Thử độ bền và cảm nhận nhanh tai nghe Soul SL300

sonlazio
17/12/2012 4:28Phản hồi: 93
Thử độ bền và cảm nhận nhanh tai nghe Soul SL300

Từ trước đến nay thì thế giới tai nghe đều chia làm 2 phong cách rõ rệt: một phong cách truyền thống với thiết kế trung bình, hơi già và cổ điển nhưng cho chất lượng âm thanh xuất sắc và một phong cách khác tập trung vào những bạn trẻ với thiết kế trẻ trung, đầy màu sắc nhưng lại không đáp ứng những đôi tai khó tính. Trước đây thì Beát Audio là một nhà sản xuất rất thành công trong xu thế thứ 2, họ đã làm cả những hãng như Sennheiser hay Denon phải thay đổi suy nghĩ về thiết kế tai nghe. Giờ đây chúng ta lại có Soul, một nhà sản xuất mới khác với sự hợp tác của rapper Ludacris. Soul cho biết họ muốn tạo ra sự khác biệt với những sản phẩm đang có trên thị trường bằng cách tập trung cho cả thiết kế và chất lượng âm thanh. Thực tế cho thấy các tai nghe Soul có ngoại hình khá trẻ trung và âm thanh chấp nhận được, mình không nói nó hay bằng những tai nghe BayerDynamic hay Audio Technica cao cấp nhưng nó cũng cân bằng hơn Beat Audio, phù hợp nhiều loại nhạc hơn là tập trung vào Hip Hop. Chiếc tai nghe mà mình có là SL300, tai nghe cao cấp nhất của Soul và đang được bán ở Việt Nam với giá khoảng 8 triệu đồng.

Về thiết kế, Soul khá sáng tạo khi họ sử dụng những màu sắc khá lạ và độc đáo, mang tính tương phản cao cho sản phẩm của mình. Hơn thế nữa, để tránh sự nhàm chán thì công ty này cũng hay chế tạo các phiên bản đặc biệt với những màu lạ như xanh chuối Jamaica hay cả màu tím cho các bạn thích phim Hàn Quốc.

Nhìn một cách tổng thể thì thiết kế của SL300 không có nhiều khác biệt so với những sản phẩm thuộc loại di động khác trên thị trường, trừ việc họ sử dụng những vật liệu mới như nhựa tổng hợp và bọc da thay vì để lộ những mảng kim loại, gõ như dòng sản phẩm truyền thống. Ngoài ra, khi thiết kế SL300, Soul cũng chế tạo cho nó những khớp xoay khá linh hoạt, bạn có thể xem trong video phía dưới, mình vặn và bẻ khá nhiều nhưng không gây ảnh hưởng đến kết cấu tai nghe, nó không bị gãy và giữ nguyên hình dạng bên ngoài. Ngay cả các vị trí ít được để ý như màng tai nghe cũng có thể di chuyển nhẹ được, phù hợp với nhiều tư thế đeo hơn.

Kích cỡ của Soul SL300 hơi nghiêng về di động hơn là nghe ở nhà, nằm ở khoảng giữa của Beats Solo HD và một tai nghe full size như Audio Technica ATH-W1000X. Lý do mình nói tai nghe này phù hợp để nghe di động là vì nó được tích hợp công nghệ chống ồn Noise Cancelling loại chủ động (active), sử dụng điện năng chứ không chỉ chống ồn bằng các mút tai hoặc thiết kế kín như loại passive. Cá nhân mình thích loại passive hơn nhưng các bạn thích nghe nhạc trẻ sẽ thích active. Điểm mạnh của SL300 là khi hết pin thì nó vẫn nghe nhạc tiếp được, không như các tai nghe khác hết pin thì bó tay! Được biết 2 viên pin AAA có thể giúp tính năng chống ồn hoạt động liên tục trong 30 tiếng.

Cũng tương tự như các tai nghe active khác, Soul SL300 có khả năng chống ồn rất tốt, đặc biệt là với những âm thanh lặp đi lặp lại như tiếng quạt gió hay động cơ xe, máy bay… Những bạn nào hay đi máy quay hoặc ghét tiếng ồn ào ngoài đường có thể sử dụng các dòng tai nghe kiểu này sẽ dễ chịu hơn rất nhiều và đặc biệt là ngủ ngon hơn. Tuy vậy, do ỷ y vào công nghệ chống ồn chủ động và muốn cho sound stage rộng hơn mà SL300 không giữ âm thanh kín như tai nghe bị động, người bên cạnh có thể biết bạn đang nghe gì rất dễ dàng nếu mở âm lượng trung bình lớn.

Xét về chất lượng âm thanh thuần túy, không kích hoạt Active Noise Cancelling thì SL300 cho cảm giác âm thanh cân bằng hơn Beats Solo hay Beats Studio cùng cấp, tiếng Bass ít nặng hơn hẳn và đôi khi còn cho cảm giác hơi thiếu. Âm thanh rõ ràng và trong, trung thực và chi tiết hơn Beat, dù mình vẫn không đánh giá nó cao bằng BayerDynamic DT880 hay DT990 có cùng giá tiền. Ở các nốt cao thì âm thanh của SL300 hơi yếu một chút, còn âm trung thì rất khá. Tất nhiên, so sánh kiểu này hơi bất công cho Soul và Beat vì DT880 và 990 là các tai nghe full size và nghe ở nhà. Tùy vào nhu cầu mà bạn có thể chọn những tai nghe phù hợp với nhu cầu của bản thân.

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá tai nghe còn cao hơn dt của e. Nhịn nghe để dc vọc dt vậy...mod cho e tí cảm nhận khi mà đập đồ như vậy. Chứ e lỡ tay rớt tí là xót cả ruột. Nhìn bác đập thấy thích thật.

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
tai nghe để nghe chớ không phải để nhìn!

PS: đó là lí do em xài Denon & Bose! 😁
@vinhphucng25 Mình đồng ý với bạn, tai nghe để nghe chứ không phải trang trí, thêm 1 điều nữa là đeo lâu không thấy đau tai,
@vinhphucng25 Denon cũng đẹp lắm mà bác,làm gì tới nỗi ko tự hào vì vẻ ngoài của em nó được chứ :D
@loyal_brave_01 thì mình đâu có chê Denon xấu đâu, nhưng wan trọng nhất là nghe hay chứ ko fải vẻ ngoài như nhiều "ai kia" thích khi mua Beats. :D

Chứ Denon & Bose của em đẹp mà! :D
kanames
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn thì thích beats hơn@@còn chất lượng thì phải thử mới biết được😁

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
cai cảm giac test độ bền đồ điện tủ đắt tiền mà ko phải của mình chắc sươg lắm mod nhể?hehe
cuongthi
TÍCH CỰC
11 năm
ai chê em ngu thì em chịu. Tai Nghe thì Sony em bữa tới vậy ak.
Đã nghe Beat Solo nhưng âm thanh ko hay bằng Sennheiser HD439 or 449 trong khi tiền mua Beat Solo đắt gấp đôi 2 con tai nghe kia.Nói chung Beat đc cái thiết kế đẹp nhưng chất âm thì chưa xứng với số tiền
gorado
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoanganh0111 bạn nghe dòng Hd 5xx đi
hungvp1987
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng cực kỳ thích nghe nhạc trên di động nhưng ko đủ khả năng chơi với những em này :oops: ước mơ cái tai phone cỡ 2 củ thui mà vẫn thấy xa sỉ 😕

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
ngon
Phuc2oi
TÍCH CỰC
11 năm
Tai của beat thì người ta nghe để hấp diêm âm nhạc chứ không phải thưởng thức nhạc nữa rồi 😁

Bây h gặp nhiều đối tượng ra đường cứ gật gù với cái beat solo trên tai chẳng biết là nghe = tai hay nghe = mắt nữa =))
Phuc2oi
TÍCH CỰC
11 năm
@kasaudepyai Nếu bác thích thẩm mỹ hơn chất âm thì quá được bác ơi 😁
Phục vụ cho NHU CẦU của mình mà, nhu cầu mỗi người mỗi khác và không đánh giá nhu cầu ai cao siêu hơn ai ^_^
@Phuc2oi đúng. Mình chỉ cần bass như beats để nghe dubstep với hiphop. Nếu đưa cho mình 1 con tai có chất bass ngon hơn, bù lại xấu hơn và rẻ hơn thì mình cũng sẽ vẫn chọn beats.
@kasaudepyai Không biết bác đang xài Solo HD hay Solo thường, con HD có chất âm tốt hơn hẳn...nếu bác chưa có headphones amp thì bác nên lấy thêm Fiio 17 để xài chung với Solo để cải thiện chất âm của nó, bác sẽ yêu con Solo của bác hơn rất nhiều đấy.😃
@AudioSlave2020 mình dùng HD. Cảm ơn bạn tư vấn 😁
cái tai nghe này khử tạp âm cực tốt luôn
mấy ông làm review trên tinhte toàn là mọt điện tử tay chân ốm nhom da bọc xương thế (clip thứ 2) . Cái trò chà đạp, vặn xoắn Soul thấy trên youtube lâu rồi, bây giờ coi lại công nhận nó bền thật. Nhưng mà thực tế sử dụng có tới mức đó không nhỉ ^^
@hoasican2004 dung la minh cung co cai tai dung may nam roi nhung loai full size nay khong phai nghi den do ben chu yeu hong mieng dem thoi
tai nghe này kết hợp vs nokia cục gạch thành bộ đôi bá đạo 😁
vì "nà" hàng thử nên mình vặn vẹo quăng quật thoải mái - và mình ko chịu trách nhiệm =)) 😁:D:D
3kshop
CAO CẤP
11 năm
nhìn bẻ ghê quá.công nhận về độ bền thì mấy em beats thua rùi
Đã nghe SL300 rồi, cá nhân mình đánh giá rất cao tính năng chống ồn, cái này chắc bác nào hay đi máy bay sẽ khoái đây.
So với Beat Pro thì mình thích em này hơn do mình khoái nhạc hip hop, ngoài ra đeo lâu ko bị đau tai như Beat Pro do Beat Pro làm cái khung tai nghe bằng thép nó cứng quá nên khi đeo nó cứ ép chặt vào tai.
Một chiếc Lumia 920 Vàng+tai nghe này, có vẻ hợp quá nhỉ😁
tai nghe thì đắt với giá này e mua được con điên thoại ngon ngon và tai nghe cũng tạm được có tiền mua tai nghe skul...... và beat là được rồi
Dùng em sen cùi thui.nhà nghèo nhìn thấy giá tiền em soul là chóng mặt rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019