Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử ISO trên Sony Alpha A7

cuhiep
27/11/2013 6:23Phản hồi: 92
Thử ISO trên Sony Alpha A7
Tối qua mình có dùng Sony Alpha A7 của mình với ống kính FE 55mm F1.8 ZA để thử chụp một khung hình với nhiều mức iso khác nhau. Giờ mình muốn chia sẻ với anh em để anh em có cái nhìn rõ ràng hơn về ISO trên chiếc Alpha A7 này. Mình bắt đầu không quan tâm đến ISO khi dùng chiếc Nikon D3 và các máy sau đó mình dùng thì ISO đều rất tốt, trên Alpha A7 này cũng thế, đến nấc 3200 thì chúng ta vấn còn dùng tốt, 6400 thì hơi hạt một chút nhưng tổng thể vẫn còn ngon cho đến tận 25.600. Dĩ nhiên là mỗi người sẽ có nhu cầu khác nhau, mức độ chấp nhận khác nhau về cái noise của ISO cao. Với mình thì Alpha A7 hoàn thành xuất sắc về khoản ISO.[prebreak][/prebreak]

92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

binhtam
TÍCH CỰC
10 năm
mình thường chỉ dùng đến 1200
liminzun
TÍCH CỰC
10 năm
ảnh sắc nét thật
topol1990
TÍCH CỰC
10 năm
hoa hồng lụa trắng với sữa cô gái hà lan là nhân dịp gì nhỉ?😁
enticu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@topol1990 bạn ra công viên 23/9 đang có lễ hội Hà Lan ở đó đấy
ánh sáng tốt thì iso cao cũng đỡ noise
tuy k rành về camera nhưng phải công nhận nó đẹp 😃
thần tượng từ hồi con nex 5n khử noise :">
vuswt
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhìn có vẻ A7r tốt hơn con canon 5d mark 3 phải ko ta,chuyên gia đánh giá hộ phát
@vuswt Nó công nghệ đời sau, là sensor thế hệ mới nhất đương nhiên là ngon hơn rồi =.=!!, Đợi năm sau Canon ra tiếp con nữa 😃.
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@vuswt Về điểm từ dxO thì hơn ròi đó. Tuy nhiên chụp ảnh đâu phải chỉ ISO cao
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
hổng biết có ai thường xuyên chụp ở ISO mức trên 1600 k?, em thấy so sánh trên mức 1600 em hình như quảng cáo nhiều hơn
@xyzmen e toàn dùng 1600.nhiều khi mún đẩy cao hơn mà con máy ko kham nổi
sunpious
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xyzmen Không ai chụp vì nó quá nhiễu, nếu công nghệ khử nhiễu tốt thì người ta sẽ chụp iso cao vì nó giảm thời gian phơi sáng, chụp những cảnh chuyển động thiếu sáng thì iso cao là cần thiết bạn à!
Nhìn đã nhỉ, cũng hay nhưng mình chưa bao giờ dùng đến quá 1600,
Mình chưa bao h xài iso trên 1k6 cả!
@kkzbanana
Thế flash dùng để ngắm ah ?? Mà nhà chắc không có đèn ah ?
@shrelax84 Chưa bao giờ chụp ảnh ah bác, flash đau phải lúc nào cũng đánh được, bạn dùng flash bạn chắp nhận đánh múc ánh sáng tự nhiên. Đèn nhà mà đủ chiếu sáng mà bác chụp iso duoi 1600 mới lạ, nhà bác chắt là sân vận động.
@forever12800 Chụp ảnh luôn phải có ý đồ nhgệ thuật, vd thế này nhé bạn tròng 1 vùng có as tối chụp ra ngoài, để có được dynamic range, các mảng tương phản sáng tối thì sao ma dùng flash ?, bác muốn có được các hiệu úng as tương tự phải dùng các hệ thống as studio bác vác được hết rồi setup ra chụp ah ??
@forever12800 D3s, D4 thì không có flash thì thấy thiếu, mà có thì thấy thừa 😁
iso càng thấp thì macro càng rõ nhĩ
Xài con 60D mình toàn táng iso 1600 chứ ko dám chơi 3200, nhìn con này thèm thế 😁. Lúc trước có lần đụng vô con Alpha ko biết a mấy của ông chú, chụp ảnh rất mịn, lấy nét mượt mà phát thèm :oops:
@MrBach248
60D mình cũng cố hết sức chịu đựng cỡ 1600 nhưng chỉnh tối đa chỉ 800 thôi :D
Iso trên máy ảnh thì 1k6 vẫn ngon
Vậy mà trên smartphone của Sony để iso 400 là chán hẳn vì Noise rồi 😔
amdxxx
TÍCH CỰC
10 năm
Vời độ phân giải cao như em A7 này mà mức Iso 3200 được như vậy là tốt quá.
marlin1901
ĐẠI BÀNG
10 năm
6k4 mà noise thế thì quá ổn bác ạ, ít ai xài qua cái ngưỡng ấy lắm.
@marlin1901 Em ra công viên buổi tối chụp trẻ em toàn để iso 8000... (chụp trẻ em chạy nhảy chứ ko đứng yên và tiêu cự phải xa trên 100mm để trẻ tự nhiên nên phải nâng iso để nâng tốc chụp khỏi rung)
Không tin đố bác cầm cái lens tiêu cự khoảng 100mm ra công viên lê thị riêng chụp trẻ em chơi sẽ biết phải set iso bao nhiêu...
Thường thì em chụp bằng lens 80-200, để khẩu f6-8
Pentax khử nhiểu có phần tốt hơn thế này ạ..... cảm nhận cá nhân!
Xài iso cao cỡ 1600 đến 3200 là thường gặp thôi mà. Chỉ cần chụp đêm, với chế độ Auto Iso thì máy ảnh DSRL của AE sẽ tự nâng lên chỉ số này thôi.
Phải nói là khả năng khử iso của con SONY A7 này tốt thiệt.
Giá cả lại quá ngon so với em CANON 5D Mark III nữa.

Kiểu này and Canon/ Nikon phải bắt đầu run sợ rồi đây
@theoriginalstuffs Cỡ này chưa đủ tuổi so khử noise với 5D3 và 6D đâu sợ gì
@archi-T Đúng là fan cuồng không chịu tìm hiểu mà cũng dám phát biểu liều.
@superngocson Cuồng cái gì. Với cái ánh sáng đó thì iso 12k của 6D ngang với iso 3k của A7 trên hình đấy
@archi-T Chém vừa thôi, nó ngang ngửa D800/E và 5D Mark III, đâu thèm so loại ruồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019