Khác Thiết Lập Mạng WIFI cho 2 Modem cùng một Đường ADSL

Thảo luận trong 'Mạng di động' bắt đầu bởi lak_dream, 10/6/13. Trả lời: 200, Xem: 80265.

1. Perry_Chjt

Perry_Chjt Thành viên

Anh iSkyfree cho em hỏi với router wifi thì chỉ cần bật router là có sóng wifi dù máy tính tắt phải không ạ. Còn nếu dùng CARD WIRELESS thì muốn có sóng wifi lại phải bật máy tính lên có phải không?

2. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

người không hiểu biết gì nếu nghĩ 1 tí thì cũng thấy nó là vậy :p

3. hoanghuycptqt

hoanghuycptqt Thành viên

Mình cảm ơn bạn nhiều. Để mình thử xem. Có khi nào Wireless Router bị nóng không nhỉ? Mình xài loại TP-Link, bạn có thể tư vấn cho mình thiết bị nào xài ổn định không?

4. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

Cái gì chạy 24/24 mà chẳng nóng, nhưng chẳng sao đâu. TP-Link là ngon bổ rẻ rồi, không cần thay loại khác đâu. mấy thằng khác chỉ bán thương hiệu chứ chất cũng chẳng ăn thua gì.

5. thuthuy120

thuthuy120 Dự bị

Tất nhiên 2 đường line vào là 2 địa chỉ ip khác lớp mạng rồi, ở đây mình ko thắc mắc về cách thiết lập này kia mà mình thắc mắc là "làm sao biết đc router nào bị đụng ip" vì mạng ở đây mình đã cài ip khác lớp mạng và tắt DHCP rồi mà lâu lâu vẫn bị báo trùng IP lúc đó mình phải ngắt từng line 1 ở con Virgo ra để coi con nào bị đụng và thử tiếp các con con tiếp theo nữa hơi mệt ở việc này bạn ah,

6. black_cat_90

black_cat_90 Thành viên

bác sky cho e hỏi chút.Số là e có 1 modem internet và 2 cục wifi: tenda và Tplink (cái này là modem wifi nhưng có cả cổng wan và lan). E nối cổng wan của tenda vào lan của modem,bật DHCP và cấu hình IP modem: 192.168.1.1 và của tenda là: 192.168.0.1. Cục wifi tenda phát sóng và vào internet bình thường. Bây giờ e nối cổng lan của tenda vào cổng lan của TPlink thì phải cấu hình cục wifi TPlink thế nào để vào internet được. Thank bác

7. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

con TP-link IP: 192.168.0.x , tắt DHCP (cùng lớp mạng với Tenda)

black_cat_90 thích nội dung này.
  8. black_cat_90

black_cat_90 Thành viên

thế bác cho e hỏi.nếu wan của modem nối với wan của tenda(cái router wifi này co 4 lan và 1 wan). IP modem là 192.168.1.1 và tenda: 192.168.0.1. Rồi lan của tenda nối với cổng của TP link( cái này là modem wifi có 1 cổng thôi ko biết có phải vừa là lan vừa là wan ko.E nhầm@@). Thế cấu hình vẫn thế hay thay đổi thế nào. Chứ quả thực e làm như bác hướng dẫn mà mãi ko vào được mạng của TP link T_T

9. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

Bạn nói vớ va vớ vẩn ! WAN nối với WAN thì nó ra cái gì ?
    Theo tôi thấy có khi bạn còn chẳng phân biệt được đồ của mình là modem hay chỉ là router wifi,
    modem thì nó có cái lỗ nhỏ để cắm jack cab điện thoại ý.
    còn cục chỉ có 1 WAN + 4 LAN thì là cục AP wireless (hay gọi là router wifi)
    Cục modem wifi thì có 1 cổng LAN (không khi nào nó vừa là LAN vừa à WAN cả)
    Post cái model con TP-link có nhiều cổng lên(số hiệu, ví dụ: . TL-WR740N) lên để xem là loại nào mà nói là modem ?

lak_dreamblack_cat_90 thích nội dung này.
  10. black_cat_90

black_cat_90 Thành viên

uh.e thấy bác nói rất đúng. E nghe mấy ông nói linh ta linh tinh nên cũng nghĩ như vậy nên mới hỏi bác.Cái router wifi tenda thì đúng là có 1 cổng wan và 4 cổng lan.Còn cái modem TP link đúng là chỉ có 1 cổng thôi. Thực ra e dùng mạng wifi nhờ nhà hàng xóm.cái router wifi và modem ADSL thì là của nhà 1 còn modem wifi là của nhà 2. E muốn bắt sóng wifi nhà 2 mà không thể cấu hình nổi để vào được mạng. Anh chủ ở nhà 1 bảo là anh ấy nối cổng wan của modem vào cổng wan của router (ông này nói vậy làm e hiểu nhầm @@). Như vậy thì cách nối dây giống như hệt lúc đầu e bảo. Và IP cũng thế. Mỗi tội e cấu hình cái modem wifi của nhà 2 như bác nói thì vẫn ko vào được.Nản lun T_T
    Còn cái số hiệu của con TPlink đây : TD-W8101G

11. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

Nhà 1 nhà 2 tùm lum bó tay không thể hiểu nổi.
    Con TD-W8101G là modem wifi chỉ có cổng LAN (RJ45) và 1 cổng internet (RJ11)
    bạn nên nói ngắn gọn, rễ hiểu thì người khác mới hiểu được, chứ mô tả như bạn thì tôi đọc đi đọc lại cũng không hiểu gì hết.
    tốt nhất bạn có cái hình vẽ gồm tên các thiết bị (ghi rõ model từng con) và cách lắp đặt (gồm cả dây dẫn, IP....)

12. black_cat_90

black_cat_90 Thành viên

Bác ơi. Em tường thuật lại từ đầu: Nhà anh chủ (nhà 1) là nhà chính có đường mạng ADSL.Nhà 1 có modem ADSL và 1 router wifi TENDA có 1 cổng WAN và 4 cổng LAN. Nhà 1 đã cấu hình cả 2 cái này và con TENDA đã phát được wifi có internet.Modem ADSL có 1 cổng (em nghe anh ấy nói có 1 cổng WAN nhưng chắc là cổng LAN, dù sao em cũng không quan tâm cái này lắm vì anh ấy đã cấu hình OK ùi) nối với cổng WAN của router wifi TENDA, 1 cổng LAN của TENDA nối với cổng LAN modem wifi TP-Link của nhà 2( đây là TP link TD-W8101G, cái modem này chắc bác biết). Em đã cấu hình con TP link nhưng ko vô được internet. Em đã chụp ảnh cấu hình từng cái một trong file đính kèm. Bác giúp em cấu hình con TP-link để vô được internet. Thank bác nhìu nhìu :)

File đính kèm:

13. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

black_cat_90 bạn trình bày dài dòng nhưng lại chẳng truyền đạt được gì nhiều.
    Vấn đề ở đây theo tôi hiểu là con router wifi tenda được nối với modem ADSL wifi tp-link và cấu hình khác lớp mạng:
    IP modem: 192.168.1.1
    IP router tenda: 192.168.0.1
    Cái modem của bạn được nối với con tenda vì vậy bắt buộc lớp mạng của con modem phải là: 192.168.0.x, DHCP Server disable, và không được chọn cấu hình PPPoE (bạn phải bỏ qua phần này hoặc chọn 1 cấu hình khác như Dynamic IP hoặc cấu hình tĩnh là Static IP )

PS: bạn chỉ việc trình bày riêng con modem của bạn thôi, ví dụ: IP LAN, DHCP, và trong phần WAN nó gồm có những cấu hình nào? còn những thiết bị bên nhà người ta thì không cần quan tâm, lằng nhằng 1 đống hình con nào cũng là modem tpl thì cũng bó tay

14. black_cat_90

black_cat_90 Thành viên

Em chụp hình của từng cái một để bác xem cấu hình con TP link thêm chỗ nào nữa.Bởi vì em đã thử mọi cách kể cả chọn Dynamic IP và Static IP như bác nói.
    Thứ nhất: Bác bảo chỉ trình bày con modem của em thôi cũng không đúng.Bác để ý con TENDA nhà 1 để DHCP Server Enabled từ 192.168.0.100 đến 192.168.0.150. Nếu em không chụp hình phần DHCP TENDA để bác xem thì em cấu hình DHCP con modem TP Link của em là 192.168.0.2 đến 192.168.0.99 thì muôn đời cũng không vô được internet.
    Thứ hai: Như bác nói, con modem TP Link của em để DHCP Server disabled, khi laptop vào mạng thì nó không tự động cấp địa chỉ IP theo dải 192.168.0.131 đến 192.168.0.150 mà nó cấp phát IP linh tinh gì ấy, vào internet không được.Nếu em cấu hình địa chỉ IP tĩnh cho laptop theo dải địa chỉ là 192.168.0.131(hoặc cho đến 192.168.0.150) thì vẫn không vô được internet.Em để DHCP Server enabled thì khi kết nối vào, laptop sẽ được cấp địa chỉ IP theo dải 192.168.0.131 đến 192.168.0.150
    Thứ ba: Bác cho em hỏi chọn cấu hình Dynamic IP và Static TP thay cho cấu hình mặc định ban đầu là PPPoE có khác gì không.Tại sao phải chọn thay như thế.

15. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

Bạn ăn nói vớ vẩn gì thế? đã không hiểu, hỏi người ta trả lời còn phản bác, bạn đã lý sự giỏi vậy sao không cài cho OK đi.
    Tôi thấy tất cả những thứ bạn nói ở trên đều sai cả luôn, nên đi học thêm để hiểu biết rộng rỗi hãy cãi.

- Cái giải IP đã mở trên DHCP server đó là để cấp phát tự động IP cho thiết bị đầu cuối, còn nếu các thiết bị được cấu hình tĩnh với các IP không thuộc daỉ IP đó (miễn là cùng lớp mạng, và không trùng với 1 IP nào đó đã được cấu hình trước đó) thì vẫn vào mạng bình thường (tương tự như trên router modem disable DHCP server vậy)

- Còn việc vì sao buộc phải tắt DHCP trên cái modem của bạn? đó là vì trong cùng 1 lớp mạng chỉ được duy nhất 1 router bật và cấp phát IP, trong lớp mạng này con tenda đã bật rồi và bất cứ thiết bị đầu cuối nào kết nối vào thì cũng do con tenda cấp IP (con tenda buộc phải bật vì nó khác lớp với modem ADSL2+, nếu không bật thì tất cả thiết bị đầu cuối trong lớp mạng 192.168.0.x không tự động được cấp phát IP)

Ví dụ: trong 1 lớp mạng có nhiều router nhưng người ta chỉ được phép bật 1 trong số những con đó, tất cả mọi thiết bị kết nối vào mạng thông qua các AP đều do con router đã bật DHCP cấp IP, nếu bật DHCP trên nhiều rouer cùng lúc sẽ xảy ra xung đột IP và không thể vào được mạng.- trong 1 hội nghị chỉ có 1 thằng làm chủ tọa, trong 1 cơ quan chỉ có 1 thằng làm tổng chỉ huy, nhiều thằng cùng chỉ huy rồi đánh nhau vỡ đầu.....

Còn việc PPPoE (Point-to-Point Protocol over Ethernet) là gì à? bạn nên tự đi thuê bao 1 line ADSL về cắm vào modem rồi bảo nhà mạng nó đưa acc+pass ADSL sau đó rồi hãy chọn PPPoE để cấu hình ?

=================================================
    Sorry mọi người ! topic này đã đi quá xa, vì đây không phải chủ đề mình khởi tạo nên mình sẽ dừng lại ở # này để tránh những cãi vã vô ích.

lak_dreamnhockku7e thích nội dung này.
  16. black_cat_90

black_cat_90 Thành viên

nóng quá (_ _!).không biết mới hỏi, cãi gì đâu.vì gặp trường hợp như thế nên trình bày chứ có phản bác gì.!!!

17. black_cat_90

black_cat_90 Thành viên

Dù sao cũng thank bác.để em thử lần nữa.nếu mà không được thì đem cái này vứt mà mua cục TENDA thui (_ _!)

18. nhockku7e

nhockku7e Dự bị

A iskyfree cho em hỏi phát, em cũng hơi mù về vụ mạng này nên có gì thì bỏ qua cho em.
    Tình hình là em xài ADSL va dc cung cấp cho cục modem TP link. Sau này có điều kiện tý nên sắm thêm cục router wifi TP link. Thời gian đầu em sử dụng bình thường, sau 1 thời gian thì bắt đầu ko nhận mạng.
    Con modem có IP là 192.168.1.1 còn router thi 192.168.10.1 , cổng Lan modem cấm vào Wan router ạ!
    Khi cấm vào thì router ko tự động nhận IP nữa nên hok kết nối mạng đươc (đã thử qua nhiều cách và renew trên trang quản lý router lại nhưng toàn ko nhận dc IP), còn cấm vào mạng nhà người ta thì router nhận Ip vù vù. em xài toàn phải cấm trực tiếp từ modem vào máy mới xài đươc, thế này ko lẽ phải quăng cục router wiì sao,hic

19. boyfunny

boyfunny Dự bị

Bác iSkyfree có từng nói rằng:...router wifi đặc biệt chỉ có 1 cổng duy nhất (nó có thể đóng vai trò là WAN hoặc LAN thùy theo cài đặt, sử dụng, chức năng cũng có thể khác nhau tùy theo cách cài đặt: AP, AP Client, Repeater, AP router, ....)
    Vậy thì Bác iSkyfree ơi! Nhà em đang dùng router thứ 2 chỉ có một cổng duy nhất mà em thì muốn dùng mạng theo cách thứ 2 mà bác chỉ dẫn để "thằng hàng xóm nó không dòm ngó được đồ đạc" của em thì phải cài đặt như thế nào ạ? Em mong Bác chỉ giáo sớm giúp với ạ. Xin chân thành cảm ơn Bác!

20. iSkyfree

iSkyfree Thành viên

Chọn mode AP Router

boyfunny thích nội dung này.