Thời gian tải trang YouTube sẽ được rút ngắn 10% nhờ định dạng ảnh WebP

bk9sw
23/3/2014 14:6Phản hồi: 37
Thời gian tải trang YouTube sẽ được rút ngắn 10% nhờ định dạng ảnh WebP

Khi truy cập YouTube, các hình ảnh thumbnail của video thường hiển thị khá chậm, kéo dài thời gian tải trang và ảnh hưởng đến trải nghiệm tổng thể của dịch vụ. Vì vậy, Google đang thay đổi điều này bằng việc khiến các hình thumbnail hiển thị cùng lúc và nhanh hơn bằng định dạng ảnh WebP. Đây là một định dạng được Google công bố hồi năm 2010 và hiện đang được sử dụng trên kho ứng dụng Google Play kể từ giữa năm ngoái.

Trên Chromium Blog, giám đốc sản phẩm và tối ưu hóa WebP - Husain Bengali đã chia sẻ rằng việc chuyển đổi sang định dạng WebP sẽ giúp trang YouTube tải nhanh hơn 10%. Đồng thời, với dung lượng nhỏ hơn gần 35% so với các định dạng ảnh JPEG, thời gian mã hóa nhanh hơn gấp đôi và thời gian giải mã nhanh hơn 25%, WebP sẽ giúp tiết kiệm được hàng chục TB dữ liệu truyền tải mỗi ngày. Điều này có nghĩa dung lượng băng thông của người dùng khi truy cập YouTube sẽ được giảm đi đáng kể.

Để tăng tốc truy cập các trang hiện vẫn chưa hỗ trợ WebP, các phiên bản trình duyệt Chrome cho Android và iOS có thể sử dụng Data Compression Proxy tích hợp để trực tiếp chuyển mã hình ảnh sang WebP nhằm nén dung lượng hình ảnh đến 60%. Cũng theo Bengali, trong khi đội ngũ phát triển WebP vẫn đang cải tiến định dạng này thì các bộ phận khác của Google trong đó có YouTube cũng đã bắt đầu triển khai WebP vào các sản phẩm của mình. Do đó, người dùng chúng ta sẽ phải không chờ đợi lâu để được trải nghiệm YouTube nhanh hơn và tốt hơn.

Theo: Chromium Blog
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

klq :
nhưng mấy hôm nay có bác nào mạng fpt vào youtube toàn bị timeout như e ko ạ ?
đt vào bình thường
máy tính thì timeout @@

Sent from Nokia 1280 using Tinhte.vn
@Lựu Tý Tủn mình vào youtube bình thường
Quan trọng ở tốc độ wifi hoặc 3G nữa, đặc biệt là ở VN tốc độ thực tế với tốc độ nhà mạng quảng cáo một trời một vực 😆)))))
@ChaiminzThongsang ok! đúng vậy.....mạng internet nước ta còn chậm hơn so với 1 số nước trong khu vực (có ra khỏi nước thì cảm nhận được)
@nguyendrum 😁😃;)
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Ở Việt Nam, nói thẳng ra là tốc độ tải trang phụ thuộc vào tốc độ mạng nhá. Em đang xài cáp quang FPT, vào các trang trong nước tốc độ thôi rồi. 😃 Còn nước ngoài thì hên xui, đa phần là xui. :mad:
nkcfatpig
ĐẠI BÀNG
10 năm
@britgaga Đồng ý cả hai tay.Load lâu thôi rồi kể cả GG 😔
madaoden
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko liên quan nhưng cho em hỏi
em bị lổi ie ko vào được các trang web của google . khi đánh địa chỉ và enter thì nó quay con chuột rồi thôi ko có gì xảy ra vẫn ở trang củ . chorme thì vào bình thường =( . vào kiếm file host xóa hết luôn chỉ chừa hàng đầu nhưng vẫn ko được . đã web virut trojan ko có con nào =(
livfc2010
TÍCH CỰC
10 năm
@madaoden Phải IE 10 trở lên, trở xuống GG nó không hỗ trợ nữa rồi.
@madaoden trừ khi vào các website của chính phủ ta, mình khuyên bạn nên chỉ nên chới với Chrome/FF ... hết;
madaoden
ĐẠI BÀNG
10 năm
@livfc2010 đang sài win 7 ie 11
ko hiểu sao dạo này các địa chỉ của google truy cập vào rất chậm chạp lúc nhanh lúc chậm.
3, 4 ngày hôm nay mạng củ chuối lắm
Cũng chẳng quan trọng cái đấy , vì vào youtube có xem mấy video có sẵn bao giờ , thấy biểu tượng seach là vô , gõ xong thì nó cũng load xong
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@Petervu Quan trọng cho các bác mạng chậm và các bác vào Youtube = thiết bị di động.
Nói chung đỡ tốn đc bao nhiêu dung lượng thì hay bấy nhiêu. Riêng mình Youtube nó chiếm 25% dung lượng mạng toàn Bắc Mỹ rồi, giảm được 10% là giảm đc rất nhiều tiền rồi đó
Hình minh họa để mỗi Chrome...không biết có ám chỉ hay sự tuyên bố ngầm nào không nhỉ ?!!! o_O
makaja
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhmmoj hình như chỉ mỗi chrome hỗ trợ chuẩn này, mình xài safari thì ko đọc dc hình dạng webp 😁
@anhmmoj không lẽ đẻ con ra,đem cho ông hàng xóm.
Định dạng ảnh này nén cao.
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
ôi dào, cáp quang mạng việt nam quảng cáo thì rõ nhanh thì ra trong nước thôi, ra quốc tế thì bóp băng thông nhanh như gprs full speed :eek:
vào cái gg map mà chậm như sên!
anhtt1987
TÍCH CỰC
10 năm
Mình tạch luôn cái 3g của vn và Ko chơi với bọn fpt cùi pắp.cứ vnpt hay viettel mà xài
đưng xài mạng trọn gói 165k của vnpt max 450kb/s thấy khá ổn 😃 lúc đi thì phát wifi free cho cả xóm xài
@andy_mylove187 Chém gió hả chú Nghĩa 😁
mythoa
ĐẠI BÀNG
10 năm
@andy_mylove187 em thích anh rôi hehe
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở nhà chạy mạng VNPT 165k, mạng vào tốt nhưng load Youtube không được, chắc VNPT nó bóp băng thông rồi !
tình hình là em dùng mạng vnpt, ko thể nào xem được youtube, nó vào đc, nhưng ko chạy video, lướt xem trước thì vẫn hiện .huhu, có thánh nào biết ko
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieu111991 Cái đó nó bóp băng thông Youtube rồi, muốn xem được Youtube thì dùng Hotspot (free cũng OK), hoặc là chuyển mạng.
@hieu111991 y chang mình.điện kĩ thuật thì nó nói nhà mạng đang nâng cấp cái đéo gì đó chả biết nên lỗi youtube.bị gần cả tháng.điên quá chuyển qua gói 6Mbps của FPT sáng nay trọn gói 187k/tháng.ôi thôi chạy như gió luôn.mất thêm 22k/tháng mà tốc độ gấp đôi.khá hài lòng
3102
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này không quan trọng với mình
Mạng 3g cực mạnh 32kb/s tải trang vèo vèo
y chang mình luôn bác
:v
Google luôn đi đầu công nghệ lĩnh vực WebOS.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019