Thiết Lập Mạng WIFI cho 2 Modem cùng một Đường ADSL

lak_dream
9/6/2013 18:44Phản hồi: 629
629 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác ơi. Em tường thuật lại từ đầu: Nhà anh chủ (nhà 1) là nhà chính có đường mạng ADSL.Nhà 1 có modem ADSL và 1 router wifi TENDA có 1 cổng WAN và 4 cổng LAN. Nhà 1 đã cấu hình cả 2 cái này và con TENDA đã phát được wifi có internet.Modem ADSL có 1 cổng (em nghe anh ấy nói có 1 cổng WAN nhưng chắc là cổng LAN, dù sao em cũng không quan tâm cái này lắm vì anh ấy đã cấu hình OK ùi) nối với cổng WAN của router wifi TENDA, 1 cổng LAN của TENDA nối với cổng LAN modem wifi TP-Link của nhà 2( đây là TP link TD-W8101G, cái modem này chắc bác biết). Em đã cấu hình con TP link nhưng ko vô được internet. Em đã chụp ảnh cấu hình từng cái một trong file đính kèm. Bác giúp em cấu hình con TP-link để vô được internet. Thank bác nhìu nhìu 😃
Network LAN - modem ADSL.PNG
Network WAN - modem ADSL.PNG
System status - router wifi TENDA.PNG
LAN settings - router wifi TENDA.PNG
WAN settings - router wifi TENDA.PNG
DNS settings - router wifi TENDA.PNG
DHCP Server - router wifi TENDA.PNG
Status - modem wifi TP link.PNG
Interface Setup-Internet1 - modem wifi TP link.PNG
Interface Setup-Internet2 - modem wifi TP link.PNG
Interface Setup-LAN - modem wifi TP link.PNG
black_cat_90 bạn trình bày dài dòng nhưng lại chẳng truyền đạt được gì nhiều.
Vấn đề ở đây theo tôi hiểu là con router wifi tenda được nối với modem ADSL wifi tp-link và cấu hình khác lớp mạng:
IP modem: 192.168.1.1
IP router tenda: 192.168.0.1
Cái modem của bạn được nối với con tenda vì vậy bắt buộc lớp mạng của con modem phải là: 192.168.0.x, DHCP Server disable, và không được chọn cấu hình PPPoE (bạn phải bỏ qua phần này hoặc chọn 1 cấu hình khác như Dynamic IP hoặc cấu hình tĩnh là Static IP )

PS: bạn chỉ việc trình bày riêng con modem của bạn thôi, ví dụ: IP LAN, DHCP, và trong phần WAN nó gồm có những cấu hình nào? còn những thiết bị bên nhà người ta thì không cần quan tâm, lằng nhằng 1 đống hình con nào cũng là modem tpl thì cũng bó tay
Em chụp hình của từng cái một để bác xem cấu hình con TP link thêm chỗ nào nữa.Bởi vì em đã thử mọi cách kể cả chọn Dynamic IP và Static IP như bác nói.
Thứ nhất: Bác bảo chỉ trình bày con modem của em thôi cũng không đúng.Bác để ý con TENDA nhà 1 để DHCP Server Enabled từ 192.168.0.100 đến 192.168.0.150. Nếu em không chụp hình phần DHCP TENDA để bác xem thì em cấu hình DHCP con modem TP Link của em là 192.168.0.2 đến 192.168.0.99 thì muôn đời cũng không vô được internet.
Thứ hai: Như bác nói, con modem TP Link của em để DHCP Server disabled, khi laptop vào mạng thì nó không tự động cấp địa chỉ IP theo dải 192.168.0.131 đến 192.168.0.150 mà nó cấp phát IP linh tinh gì ấy, vào internet không được.Nếu em cấu hình địa chỉ IP tĩnh cho laptop theo dải địa chỉ là 192.168.0.131(hoặc cho đến 192.168.0.150) thì vẫn không vô được internet.Em để DHCP Server enabled thì khi kết nối vào, laptop sẽ được cấp địa chỉ IP theo dải 192.168.0.131 đến 192.168.0.150
Thứ ba: Bác cho em hỏi chọn cấu hình Dynamic IP và Static TP thay cho cấu hình mặc định ban đầu là PPPoE có khác gì không.Tại sao phải chọn thay như thế.
@black_cat_90 Bạn ăn nói vớ vẩn gì thế? đã không hiểu, hỏi người ta trả lời còn phản bác, bạn đã lý sự giỏi vậy sao không cài cho OK đi.
Tôi thấy tất cả những thứ bạn nói ở trên đều sai cả luôn, nên đi học thêm để hiểu biết rộng rỗi hãy cãi.

- Cái giải IP đã mở trên DHCP server đó là để cấp phát tự động IP cho thiết bị đầu cuối, còn nếu các thiết bị được cấu hình tĩnh với các IP không thuộc daỉ IP đó (miễn là cùng lớp mạng, và không trùng với 1 IP nào đó đã được cấu hình trước đó) thì vẫn vào mạng bình thường (tương tự như trên router modem disable DHCP server vậy)

- Còn việc vì sao buộc phải tắt DHCP trên cái modem của bạn? đó là vì trong cùng 1 lớp mạng chỉ được duy nhất 1 router bật và cấp phát IP, trong lớp mạng này con tenda đã bật rồi và bất cứ thiết bị đầu cuối nào kết nối vào thì cũng do con tenda cấp IP (con tenda buộc phải bật vì nó khác lớp với modem ADSL2+, nếu không bật thì tất cả thiết bị đầu cuối trong lớp mạng 192.168.0.x không tự động được cấp phát IP)

Ví dụ: trong 1 lớp mạng có nhiều router nhưng người ta chỉ được phép bật 1 trong số những con đó, tất cả mọi thiết bị kết nối vào mạng thông qua các AP đều do con router đã bật DHCP cấp IP, nếu bật DHCP trên nhiều rouer cùng lúc sẽ xảy ra xung đột IP và không thể vào được mạng.- trong 1 hội nghị chỉ có 1 thằng làm chủ tọa, trong 1 cơ quan chỉ có 1 thằng làm tổng chỉ huy, nhiều thằng cùng chỉ huy rồi đánh nhau vỡ đầu.....

Còn việc PPPoE (Point-to-Point Protocol over Ethernet) là gì à? bạn nên tự đi thuê bao 1 line ADSL về cắm vào modem rồi bảo nhà mạng nó đưa acc+pass ADSL sau đó rồi hãy chọn PPPoE để cấu hình ?

=================================================
Sorry mọi người ! topic này đã đi quá xa, vì đây không phải chủ đề mình khởi tạo nên mình sẽ dừng lại ở # này để tránh những cãi vã vô ích.
nóng quá (_ _!).không biết mới hỏi, cãi gì đâu.vì gặp trường hợp như thế nên trình bày chứ có phản bác gì.!!!
Dù sao cũng thank bác.để em thử lần nữa.nếu mà không được thì đem cái này vứt mà mua cục TENDA thui (_ _!)
A iskyfree cho em hỏi phát, em cũng hơi mù về vụ mạng này nên có gì thì bỏ qua cho em.
Tình hình là em xài ADSL va dc cung cấp cho cục modem TP link. Sau này có điều kiện tý nên sắm thêm cục router wifi TP link. Thời gian đầu em sử dụng bình thường, sau 1 thời gian thì bắt đầu ko nhận mạng.
Con modem có IP là 192.168.1.1 còn router thi 192.168.10.1 , cổng Lan modem cấm vào Wan router ạ!
Khi cấm vào thì router ko tự động nhận IP nữa nên hok kết nối mạng đươc (đã thử qua nhiều cách và renew trên trang quản lý router lại nhưng toàn ko nhận dc IP), còn cấm vào mạng nhà người ta thì router nhận Ip vù vù. em xài toàn phải cấm trực tiếp từ modem vào máy mới xài đươc, thế này ko lẽ phải quăng cục router wiì sao,hic
Bác iSkyfree có từng nói rằng:...router wifi đặc biệt chỉ có 1 cổng duy nhất (nó có thể đóng vai trò là WAN hoặc LAN thùy theo cài đặt, sử dụng, chức năng cũng có thể khác nhau tùy theo cách cài đặt: AP, AP Client, Repeater, AP router, ....)
Vậy thì Bác iSkyfree ơi! Nhà em đang dùng router thứ 2 chỉ có một cổng duy nhất mà em thì muốn dùng mạng theo cách thứ 2 mà bác chỉ dẫn để "thằng hàng xóm nó không dòm ngó được đồ đạc" của em thì phải cài đặt như thế nào ạ? Em mong Bác chỉ giáo sớm giúp với ạ. Xin chân thành cảm ơn Bác!
@boyfunny Chọn mode AP Router

Chỉ có 1 thao tác đơn giản thế thôi ạ Bác ISkyfree? Em cảm ơn Bác nhìu nhé! Để Em làm thử xem thế nào, nếu không được lại làm phiền Bác nữa nhé :p
votu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào các bạn, mong được hướng dẫn cụ thể để mình thực hiện vì 'hổng rành cài IP trên router, mình biết đặt IP cố định trên pc thui..'
Đường truyền cáp quang vào router wifi vào hub 1. Từ hub 1 ra: hub 2 và router A.
- hub 2 ra nas-1 và nas-2, hub 2 ra router wifi B kết nối đến hdp oppo.
- router A ra hdp Dune.
Nas-1 và nas-2 cài IP cố định 192.168.1.108 và 192.168.1.113. router A và B để tự động nhưng không dùng cổng wan vì tắt DHCP do sợ trùng với router cáp quang của hub 1. Các hdp để IP tự động.

hdp Oppo vẫn thấy nas-1, nas-2 do oppo cùng lớp 192.168.1.xxx (chắc cũng cùng lớp với router B. Khi gắn Dune vào router A thì thấy Dune có IP là 192.168.11.10 và xem ở đít router A cũng ghi 192.168.11.
Hiện Dune không nhìn thấy nas-1 và nas-2.
Mong các bạn hướng dẫn làm ntn để Dune nhìn thấy nas.
Cảm ơn nhiều.
hjhj, chào các bác, em cũng đang mắc phải một trong những lỗi về việc cắm chuyền từ modem sang tplink, e mong các bác chỉ giáo giúp em với. tại em chưa biết rõ vì sao mà từ một cái mạng lan, em căm giây mạng và kết nối với một rwifi, mà phòng của em vẫn bắt được wifi bình thường còn ba phòng kia dùng mạng dây cắm vào modem thì ko có mạng ạ. nghe nói là do ko trùng địa chỉ IP nên mới ntn, vậy e nên làm theo cách một hay cách 2 ở trên là tốt nhất đk ạ? và em ko biết phải tìm 2 cái địa chỉ IP của modem và rwifi ntn cả? bác iSkyfree tư vấn giúp em với ạ,
@meomavcu trùng IP mới sợ, còn không trùng là hạnh phúc chứ có sao ?
Theo như bạn nói thì router wifi ngang hàng với mấy cổng LAN có dây còn lại, như vậy thì vấn đề là ở cục modem không có tín hiệu ra ở mấy cổng LAN kia.
Nên bật DHCP trên modem để router (của con modem) cấp phát IP tự động, các card LAN còn lại cũng để auto.
Khả năng trùng IP loại trừ vì chỉ có vài thiết bị thì sao mà trùng được. Có thể con modem nhiều cổng của bạn cho phép on/off các cổng LAN tương ứng (loại modem cho phép cùng lúc config nhiều user ADSL trên nó)
Bạn cấu hình cùng lớp hay khác lớp mạng cùng được cả, chú ý cài theo đúng nguyên tắc đã nêu trên.
Bác ISkyfree ơi!E có vấn đề này mong bác giúp nhé
E có con Linksys e1200 phát wifi , hno e kiếm đc 1 em TP Link WR740N nên e tính dùng nó để bắt sóng của e e1200 để phủ thêm sóng lên tầng trên(bt con e1200 cũng vẫn phủ đc nhưng rất chập chờn dùng ipad cứ chục phút lại mất)
E có đọc qua về cái WDS của con TP Link này và có set thử bắt sóng của con WR741ND ở cty thì sóng rất ổn nhưng mang về set cho con e1200 ở nhà thì toàn bị tình trạng limited.
Mong bác và các thành viên khác tư vấn giúp e!
@Buffaloheart Bạn dùng WR740N làm rep , cần chú ý mấy vấn đề sau:
1- tần số của con phát phải cùng tần số con rep (quan trọng)
2- kênh con rep phải đặt cùng kênh con phát, không được để auto cả 2 con sóng sẽ chập chờn.
3- IP của con rep phải cùng lớp và khác IP với con phát, và phải off DHCP trên con rep
ví dụ:
con phát cisco có IP là: 192.168.1.1 | DHCP ON
thì con rep wr740N phải là: 192.168.1.254 | DHCP OFF
@iSkyfree Bác Iskyfree cho mình hỏi chút nếu con modem wifi setup cấp phát ip ví dụ từ 192.168.1.100 tới 192.168.150 mà repeater lại setup ip 192.168.1.254 thì repeater có hoạt động không hay phải cấp trong dãi ip từ 192.168.1.100 tới 192.168.1.150?

Thanks
@rustynail Tất cả các thiết bị đầu cuối sẽ được cấp phát tự động IP theo dải IP do router wifi cấp phát, con Rep đã disable DHCP Server nên chẳng liên quan gì đến việc cấp phát IP cho thiết bị đầu cuối, bản thân nó chỉ đóng vai trò như một thiết bị đầu cuối.
Còn việc bạn đặt IP nó là gì cũng được , không quan trọng (trong khoảng từ 1-254), miễn là không trùng IP với 1 trong các thiết bị trong mạng LAN.
PS: phải nói thêm là: dải IP quy định là để DHCP cấp phát IP tự động, còn khi bạn đã gán cụ thể IP nào thì thiết bị sẽ nhận IP đó (kể cả nó không nằm trong dải IP mà DHCP quy định)
Ví dụ: bạn quy định dải IP mà DHCP cấp phát tự động từ: 192.168.1.100 đến 192.168.1.150, nhưng trên PC bạn để auto thì nó sẽ nhận IP trong khoảng đó, còn nếu bạn đặt IP tĩnh trên PC là 192.168.1.234 thì vẫn OK con gà đen !
Kết luận: với câu hỏi của bạn là thiết bị hoạt động hoàn toàn bình thường
Bác cho hỏi cùng tần số là cùng cái gì ah?
Eddax chỉnh kênh của con WR cùng kênh với con LinkSys rồi,channel width e để auto k biết có đc k,
phần Mode của WR e để 11bgn mixed còn phần thông số này bên E1200 e để tự động thiết lập chứ k thiết lập manual
con WR e đã disable DHCP còn IP thì e k chỉnh gì , chỉnh cái IP đó chỉnh ở đâu ah bác?
Để tối e về e xem sao!
@Buffaloheart Channel Width = Tần số phát (trong con WR740N tiếng việt nó dịch ra là độ rộng kênh) 2 thông số này mà khác nhau thì con rep chỉ có là limited.
Bạn phải chỉnh lại IP ở con rep trong mục Network > LAN như hướng dẫn trên. Nếu không thì sẽ không rep được vì con wr với con cisco khác lớp mạng, bạn lại disable DHCP thì bó trym....
ps: ngoài ra bạn nên update firmware cho WR740N mới nhất để tối ưu nó, hiện nay đã có phiên bản 3.16.6 Build 131010 Rel.47286n ngôn ngữ VN tại đây hoặc bản tiếng Anh tại đây
lưu ý là dùng cap LAN để update, tuyệt đối không được update qua wifi.
@iSkyfree Ok bác ơi!e chỉnh lại IP và DHCP OFF cái là mọi chuyện đâu ra đó hehehe.
Quá đơn giản mà gà quá phải phiền bác 😁 Thank bác nhiều
@Buffaloheart thấy hay thì like thêm phát nữa cho khoái :D
các bác cho em hỏi chút : em có 2 cái modem thừa muốn dùng để phát wifi được không ạ .
Tuan.Hnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác @iSkyfree tư vấn cho em vấn đề này với: Nhà em có 1 Modem và 3 bộ phát Wifi. Em đang cấu hình như sau:
Modem 192.168.1.1
Wifi 1: 192.168.2.1 và Tắt DHCP
Wifi 2: 192.168.3.1 và Tắt DHCP
Wifi 3: 192.168.4.1 và Tắt DHCP

Em đều cắm cổng LAN. Cấu hình khác lớp nhưng lại tắt DHCP thì có nên ko?
Vì Mạng vẫn chạy được trên cả 3 Bộ phát. Nhưng tò mò nên muốn tìm hiểu kĩ hơn chút. Bác giải đáp giúp em với.
@Tuan.Hnvn Bạn cài vậy là sai rồi, cấu hình khác lớp mạng thì phải Enable DHCP và LAN modem->WAN AP thì mới đúng. Làm như bạn các máy tính s

Còn muốn cài đặt cùng lớp mạng để modem cấp IP thì:
bạn đổi lại hết IP lần lượt là:
Modem: 192.168.1.1 - Enable DHCP
AP1: 192.168.1.11
AP2: 192.168.1.22
AP3: 192.168.1.33
Tất cả AP kết nối cap LAN-> LAN, Disable DHCP
--------------------
PS: Trong phạm vi phủ sóng gần (sóng trùm lên nhau) thì bạn nên config 1 con làm AP router, 2 con còn lại làm repeater cho gọn, khỏi dây dợ lằng nhằng mà hiệu xuất lại cao
chjcken8182
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iSkyfree để hôm nào nghịch rep chơi
Tuan.Hnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các máy tính sẽ làm sao hả bạn? Mình đang muốn tìm hiểu thêm về vấn đề này để hiểu thêm 1 phần

TRường Hợp này có phải config như sau ko bạn:
Modem: 192.168.1.1 on DHCP

AP1: 192.168.2.1 on DHCP
Cắm từ LAN của Modem vào WAN của AP1
VD: Để tần số 20Hz và Kênh 5

AP2: 192.168.2.11 (Cùng lớp AP1)
Chỉnh Tần số 20Hz và Kênh 5

AP3: 192.168.2.22 (Cùng lớp AP1)
Chỉnh Tần số 20Hz và Kênh 5

Mình Config như thế này đúng ko bạn? 2 con AP2 và AP3 chỉ cần cắm nguồn ko cần cắm cáp LAN hả bạn?
Tuan.Hnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn @iSkyfree ơi?
Bác sky cho mình hỏi chút nhé. Mình nối mạng từ nhà hàng xóm. Qua cổng LAN của router tp link 740N. Bây giờ mình vào địa chỉ gateway default là 192.168.0.1 thì truy cập được vào router. Nhưng có cách nào cho mình truy cập đc vào modem không nhỉ
@yourwind89 thì cứ gõ vào trình duyệt dòng địa chỉ modem thôi (thông thường là: 192.168.1.1 hoặc 192.168.1.254 ...)
Đã thử tất cả những modem search trên mạng nhưng không ăn thua bác ạ 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019