Thiết Lập Mạng WIFI cho 2 Modem cùng một Đường ADSL

lak_dream
9/6/2013 18:44Phản hồi: 629
629 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bitis06
TÍCH CỰC
10 năm
E note cái topic này để set cho con Buffalo cái ạ.
Bác hướng dẫn chu đáo quá.

SENT FROM Z10.
Bác @iSkyfree cho em hỏi với :

- Nhà em có 1 cục Modem Zyxel P-660 ( 4 port) - IP : 192.168.1.1 - DHCP Server bật

+ Em nối dây Lan của Port số 1 từ modem ra cục Wifi Zyxel 660HW. Đặt SSID là ABC, gán IP : 192.168.1.11 - DHCP Server : tắt , kênh 6. Thì tất cả các thiết bị dùng Lan hay Wifi vẫn bình thường.

+ Sau này do nhu cầu, em nối dây Lan của Port số 2 từ modem ra cục Wifi D-link DSL-2640T. Đặt SSID là XYZ, gán IP : 192.168.1.33 - DHCP Server : tắt , kênh 1.

-Thì bắt đầu có vấn đề như sau :

+ Cứ vài ngày là Wifi Zyxel 660HW bị mất kết nối mặc dù vẫn thấy SSID và full sóng, ping cũng ko được. ( Wifi D-link DSL-2640T thì bình thường). Sau đó tắt bật lại wifi Zyxel 660HW thì mới được.

+ Laptop số 1 đang xài wifi ABC nếu lập tức thoát ra chọn wifi XYZ thì toàn bộ các thiết bị đang kết nối với mạng wifi của ABC bị tình trạng ko kết nối được mặc dù vẫn thấy SSID ABC và full sóng, ping đến ABC cũng ko được. Sau đó tắt bật lại wifi ABC thì mới kết nối được với wifi ABC, còn wifi XYZ thì vô lúc nào cũng được.

+ Nhưng nếu làm ngược lại Laptop số 1 đang xài XYZ sau đó thoát ra chọn ABC thì XYZ chẳng sao. Nhưng nếu thoát ABC ra chọn lại XYZ thì lúc đó ABC lại bị mất kết nối, và phải bật tắt lại wifi ABC.
@Tuan.Hnvn Như vậy thì hơi khó, ko bik mượn đâu ra. Để mình thử xem sao. Thanks bạn nhé
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jacobphan2610 muốn tận dụng modem ADSL wifi dùng như cục phát wifi bạn chỉ cần Disable DHCP của nó rồi cắm vào modem là xong. Tất cả các loại modem wifi đều làm được theo cách này.
chú ý : đặt tên mạng wifi password xong hãy disable DHCP nhé.
chúc các bạn thành công

ở trường hợp cụ thể của bạn
Disable DHCP 660HW và 2640T rồi cắm dây vào cục modem P-660
Lúc này mọi kết nối qua 2 cục 660HW và 2640T sẽ do cục P-660 cấp phát IP
Sent from my Sensation using Tapatalk 2
@iSkyfree -------------------------------------------------------------------------------------------

Tình hình là em cũng đang chơi GA trên Youtube. E định lắp cái đường truyền Tivi Internet, sẵng tiện nối qua máy tính làm Youtube luôn. Nhưng e lo việc sử dụng chung đường truyền với TV internet không may có ai xem click trúng clip của e thì die. Ad hay các ace nào có giải pháp nào giúp e với. e cảm ơn!
@minhnguyenbp060 chưa hiểu ý bạn

Gửi từ Redmi Note 3 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
À, mình không để ý, các thiết bị của bạn đều là modem vì thế không có cổng WAN và cũng vì như thế mà không thể kết nối khác lớp như mình hướng dẫn được, cái cơ bản là bạn dùng không đúng mục đích của thiết bị thì chẳng thể có giải pháp nào khác nữa (chỉ có cách duy nhất là 3 con modem cùng lớp mạng).
Bạn nên mua 1AP khác như TP-Link chẳng hạn. (vừa ngon vừa rẻ lại chất)
3GGGG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iSkyfree Anh cho em hỏi trước nhà em chỉ câu 1 đường adsl xuống nhà tầng 1. Khổ cái modem ở tầng 1 hay tắt nguồn nên em tách dây rồi câu thêm 1 sợi nữa lên tầng 3 theo kiểu mắc song song để nếu cần thì dùng thêm 1 modem wifi tầng 3 khi modem tầng 1 tắt không hoạt động. Có lẽ do dây trên tầng 3 chất lượng kém hay do nhà em dùng 2 máy điện thoại bàn mà từ khi mắc song song kiểu đấy tín hiệu như kiểu bị suy yếu. Lúc có mạng bình thường lúc lại mất mạng đèn enternet k lên nữa. Nhất là vào buổi tối. Vậy anh cho em hỏi cách tách đường truyền adsl kiểu câu dây thế đã chuẩn chưa hay phải thêm bộ chia tách nữa thì tín hiệu mới k bị suy hao ạ?
@3GGGG 1 acount ADSL trên 1 line điện thoại thì bạn chỉ được phép lắp đặt duy nhất 1 modem ADSL thôi, và không có filters nào để chia kiểu này cả.
Khi bạn lắp song song nhiều modem trên cùng line điện thoại thì điện trở của dây điện thoại sẽ tăng lên (nó là dây dẫn tín hiệu điện chứ không phải dẫn tín hiệu số) vì thế mà có hiện tượng trên.
modem thì cứ bật online 24/24 chẳng có lý do gì cần tắt, nó có tốn thêm lưu lượng hay tốn đáng kể bao nhiêu nguồn nuôi đâu ?
pvt_dh72
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác íkyfree giúp e với.chẳng là e ở nhà trọ,nên có xài chung mạng internet với chủ nhà theo đường cáp của cục moderm ADSL dẫn dây cáp lên phòng e.(vì e gà k hiểu bên mạng nên có dùng từ sai đừng ném đá em tội nghiệp).giờ em có cục
TP-LINK TD-W8151ND
.em muốn cắm sợi dây cáp của chủ nhà vào cục td-w8151nd của e để xài wifi em phải làm những bc nào hả bác.mong bác chỉ giáo chi tiết giúp e.thấy bác trả lời trong thớt nhiệt tình quá thanks bác nhièu nha
@pvt_dh72 Bạn không cần phải hỏi thằng chủ nhà đâu, chỉ cần cắm dây cáp mạng vào máy tính bạn, rồi xem thông tin Details... trong cái card mạng của bạn, ở dòng IPv4 Default Gateway chính là cái địa chỉ LAN của modem thằng chủ nhà. còn bạn đặt khác nhóm cuối cùng của nó là được.

Trong hình dưới là địa chỉ LAN (nó chính là địa chỉ modem) của mình, thằng chủ nhà của bạn có thể khác

Hoặc bạn mở cửa sổ cmd rồi gõ vào lệnh ipconfig rồi nhấn enter là thấy (hình dưới)

Setup LAN, DHCP trong con modem của bạn: gắn modem vào máy tính (chưa cắm dây cap mạng vội) rồi reset cái nút (hoặc lỗ phía sau) giữ tay khoảng 10s cho đến khi các đèn tắt hết rồi sáng lên là được, mở trình duyệt gõ vào địa chỉ modem, nhập user/pass để đăng nhập và cài đặt tại đó, sau cùng lưu lại, và reboot.
sau khi cài xong mới cắm cap mạng vào

PS: nếu không thạo thì bạn PM mình sẽ remote = team để kiểm tra tình trạng mạng và setup modem giúp cho bạn
pvt_dh72
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iSkyfree Vậy đầu tiên e phải mua sợi dây 1 đầu cắm vào laptop đầu kia cắm vào cổng lan của router rồi reset phải k bác?em thấy sau cái router có 2 cổng 1 lớn và 1 nhỏ em phải cắm vào cổng nhỏ (giống như line điện thoại bàn vậy)phải k ah?vậy là phải mua sợi mới rồi.mở trình duyệt gõ vào địa chỉ modem là nhập của thằng chủ nhà hay của e ?nhập user/pass là tuỳ mình đặt sao cũng đc phải k ah? bác cho em số đc k ah ,có j ngu em PM cho bác.cảm ơn bác nh lắm
@iSkyfree 2 chỉnh theo cái nào là đúng vậy a? Untitled.png Untitled1.png
Nản, bạn không hiểu 1 chút kiến thức nào dù là nhỏ nhất, vậy tốt nhất gọi thợ cho nó làm đỡ vất vả ^^
pvt_dh72
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iSkyfree em đã làm như a nói.ip của chủ nhà là 192.168.1.1.em chỉnh của em là 192.168.25.tắt DHCP sao vẫn k đc vậy bác
hsoncd
TÍCH CỰC
10 năm
Bác iSkyfree giúp em cấu hình 2 cái wifi với:
- Em có 1 cái TL WR741ND dùng mạng cáp quang (hiện đang dùng bình thường, có cổng 4 dùng cho MyTV). Một cái TL WR340G, một cái của VNPT mã TD W8951ND (cái này VNPT đã chỉnh sửa phần mềm theo VNPT)
- Em muốn chia sẻ cho vài nhà hàng xóm dùng nhưng muốn giới hạn tốc độ thấp thôi khoảng 5Mbps thôi nên không muốn share pass (cáp quang nhà em trên 10Mbps). Em muốn dùng cái TL WR340G hoặc cái TD W8951ND để phát cho họ xài và giới hạn bằng cách để chuẩn b thôi (em nghĩ thế vì không biết có cách khác không).
Bác iSkyfree giúp em cấu hình để được như ý định trên. Nếu cấu hình để dùng WDS Bridging không dây thì tốt nhất. Mạng nhà em có một vài thiết bị chia sẻ nên cũng không muốn hàng xóm thấy và dùng chung thiết bị đó. Mong bác giúp đỡ.
bạn ơi cho mình hỏi.mình lắp mạng fpt.có 2 con tp link.một cái là fpt cho td-w8151n và cái mới là tl-wr841n.mình cài đặt cái 841n nhưng không được nó cứ báo lỗi dns is n't responding nên giờ mình muốn kết nối phát 2 cái một lúc.cái của fpt cho là cái thứ nhất và cái 841n là cái thứ 2 thì nên chỉnh thế nào?
moratti
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác ơi giúp e với, truờng hợp của e lại như thế này:
Moden 1 cổng nối vào con tenda 311r (gọi là A1) để phát wifi, từ A1 nối cổng LAN vào 1 máy tính bàn (gọi là B) còn wifi thì laptop bố e đang xài. Bây h e muốn thêm 1 con tenda 311r (tạm gọi là A2) để có thể phát đuợc wifi ở trên tầng 4 cho e dùng nhưng việc đi dây của e bắt buộc phải là cổng LAN A1 nối tới B e dùng 1 con switch để chia thành 2 đuờng: 1 cho B và 1 đuờng lên tầng 4 nối vào con A2. Vậy e muốn hỏi cách thiết lập cấu hình như thế nào để con A2 có thể phát sóng wifi trên tầng 4. Cảm ơn các bác
3GGGG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@manhquyet90 dùng cả bộ lọc ở modem phụ với cái modem chính có sẵn đầu lọc rồi ý bác.Với cả nhân viên mạng đến nhà em cũng từng bảo cái bộ lọc chỉ tác dụng với phone còn gắn vào modem k cần lọc cũng dc.
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@3GGGG mình không hiểu cái " modem chính có sẵn đầu lọc " là như nào.
Có phải bạn dùng mỗi bộ lọc ở line 1, còn line 2 bạn cắm trực tiếp vào modem chính đúng không?

3GGGG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@manhquyet90 Nó như này bác à, ở sau modem có lỗ cắm line chia ra điện thoại luôn
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@3GGGG cái lỗ đó không đóng vai trò là bộ lọc luôn đâu bạn nhé, bạn mua thêm cục lọc nữa lắp vào đi, hi vọng sẽ giải quyết được vấn đề, 15-20k thôi

hsoncd
TÍCH CỰC
10 năm
Các bác ai biết giúp em cấu hình 2 cái wifi với:
- Em có 1 cái TL WR741ND dùng mạng cáp quang (hiện đang dùng bình thường, có cổng 4 dùng cho MyTV). Một cái TL WR340G, một cái của VNPT mã TD W8951ND (cái này VNPT đã chỉnh sửa phần mềm theo VNPT)
- Em muốn chia sẻ cho vài nhà hàng xóm dùng nhưng muốn giới hạn tốc độ thấp thôi khoảng 5Mbps thôi nên không muốn share pass (cáp quang nhà em trên 10Mbps). Em muốn dùng cái TL WR340G hoặc cái TD W8951ND để phát cho họ xài và giới hạn bằng cách để chuẩn b thôi (em nghĩ thế vì không biết có cách khác không).
Các bác giúp em cấu hình để được như ý định trên. Nếu cấu hình để dùng WDS Bridging không dây thì tốt nhất. Mạng nhà em có một vài thiết bị chia sẻ nên cũng không muốn hàng xóm thấy và dùng chung thiết bị đó. Mong các bác giúp đỡ.

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
Xin chao tat ca moi nguoi toi xin hoi 1 van de nhu the nay mong ah chi e giup do wifi nha toi dat o tang 1 gio toi muon noi mang lan len tang 3 nhu vay phai lam nhu the nao va xa nhu vay co bat duoc khong toi xin cam on cau tra loi cua cac ban truoc
mạng ADSL của Viettel, moderm wifi TP-Link TD-W8901G, giờ muốn gắn thêm cục wifi hiệu Rosewill T900N-X để tăng cường sóng wifi cho tầng khác thì làm thế nào nhỉ?

bạn nào biết làm ơn chỉ giùm.
anh iSkyfree cho em hỏi nhà em có 1 cái tp-link cua vnpt ip 192.168.1.1vs cái tenda w316r ip 192.168.0.1 em cắm day vào 2 thiết bị nhau nhưng vẫn không kết nối được mang biểu tương wifi có dấu chấm than mà khi kếtnối mạng lan từ tp-link thì vào mạng được anh giúp em với
Bạn iSkyfree ơi bạn tư vấn giúp mình cái.Tình hình là ở nhà mình có một cái Modem ADSL Tplink 2+ có 4 cổng Lan ( đang dùng để kết nối ADSL ) và 3 cái modem khác là Tplink TL-WR741N / TL-WR741ND,TL-WR740N và một con Dlink 605L .. mình muốn dùng 3 con còn lại phát wifi cho cả nhà dùng sao cho mình cầm ipad chạy từ phòng ngủ xuống phòng ăn rồi từ phòng ăn lăn ra phòng khách để chơi game mà ko bị disconect ... ipad sẽ tự chuyển từ AP này sang cái kia 😃 mình đọc cách bạn hướng dẫn cũng hòm hòm nhưng cứ hỏi cho chắc !! muốn biết phải hỏi muốn giỏi phải học .. các cụ dặn rồi hihi thank bạn nhiều ...
@iSkyfree
Bạn hướng dẫn giúp mình thiết lập mạng wifi từ modem Tp-link của SCTV sang Dlink 2640T nhé.

Ths bạn nhiều.
tung83le
TÍCH CỰC
10 năm
Có bác nào rành cấu hình wds chỉ mình với

Sent from my GT-I9152 using Tinhte.vn mobile app
em có 2 cục cisco cục 1 em set up là 192.168.60.1
còn cục thứ 2 setup là 192.68.60.2 có cần phải tắt DHCP cho cục thứ 2 không anh thanks
Chẳng tìm hiểu, chẳng đọc, cứ hỏi tùm lum, chẳng nói nữa :p
Nhờ bác iSkyfree chẩn đoán hộ trường hợp này cái, mày mò mãi không ra 😔

Nhà đang dùng Modern ADSL 2+ (TP-Link TD8817) có IP mặc định 192.168.1.1Wiless Router (TP-Link WR-841N) có IP mặc định 192.168.0.1 thì gặp tình trạng sau đây (mới bị vài tuần nay, trước giờ không bị):

- Cắm trực tiếp LAN của ADSL tới máy tính thì truy cập Internet vi vu

- Cắm LAN của ADSL tới WAN của Wiless Router, mở DHCP, giữ nguyên IP mặc định của Wiless Router (kể cả đổi các kiểu thành 192.168.xx.1) thì vẫn không thể truy cập Internet

- Cắm LAN của ADSL tới LAN của Wiless Router, tắt DHCP, đổi IP cho Wiless Router thành 192.168.1.x ( x=11,22,... theo hướng dẫn của bác) thì truy cập được Internet nhưng RẤT CHẬM

Vậy là nó bị cái gì? Khắc phục ra sao đây? Chứ giờ coi như có wifi cũng như không vì tốc độ quá chậm :((

@dovanduy.hcm theo như mô tả thì có thể đã bị die DHCP Server trên router wifi, để kiểm tra tình trạng die DHCP hay không bạn hãy thiết lập LAN-WAN như mặc định rồi đặt IP tĩnh trên PC, nếu có mạng bình thường wifi bình thường thì điều này đúng.
Cách sử lý lần lượt như sau: bạn reset router về mặc định, vào trang chủ down firmware mới nhất về flash lại lên ver mới nhất
http://www.tp-link.vn/support/download/?model=TL-WR841N (nhớ chọn đúng phiên bản phần cứng bạn đang dùng, và dùng cap LAN kết nối khi thao tác)
Sau đó bạn thử lại các cách khác nhau,
Khi kết nối LAN-WAN: trong phần WAN Connection Type bạn có thể chọn là Static IP và đặt IP tĩnh cho router.
Nếu vẫn không khắc phục được tình trang thì chỉ còn nước đi BH router thôi.
@iSkyfree Hôm nay mình đã đem Router qua test trên Modern ADSL của thằng hàng xóm thì Router vẫn ngon lành cành đào. Firmware thì trước đây mình cũng đã cập nhật bản mới nhất, không có bất kì sai sót cập nhật nào cả và vẫn chạy bình thường trước khi bị sự cố.
Mình đoán là Router không bị vấn đề. Vấn đề có thể là do DHCP Server của ADSL bị chết 😔

Đặt IP tĩnh trên PC theo thông số nào ạh :(

P/S: Muốn like cảm ơn iSkyfree nhưng mà hình như mình chưa có chức năng like bài viết nên chả thấy nút like ở đâu :(
@dovanduy.hcm Ở trên mình đã hướng dẫn kiểm tra rồi đó, chỉ cần đặt IP tĩnh trên router wifi thì không cần biết DHCP modem cho chết hay không thì mạng vẫn bình thường.
theo bạn nói đã thử nhà khác vẫn ngon lành, tức là router wifi không sao, vậy thì chỉ cần đặt IP tĩnh trên router wifi mà vẫn có mạng tốt là OK, còn không thì bạn cắm trực tiếp cap LAN từ modem vào PC không cần IP tĩnh vẫn có mạng là DHCP trên modem tốt, còn phải có IP tĩnh mới có mạng là DHCP modem die
bác iSkyfree ơi giúp e với. e vật vã bao ngày với cái wiffi nhà e. tình hình nhà có 1 modem ko dây 4 cổng. 1 cổng máy cây xài 1 cổng nhà hàng xóm cắm dây về dùng modem wifi thì dùng ngon. nhưng 1 cổng nữa e cắm wifi tp-link để nhà dùng thì. cắm vào latop vẫn vào mạng bt nhưng con samsung s4 của e không vào đc. mà con s4 sang nhà hàng xóm ngồi thì vào mạng được. nhà mình thì wifi căng đét nhưng đt vào cứ không có internet. help me !!!!!!!!!!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019