Xin BQT đóng topic dùm mình nhé.

nhat_minh0211
1/8/2014 3:8Phản hồi: 946
Xin BQT đóng topic dùm mình nhé.
Hôm qua có mở ra 1 bài viết phân tích, nhưng có vẻ các Biker ko tin nên đã đóng. Vì lý do các bài viết trước của các nguồn như Zing,Kênh14 bị loãng do đưa thông tin ảo, ko có bằng chứng thiết thật nên bị ảnh hưởng nặng nề cho các Biker Tinh Tế. Ở bài viết này, nhằm mục đích update thường xuyên thông tin chính xác về dòng T135 V3.0, ko có ý định tung tin ảo, các thông tin từ các nguồn khác nhau sẽ đc chọn lọc để mang tính trung thật nhất có thể.
- Ở bài viết này đề nghị ace nói chuyện nhã nhạng, ko gây mất đoàn kết tập thể.

Mình xin quay lại lịch sử phát triển các dòng đời T135, vòng đời là 5-6 năm, 2005-2010 => V1.0, 2011- (2015-2016) => V2.0. cho tới nay 2014 xuất hiện các thông tin V3.0 cũng ko có gì làm lạ, vì dòng này luôn phát triển chứ ko "dặm chân tại chỗ" đâu, ai nói ko phát triển thì bạn nên tra lại kiến thức về dòng này.

Ở bài viết này mình sẽ update thông tin từ tháng 6/2014, trước thời điểm này toàn tung tin ảo, chỉ có những hình ảnh PTS, nhằm câu like.
- 6/2014: các nguồn tin từ Indo, Malay bắt đầu xuất hiện và lan ra tại Việt Nam (tra Google sẽ thấy rất nhiều nguồn tin, chủ yếu xuất phát từ Indo và Malay, ko riêng gì Việt Nam.
- ngày 30/7/2014: bất ngờ xuất hiện hình ảnh T150 trên đường chạy thử tại Sóc Sơn (hình ảnh đã đc làm rõ nguồn gốc).

Tại Sóc Sơn cũng là nơi chạy thử rất nhiều xe từ Honda, Yamaha,Suzuki. tại đây cũng là nhà máy của nhiều hãng xe, trong đó Yamaha (trên xe các bạn hiện có ghi nhà máy lắp ráp là Sóc Sơn). Nơi đây cũng là nơi ae Biker quay clip đc ở dòng V2.0 khi thông tin đc lộ vào năm 2010-2011.
ae Biker phân tích hình ảnh trong 1 ngày phát hiện đc nhiều điều, các chi tiết xe nhiều điểm tương đồng với T135 hiện tại.
- Chiều ngày 31/7/2014. xuất hiện hình ảnh dòng Exciter trong nhà kho của Yamaha, với động cơ Si (đời cũ) đc nâng lên 115cc. đây là tin hot nhất chiều ngày 31/7/2014.

- Tối ngày 31/7/2014: 1 Thành viên của đội Test Xe cho Yamaha Motor Việt Nam vào đính chính sự việc trên trang FB 2banh.vn.

thành viên nay cho biết thêm, dòng xe Ex 115 đc sx và dán tem RC 2011 để nhập sang thị trường TQ, ko liên quan gì tới thị trường Việt Nam.
1 chút thông tin thành viên này chia sẽ. Ex 150 sẽ có 150cc, dùng động cơ của FR. lập tức việc tra thông tin của các Biker bắt đầu làm việc, nhưng ko ra dòng xe này. các Biker liền nghĩ đến dòng Fz150i là gần nhất so với dòng T135 (rất nhiều điểm tương đồng so với máy T135).

update 1...
2014 chính là năm chỉnh sửa của T135 hiện tại. bản này xuất hiện đầu tiên tại Malay có tên LC135 2014. với cặp xinhan màu vàng => V2.1.

update 2....
Hôm nay ngày 2/8/2014. Suzuki Việt Nam công bố ra mẫu FX 150 huyền thoại với giá 47 triệu đồng. mọi người cũng biết là Fx đã có thiết kế cũ so với hiện tại. vậy có Suzuki có thay đồi thiết kế hay giữ nguyên? chờ tới ngày ra mắt sẽ rõ.

Quảng cáo

Cũng sáng nay biết đc thông tin T150 sẽ có tên khác chứ ko còn là Exciter nữa. dòng này là con chủ bài để cạnh tranh trước tiếp với Fx 150. mọi người cùng đón xem. Thời gian tới là thời gian "nóng" của dòng Côn Tay, cho tới nay Honda Việt Nam vẫn chưa vào cuộc, vẫn trung thành với dòng "Tay Ga" hạng trung và hạng sang.
update 3...
Bạn bè quốc tế cũng bắt đầu phân tích hình lộ xuất phát từ Sóc Sơn, Việt Nam.
http://motoblast.org/2014/08/02/first-new-rendering-jupiter-mx-king-150-fi-atau-yamaha-exciter-150-fi/

update 4...
Ngày 8/8/2014 Tại Indo ra mắt Jupiter Mx (V2.0) bản GP Edition. Đây cũng có thể là bản Exciter GP 2014 với cái đầu trắng.

update 5....
ngày 12/8/2014. lộ thêm hình ảnh của Jupiter MX 2014 (V2.0) bản GP. dù chưa đc công bố trên web nhưng ở các đại lý tại Indo đã bán mẫu Jupiter Mx 2014 bản GP, đc biết đây bản đc sản xuất giới hạn. lấy nguyên mẫu tem trên R25, điểm 1 chi tiết là lò xo phuộc sau sẽ đc sơm màu vàng.

Quảng cáo

Theo nhiều ý kiến của nhiều bạn (ko riêng gì VN) có ý kiến là tem GP của Yamaha ngày càng có màu trắng nhiều hơn, đây là mẫu tem đi theo đợt của cty tổng và theo tông màu từ nhiều tới ít, từ ít tới nhiều như sau: 1. màu xanh dương (hay còn gọi là xanh GP) toàn xe; 2. giữ mẫu 1 thêm sọc trắng; 3. từ mẫu 2 thêm nhiều chỗ trắng (chiếm 50:50); 4. từ mẫu 3 màu trắng chiếm 2/3 xe;...đây là quy định chung đc áp dụng chung cho các dòng xe như M1, R1, R6, R25,R15,....

update 6...
Tối ngày 17/8/2014.
Lộ hình ảnh đầu tiên T150 tại nhà máy ở Việt Nam.

Qua hình ảnh cũng cho thấy. V3.0 này dùng mâm của Fz150i hứa hẹn cho ra kích cở lốp như Fz150i. kiểu dáng đc thay đổi kết hợp từ V2.0 và X1R (2008).
update 6.1..
Trang mạng Indo phân tích về hình ảnh lộ toàn diện đầu tiên. Bên Indo sẽ có tên Jupiter MX King.
http://tmcblog.com/2014/08/18/sosok-jupiter-mx-king-150-mulai-terlihat-jelas-spyshot-vietnam/
http://ridertua.com/2014/08/19/yamaha-jupiter-mx-150-mata-elang-jadi-hiu-kecil-namun-bengisss/

update 6.2....PHÂN TÍCH...
Có 1 sự trùng hợp ko hề nhẹ....^^

Mọi người cũng biết Yamaha Asia luôn mang thiết kế của các dòng Cao Cấp xuống cho các dòng Phổ Thông. Dòng moto nước VX 2015 của Yamaha mang âm hưởng của thiết kế hiện đại mới. mang phong cách REV STATION. T135 V3.0 có phần yếm trước khá giống với VX2015. "Có 1 sự trùng hợp không hề nhẹ".

Dựa trên hình ảnh lộ diện tại nhà máy láp ráp.
Cũng cho chúng ta thấy đc nhiều điều từ hình ảnh.
+ Gác chân trước với kiểu thể thao, có gập được nhưng được thay đổi lấy của Fz150i được thiết kế lại cho phù hợp với kiểu dáng phổ thông nhưng thể thao.
+Gác chân sau thể thao hơn. Dòng xe có thể nói là lấy "khá nhiều đồ chơi" từ Fz150i. không có lớp đệm cao su, thay vào đó là nhôm nguyên khối định hình, giúp cho thể thao hơn.
+ Xinhan rời: đây là điểm mà mọi người không hài lòng vì nó khá bất tiện trong thành phố đông đúc, nhưng đây là quy định chung của VN nói riêng và cả thế giới nói chung. Được thiết kế lại trông thể thao hơn.
+ Mâm: đc lấy từ Fz150i cho ra bản lớn hơn. mâm sau tỉ lệ 2.75 (cũ là 2.5), mâm trước 1.8 (cũ 1.6) với thiết kế 5 chấu song song mang phong cách hiện đại.
+Đồng hồ Digital: (không được tiết lộ).
+Động cơ: 150cc, Fi (không được tiết lộ thêm).

Mọi thông tin các sản phẩm ra mắt và chuẩn bị ra mắt của Yamaha Asia sẽ được update tại
http://global.yamaha-motor.com/showroom/revstation/index_ie2_vn.html

update 7.
Tối ngày 3/9/2014. 1 thành viên tại nhà máy Yamaha, nhưng lần này không phải tại VN mà là Indo, đã post lên tấm hình được cho là bình xăng của Jupiter Mx King 150 Fi (tức tạm gọi là Exciter 150).

Chắc mọi người cũng quá quen thuộc với mẫu bình xăng của các dòng xe Yamaha nói chung và T135 nói riêng (ở dòng phổ thông) nên hình ảnh bình xăng này cũng không có gì lạ. Vì đây là bình xăng của T135 V2.0 cách điệu lại và thêm bộ xử lý nhiên liệu (bộ phận phải có trong hệ thống Fi của Yamaha).
Như mình đã nói từ đầu, dòng này sẽ CÓ nhưng không phải bây giờ.

update 8.
Như bên trên mình có update mẫu tem Jupiter MX GP 2014.
Tối ngày 12/9/2014 bất ngờ xuất hiện tem LC135 GP 2014 tại các trang mạng của Malay.

2 mẫu tem Jupiter MX GP 2014 và LC135 GP 2014 khá giống nhau nên chúng ta cũng hiểu được tem Exciter GP 2014 ra sao rồi nghen các bạn.
Đây là mẫu tem chung của năm 2014. tất cả các dòng xe của Yamaha đang lấy mẫu tem này như R25 GP 2014, V-ixion GP 2014, đặc biệt có sự góp mặt của M1 2014

update 9.
Nguyên hạm đội GP 2014 đã lên kệ Yamaha Indonesia. đây là tem GP chính thức của năm 2014.
http://www.yamaha-motor.co.id/motogp-edition/

update 10.
Chiều ngày 14/9/2014 bất ngờ xuất hiện hình ảnh T150 trong nhà máy với hình dạng ráp hoàn thiện.
Như mọi người cũng nhìn thấy. Với tên gọi là Exciter RC, còn bản GP hiện đang cập nhật.
So với những hình ảnh lộ trước đó khá giống nhau.

Thanks bạn @x0xj đã post hình nhé.

update 11: update Fz150i GP 2014 (update ngoài lề)
https://www.tinhte.vn/threads/fz150i-gp-edition-2014.2369014/

update 12:
như trước đó mình có thông báo với anh em là ko có thông tin nào tiết lộ ngày ra mắt.

Trưa ngày 14/10/2014: tiếp tục lộ những hình ảnh chạy thử từ trước đó, không phải thời gian này.

update 13:
Do hôm qua có việc bận nên không update chi tiết cho anh em.
Chắc từ chiều hôm qua tới giờ anh em đã có dịp ngắm nhìn và cả soi các chi tiết nâng cấp của dòng xe này.
Tóm lại các chi tiết nâng cấp qua hình như sau:
- ổ khóa sau không còn nữa thay vào đó là tích hợp vào ổ khóa chính.
- Gắp sau dài hơn.
- đuôi vuốt nhọn như R25 nhưng ngắn lại so với V2.0 để thiết kế chắn bùn sau dài ra 1 chút và có xinhan tách rời. đèn hậu có led là khá cao vì chế độ demi hình chữ V như hình lộ.
- như trước đó mình có nói là khả năng đồng hồ digital rất cao vì mâm trước của Fz150i không có "cóc km".

tấm hình lộ tiếp theo có 1 chiếc màu trắng. như vậy bản RC đã đủ: Vàng - Đỏ - Đen (Xám) - Trắng.

update 14:

đã có bản thương mại màu vàng cho mọi người.

Thông tin sẽ đc update thường xuyên....
946 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pthaiphuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ex 150 có thật không vậy,đang chờ đợi 1 sự thay đổi.

Sent from my iPhone 5S using Tinhte.vn
axelo vp
TÍCH CỰC
10 năm
Ex 150 và Fx 150, 2 con này mới ngang tàn này! Dáng đẹp, thể thao, nhưng vấn đề là con Ex 135 có vấn đề về cổ và phuộc nhún, đó là hai cái cần khắc phục khi lên máy 150, Ngồi lên con Fx 125 vẫn khác hẳn luôn về độ đầm!
update #1.
Ra 150 ko biết giá thế nào nếu 50tr đổ lại thì ko có xe để mua
@ThHckpt ko có xe để mua chắc dân việt nam hồi giờ toàn đi xe đạp
Update 2...#1
DuyDuy425
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhìn con xe cũ thế kia ai đảm bảo xe tét của hãng 😆)) đó chỉ là con xe độ thôi
Nghia Ha
TÍCH CỰC
10 năm
@DuyDuy425 😃))))))))))))))))))))))))))))))000
Ex 115cc xuất sang TQ sao ko xuất trong nước nhỉ cho người ít tiền thích kiểu dáng thể thao 😁

Sent from my LG-E975 using Tapatalk 2
Thấy hồi hộp chờ đợi 2 con này quá các bác ạ. Xe Suzuki khá hay cơ mà thiết kế lại quá tệ, xe Yamaha thiết kế mê luôn rồi
xe test tất nhiên là ko lên tem cho bạn nhìn đâu mà cũ với mới bạn @DuyDuy425 . bạn kiếm lại hình ảnh test xe của Ex V2.0 sẽ thấy y chang vầy đó.
update 3..#1
Malone
TÍCH CỰC
10 năm
bấm vô link này làm bản concept cái đuôi xấu lai căng ko thể tả nổi hy vọng bảng chính thức nó khác http://motoblast.org/2014/08/02/fir...er-mx-king-150-fi-atau-yamaha-exciter-150-fi/
có nhiều ae ko tin hình ảnh lộ đó là thật. vậy các ae Biker cùng ôn lại những hình ảnh đầu tiên của T135 V2.0 nghen.
Đây là những hình ảnh các ae Biker tại Sóc Sơn săn đc ở khoảng giữa 2010-2011.

hình ảnh của 1 Biker chạy JuV 2005 rược theo để có Ex V2.0 để update cho ae, xém nữa bị đội Test đánh bầm mình. hình ảnh dưới là Ex R hiện tại.

Và đây là Ex 2.0 lộ bản côn tay xuất hiện tại Indo. tất cả các bản test đều ko có tem.

Hình ảnh chụp đc khi ae Biker tập kích tại 1 quán cafe ven đường.

Tất cả các hình ảnh trên đều có thật vào thời điểm 2010-2011. khi 1 admin T135 của Yamaha Motor Việt Nam lên tiếng về dòng xe này.
Các bác có thông tin gì mới...up lên vs nha! đang hóng 2 em này...!
Gom lúa đê
hình này có phải photoshop
@ThHckpt hình đó là hình PTS dựa trên những thông tin lộ và T135 hiện tại tại nên đó bạn.
Đọc kỹ tên link mình đưa là chỉ phân tích ảnh thôi, ko có hình 1 con xe hoàn thiện.
cupid_1606
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhat_minh0211 : Suzuki dự định hồi sinh Fx150 hả bác? Bác có đường dẫn link không? Quan tâm Fx hơn là T150 kia
@cupid_1606 Của bạn đây.
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=356986657787040&set=gm.614561178661272&type=1&theater
cupid_1606
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhat_minh0211 Tks bạn. Cơ mà tin này mình đọc 3 4 tháng trước rồi, tưởng có tin gì mới hơn cơ. Hehe.
thank bạn đã update, nhưng thông tin làm mình hào hứng nhất là su fx trở lại với 150cc, nếu không phải tin vỉa hè thì mình sẽ chờ đợi su fx, có những bạn bảo " fx đã chôn rồi,đào lên lại làm j" thật sự cầm lái fx cảm giác hơn hẳn ex ( cảm quan của riêng mình).
@quancafehn hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn
@chalyquangngai
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
T150 vô địch 😃 mình dự đoán là vái tháng trước chắc chắn là có "rò rỉ" ex mới trong khoảng tháng 9-10 rồi. ko ngờ ra hẳn 150 thì càng đã pepsi ơi 😃

Ai hay xem mấy tin rò rỉ thì sẽ biết đây là tin 9 xác đến 80% rồi, cái này nó y chang như hồi CBR150, R15, và cả Ex11 ... chắc chắn là có xe mới của Yamaha, ko quan trọng nó là tên gì :3

thằng Honda đi chết cha đi, honda VN phế vật, vô dụng. Honda bây h có ra cái gì cũng thấy ko có cửa với ex hiện tại rồi ... trừ khi cbr150 xuất hiện, thì mình sẽ rút lại suy nghĩ trên. Honda chả có con nào dưới cbr150 mà ngon hơn đc Ya
Đọc được tin này thấy buồn không nhẹ, vậy là ex V.2 của mềnh sắp thành đời củ rùi, buồn cho ai đang dưới mông ex V.2, và vui cho ai đang gom thóc chuẩn bị rước dâu ex V.3
@ali3pa xe cộ mà bạn,buồn làm chi,vài ba tháng lại cải tiến,lại bản mới,chạy theo nó có mà đuối,hãy cứ trân trọng những j mình có

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019