Thị trường trình duyệt tháng 6 2014: IE và Chrome đều tăng trưởng còn Firefox giảm

sonlazio
1/7/2014 13:39Phản hồi: 134
Thị trường trình duyệt tháng 6 2014: IE và Chrome đều tăng trưởng còn Firefox giảm
Thị phần Internet Explorer trồi sụt khá bất ổn từ 2010 tới nay nhưng báo cáo mới nhất từ Net Applications cho thấy trình duyệt này đang dần lấy lại vị thế cũ của nó. Internet Explorer vẫn tiếp tục dẫn đầu thị trường trình duyệt với 58.17% thị phần trong tháng 6 vừa qua, tuy chỉ tăng trương 0.21% nhưng nó vẫn là một điểm sáng khi mà Firefox bị sụt giảm chỉ còn 15.54%. Chrome tiếp tục có đà tăng trưởng ấn tượng khi gia tăng tới 2% để đạt 19.34%. Trong số các phiên bản Internet Explorer đang tồn tại thì IE8 có thị phần lớn nhất, tới 20.89% toàn thị trường. Đây là điều dễ hiểu khi các máy tính Windows XP còn tồn tại rất nhiều và IE8 là bản cuối cùng chạy trên hệ điều hành này.

Nguồn: NetMarketshare
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao lúc thì IE đứng đầu, lúc thì Chrome đứng đầu là sao nhỉ _.__!! Chả hiểu.
Dùng IE11 trên máy tính rất đã, nhưng dùng được khoảng 30 phút thì nó bắt đầu chậm một cách khó hiểu, có ai biết tại sao ko 😔
@w32 Em học đại học là 1999-2004. Em dùng IE từ năm thứ 1. Bác tính xem đến giờ được mấy năm.
@thai_namson thế đã xài đ.c win 8.1 với ie11 chưa bác?
@banhbaochien Roài.
w32
TÍCH CỰC
10 năm
@thai_namson chắc anh dùng lâu năm hơn em, em dùng IE từ bản IE 8 cho tới bây giờ, dùng qua từng phiên bản, từng bản update đâu có thấy tình trạnh chậm dần như anh nói
:oops: opera và ff của mình kém quá nhỉ
Xài firefox sơ sơ cũng phải 8 năm rồi,lúc đó ie chỉ dùng để tải firefox😆,bây giờ ie hiện đại hơn nhiều rồi,còn là mặc định nữa thì ko nhiều sao đc
Nếu ko bị block face thì em chỉ IE 11 cũng dc, nhẹ hơn so với cờ rôm nhiều...😁 giờ IE khác xưa rồi.
@mrfly911 Ngoài việc truy cập vào trình duyệt khác+file cài lên hơn 300mb mà chả thấy đâu+nhiều lúc gỡ không ra (không hết)+và một số lỗi có thể tìm trên tinhte thì nó OK.
@mrfly911 Mình chỉ là thấy tội dùm Cr+...phiên bản đầu quá giống Chrome, sau đó quá nhiều chỉ trích lại biến đổi thành 1 cái thêm khác tí => xấu!
Quảng cáo Cr+ thì quá nhàm, quá lố, thậm chí Cr+ đang dùng tất cả các dịch vụ của Google trên Chrome!

Giờ thì hết thấy quảng cáo, nổ hay gì rồi...bây giờ hình như là không còn nghe gì tới Cr+ nữa!
mrfly911
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tikis Trầm Mình cũng đồng ý với bạn. Ngoài ra cái Cr+ còn bị lỗi khi vô mấy trang HTTPS nên mình bỏ luôn. Trước cũng hay xài Opera nhưng cũng từ bỏ e nó vì quá ít ng dùng.
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@T.Nhân IE11 muốn vào FB chỉ cần thay đổi DNS cái la xong ngay mà bạn, rất đơn giản làm 1 lần dung mãi mãi
FF càng ngày càng nặng vkl ra nhưng nhiều addon quá nên vẫn phải dùng, có điều ko thấy thoải mái như ngày xưa
IE Chiếm 58% ghê thật... mình toàn dùng chrome 😁:D:D:D
Kocoji
TÍCH CỰC
10 năm
IE 11 chạy mượt. Nhưng còn 1 số lỗi javascript... Nên mình đã chuyển sang firefox 😃
HaingoN95
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình vẫn ở bên cáo lửa :oops:
@Sunslayer thực sự thì cái Chrome trong Background cộng lại so với FF thì cũng ngang ngửa nhau đó
@Sunslayer Mở cái process task manager của windows lên rồi cộng + các tab mà chrome background là biết cái nào hơn cái nào lolz
@Sunslayer Mở task của Chrome lên ( Shift + Esc ) rồi hãy so sánh , Chrome là trình duyệt ngốn Ram bá đạo nhất hiện nay nhưng về độ ổn định thì ổn nhất trong số tất cả các trình duyệt 22 tab của bạn 277mb thì mình cũng xin thua 😁 trung bình là 1Gb bác nhé 😃 Ram FF so ra bây giờ là ít ngốn nhiều rồi nhưng độ ổn định quá tệ
@Sunslayer Lạ nhỉ,đây chrome đã tối ưu rồi,forefox chỉ ngốn 50mb khi mở chừng này:
IE11 trên win 7 của mình bị lỗi gõ tiếng Việt khi dùng Unikey, có ai bị không vậy? 😔
w32
TÍCH CỰC
10 năm
@quang_vipper cách giải quyết mình cũng k nhớ rõ lắm. vào Internet Options->Advanced->Mục Security bỏ dấu tíc cái mục nào đó k rõ lắm, trên mạng có chỉ, bạn tìm thử xem
@quang_vipper Lên unikey.vn down bản mới nhất, với bỏ cái cảnh báo khi mở app đi
@quang_vipper đổi qua xài gõ tiếng việt đi bạn. bảo đảm ngon.
Có cái máy ram 6gb chạy win 8.1, lúc đầu cũng xài thử IE coi thế nào, hóa ra cũng vậy, lúc mở tab cũng giật giật. Thôi quay về Chrome cho lành. Thích Chrome ở chỗ tính năng đồng bộ của nó. Lưu gần 300 bookmark, mật khẩu, plugin... các thứ mà ko bao h mất.
Mới chuyển qua GC dùng đc mấy tháng nay 😁
IE dạo gần đây thấy ngon lắm nha mọi người. Cơ mà mình xài ff quen rồi, nếu ko có ff thì mình xài chrome chứ ít khi xài IE trừ khi ko có cái gì để xài 😃
Trc toàn dùng chrome nhưng gần đây toàn lỗi load trang nên bậy giờ toàn firefox mà chiến thôi
Dahaka321
TÍCH CỰC
10 năm
mình vẫn dùng xp nhưng đâu sài ie đâu, toàn sài gg, nhưng dạo này thấy gg lag quá, toàn thấy báo lỗi
FF thích ở chỗ nó có mục chọn ko lưu lại lịch sử nên lướt thoải mái mà ko cần phải xoá
máy mình dùng IE mượt ma có lỗi gì đâu nhỉ
IE mặc định win 8.1 chạy ngon mà :v
bangkeo88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy của mình RAM chỉ có 2GB nên không dám dùng chrome (Firefox khoảng 15tab + Visual Studio ~ 250MB + 400MB).
Đồng bộ của firefox phiên bản mới nhất dùng cũng rất tốt. Nó đồng bộ chi tiết cho HISTORY. Không như chrome, chỉ hiện lên vài link trong history. Như mình ở cty mà vào tinhte = máy cty thì lúc về nhà, mở Firefox lên => Ctrl+H là thấy link tinhte để đọc tiếp luôn, ko phải search google nữa.
melodys
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình sài opera 7 năm rồi 😃 giờ vẫn cảm thấy opera ok nhất 😃
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@melodys trước minh cũng rất thích xài opera nhưng h thì laptop dung ie, đt dung opera để đọc báo hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019