếng.
Bạn không phải người dọn rác, ngưòi trông trẻ, lo sợ hao hụt từng % pin, với Ip bạn chỉ việc cắm sạc pin thôi, rồi muốn làm j thì làm.
@Makoto81 5s bao nhiêu $$$ ? Nếu so thì bạn lấy 5s ra so pin với s5, Z2, LG, Lumia trong cùng phân khúc nhưng lại gánh cái màn hình to hơn, độ phân giải cao hơn 5s xem pin thằng nào trâu hơn?. Chứ đem con 5s giá hơn 16 triệu ra so với mấy con đt 4-5 tr thì so cái gì? làm mất giá trị của 5s hết. iphone tầm giá 6-7 triệu đem 4s ra so và thấm cái nỗi khổ về pin của iphone với các máy trong tầm giá đó
Mình đã dùng song song G2 & 5s. Con G2 giá hơn 6 triệu pin nó hơn hẳn 5s thần thánh của bạn đấy, bạn dùng G2 chưa?
@Makoto81 pin 5s có gì mà yếu, pin ngon hơn s4 là đẳng khác, thời gian chờ gần như không tốn.
vicKy_kipi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phan Zenfone thích điều này

Sent from my ASUS_T00I using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119