[Thử nghiệm] Đo tốc độ truyền tải dữ liệu bằng cổng USB 3.0 trên Galaxy Note 3

levuongthinh
17/9/2013 7:20Phản hồi: 693
[Thử nghiệm] Đo tốc độ truyền tải dữ liệu bằng cổng USB 3.0 trên Galaxy Note 3

Một trong những điểm nổi bật trên Galaxy Note 3 mà Samsung không nhắc đến trong buổi ra mắt đó là chiếc cổng USB 3.0. Chuẩn USB 3.0 mang lại cho Note 3 khả năng chép cũng như truy xuất dữ liệu nhanh hơn nhiều lần so với chuẩn 2.0, mà theo lý thuyết là lên tới 10 lần. Tinh tế đã tiến hành các bài thử nghiệm đo tốc độ truyền tải dữ liệu bằng cổng USB 3.0, và so sánh khi chép với cáp chuẩn 2.0, cũng như so sánh với Samsung Galaxy S4.
[prebreak][/prebreak]
Các bài thử nghiệm được thực hiện bao gồm:

1. Đọc/ghi với thư mục dung lượng 2,65 GB, gồm 189 file MP3, 1000 ảnh JPEG và 2 file MP4
2. Đọc/ghi một file phim HD dung lượng 2,5 GB
3. Đọc/ghi thưc mục dung lượng 6,8 GB, gồm 1 file MP4, 1 file phim HD, 189 file MP3, 1000 ảnh JPEG
4. Đọc/ghi thư mục dung lượng 10,5 GB, gồm 2 file MP4, 2 file phim HD, 189 file MP3, 1000 ảnh JPEG

5. Đọc/ghi một thư mục dung lượng 11,2 GB, gồm 3 file phim HD
6. So sánh với Galaxy S4 với các bài kiểm tra tương tự

Các thiết bị dùng trong thử nghiệm:

- Mỗi bài thử nghiệm được thực hiện ít nhất 3 lần và chọn ra kết quả cao nhất
- Dùng một sợi cáp USB 3.0 và một sợi USB 2.0 duy nhất cho tất cả các thử nghiệm
- Chiếc máy tính dùng để thử nghiệm là Macbook Pro Retina

Kết quả của các bài thử nghiệm như sau:

TỐC ĐỘ ĐỌC

Quảng cáo

TỐC ĐỘ GHI

Kết luận:

Trong tất cả các bài thử nghiệm, sự chênh lệch về tốc độ truyền tải bằng chuẩn USB 2.0 và USB 3.0 trên Galaxy Note 3 gần như là không đáng kể. Chuẩn USB 3.0 cho tốc độ nhanh hơn một vài giây, hoặc nhanh lắm là hơn 10 giây một tí so với chuẩn 2.0. Còn khi so với Samsung Galaxy S4 thì tốc độ của Note 3 có vượt trội hơn. Các bạn có thể xem rõ hơn trong các biểu đồ ở trên.

So với một số điện thoại cao cấp khác trong cùng bài test thì bản thân Note 3 cũng nhanh hơn gấp đôi. Bọn mình sẽ thử kỹ hơn trong một bài viết khác.

Quảng cáo

693 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng ước iphone 5 có usb 3 mà tiếc là ko đc. Nhưng nếu như bài test này thì cũng ko quá cần thiết. Ít nhất cũng phải có tốc độ gấp đôi, gấp 3 thì mới gọi là đáng kể.
@ducngock Bác thẳng thắn quá, chết bây giờ...
@chaukyo Bác thẳng thắn quá, chết bây giờ...
mykolor
TÍCH CỰC
11 năm
@ducngock Thế mà cũng quote bài cho được. haizz..... 😁
jackriddle
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hoàng Z Bản thân iPhone hay iPad cũng có tốc độ đọc/ghi rất nhanh rồi Bạn ạ!
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
USB 3.0 & USB 2.0 chênh lệch có 1 hoăc 2 giây.Nên sửa lại USB 3.0 thành 2.1 sẽ thực tế hơn :oops:
romero
TÍCH CỰC
11 năm
@tanbeo213 2.01 😁
.Mr.
TÍCH CỰC
11 năm
@tanbeo213 Có đọc bài không hay nhìn hình rồi cmt vậy bạn "cuồng" 😁

"So với một số điện thoại cao cấp khác trong cùng bài test thì bản thân Note 3 cũng nhanh hơn gấp đôi. Bọn mình sẽ thử kỹ hơn trong một bài viết khác"
xuanhuy5889
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tanbeo213 Nên so với chuẩn 2.0 trên điện thoại bạn ơi.

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
@tanbeo213 chỉ có 1.1 - 2.0 và 3,0 thôi bác ạ....giao tiếp là 1 chuyện nhưng tốc độ đọc ghi của con chip flash là bao nhiêu nữa ấy chứ
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@tanbeo213 Theo mình thấy là chênh lệch ít đó là khi so sánh với tốc độ truyền tải của con Macbook thôi. Mấy bác làm thử nghiệm không nói rõ ở phần kết luận là tốc độc usb 2.0 là của con Macbook. Mà ai cũng hiểu là tốc độ truyền tải còn phụ thuộc vào tốc độ truy xuất dữ liệu của máy. Mà laptop, nhất là macbook pro nữa thì nói làm gì. Mình thấy quan trọng hơn là tốc độ đọc ghi của Note 3 đã hơn hẳn con S4 và một số con cao cấp khác. Điều này đã chứng tỏ usb 3.0 trên Note 3 cũng có ích. Thời gian để truy xuất dữ liệu từ Note 3 với máy tính so với các con cao cấp khác đã giảm đáng kể thì con gì bằng.
Hình như mình hiểu lầm ở đây. Macbook pro là con máy tính dùng để kết nối và chép dữ liệu giữa các thiết bị như Note 3, S4, một số điện thoại cao cấp không được nêu tên và 1 ổ cứng hay usb di động chuẩn 2.0 nào đó. Nếu như thế thì suy nghĩ của mình cũng ko sai. Nếu so sánh công bằng thì phải so sánh giữa các thiết bị giống nhau thì mới thấy được sự khác biệt chứ. Việc trao đổi giữ liệu từ máy tính với 1 ổ cứng usb đơn giản hơn là với 1 smart phone. Và điều quan trọng hơn mà mấy iFan cuồng vô đây chém nhiệt tình mà không chịu hiểu là tốc độ truy xuất của Note 3 nhanh gấp đôi so với S4 hay các smart phone cao cấp khác (chắc là cùng chạy android). Điều đó đã chứng tỏ được lợi ích của usb 3.0 trên Note 3 rồi chứ. Ví dụ 1 file chép vào S4 mất 5 phút thì giờ mất gần 3 phút thì cũng đã tiết kiện thời gian rồi, chưa kể đến những file lớn đòi hỏi thời gian nhiều thì còn tiết kiệm hơn nữa. So sánh như thế mới là đúng chứ lôi mấy cái ổ usb 2.0 vào đây rồi kêu nó không hữu ích là không đúng. Cái ổ cứng usb có thay thế được smart phone ko?
...gớm nhỉ...!....Samsung ngày càng bá đạo...mà chú ý cái câu : " theo lý thuyết thì nhanh hơn 10 lần "...=>> hoá ra thực tế thì không được...???....
....nói vậy chứ ít ai để ý và nhận ra sự khác biệt cỏn con ấy....chả quan trọng.....
...thiết kế mới ăn tiền......nếu dáng em này mà " cứng " như z1 thì còn gì bằng...!..

Gửi đi từ "xịt mát phôn" 5 ếch của Tèo Bánh Bèo
@Tèo bánh bèo Hehe.... may mà Note 3 nó thiết kế vậy còn cho bác và icuong anti khủng chứ 😃
Nó mà thiết kế đẹp như bác mong muốn nửa thì lấy đâu ra đội quân anti SS 😃
Lúc đó Apple cũng khó sống nửa nói chi mấy hãng kia 😃
@Tèo bánh bèo đính chính là ss ko quảng cáo cái usb 3.0 nhé chỉ là có nhưng ko hơn là mấy nên người ta không nhắc đến
hnh852003
TÍCH CỰC
11 năm
@daovangiangtnvn Vậy thế nào mới là hiểu đúng, túm tắt dùm tui đe, ngồi đó phán có ích gì.
@Tèo bánh bèo câu theo lý thuyết này thì đi hỏi thằng tạo ra cái chuẩn 3.0 nhé @@ Câu này của em nó mà.
P/s thớt cắm cái cổng 3.0 của note vào cổng 2.0 của laptop hay cắm cái USB 2.0 vào cổng 3.0 của laptop thế. Mình từng thử vs cái USB mới của mình và cái cũ rồi kết quả khi cắm 3.0 vào 3.0 thì nhanh hơn gấp đôi so vs 2.0 vào 2.0 mà còn khi cắm lẫn lộn thì y chang nhau
Các hãng cần phải nâng cấp Thundbold cho sản phẩm
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
11 năm
@namhungtlc mod diễn đàn công nghệ kiểu gì mà cổng thunderbolt nổi tiếng cũng viết sai vậy
Nếu so sánh với các máy khác với cổng ÚB2.0 thì sẽ như thế nào?
Không chênh lệch nhiều.
Dự đoán topic này khá nóng
Xài cái cable mini đã thấy quá ổn rồi nên ko quan tâm lắm. Giờ mọi thứ có Cloud cả
Tưởng 3.0 như thế nào,hoá ra cũng thường thui :eek:
@Hoang_S có thể là biết, nhưng nếu họ biết nhưng cố tình lờ để dìm hàng thì sao ? việc gì cũng vậy, nên phải nói rõ dụng cụ test ra, nếu test được trên Mac OS, cũng phải test trên Ubuntu và Windows, và nhất thiết phải qua cổng USB 3.0, bởi vì sao, vì cổng đó mới hạp chuẩn USB 3.0 chứ đúng không.. ?? bạn hãy chịu khó tốn thời gian đọc trang Anandtech.com đi http://anandtech.com/show/7376/samsung-galaxy-note-3-review/4
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@kingofdaydreaming Mình thì ko rõ là MacOS có hỗ trợ usb 3.0 hay ko, hoặc Note 3 đã tối ưu hóa phần mềm hay chưa. Mình thấy nếu đọc kỹ bài thì thấy vấn đề chủ yếu ở đây tác giả bài test có nói là tốc độ của usb 3.0 trên Note ko nhanh hơn usb 2.0 (tức là ổ cứng di động) là bao nhiêu. Nhưng quan trọng hơn nó tốc độ này hơn hẳn gấp đôi so với S4 và một số smart phone cao cấp khác. Đã so sánh thì phải so sánh những sản phẩm cùng loại với nhau mới là hợp lý chứ. 1 đàng chỉ là cái ổ cứng di động tương đối đơn giản hơn so với 1 cái smart phone có nhiều thứ bên trong. Hơn nữa việc tốc độ truy xuất của usb 3.0 trên Note đã gấp đôi so với các mẫu cao cấp khác đã là thay đổi đáng giá rồi. Thời gian đã tiết kiệm so với việc chép dữ liệu lên các thiết bị khác rồi còn gì.
kunr97
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ước gì con bold 9k già của mình đc như này nhỉ 😔
Bác chủ levuongthinh có thử với laptop chạy windows không?
Nếu copy chính Note3 với Asus laptop win7 chẳng hạn, bác cắm note3 vào ngõ 3.0 rồi thì 2.0 và nếu không khác biệt thì chúng ta có thể kết luận : 3.0 của Note3 chỉ là tên gọi

●●●Fan of Life●●●
@YPMVSTAFF So với một số điện thoại cao cấp khác trong cùng bài test thì bản thân Note 3 cũng nhanh hơn gấp đôi. Bọn mình sẽ thử kỹ hơn trong một bài viết khác.
@trankhacchan Usb3.0 trên note3 chậm vì từ android4.0 trở đi Google đã thay đổi hệ thống ko cho truy cập trực tiếp vào thẻ nhớ và bộ nhớ giống như kiểu 1 cái đầu đọc thẻ (2.3 bạn cắm vào máy tính sẽ thấy hiện trực tiếp bộ nhớ và thẻ nhớ như khi bạn xài đầu đọc đa năng). Mình bán thẻ nhớ nên m biết từ hồi 4.0 trở đi ko thể dùng điện thoại như 1 kiểu đọc thẻ để test vì tốc độ rất thấp ko chính xác
vxx9x
TÍCH CỰC
11 năm
@YPMVSTAFF Chắc 3.0 cắm zo 2.0 rồi kết luận tốc độc của 2.0 :__> đề nghị MOD xem lại kiến thức của mình
chênh lệch ko nhiều. nếu vì nhanh hơn 1 tý mà làm cái cổng 3.0 toạc hoác như vậy thì nếu là samsung mìh sẽ ko làm!
mademade
ĐẠI BÀNG
11 năm
@honghai12a1 B đã dùng ổ đĩa 3.0 ngoài b h chưa vậy?
@honghai12a1 bắt buộc phải như thế...bạn nhìn cái giao tiếp trên HDD di động sài usb 3.0 cũng y chang luôn

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tinhte.vn mobile app
@honghai12a1 Đó là bắt buộc thôi bạn à !
Chứ nếu giờ nhìn cổng 3.0 + hiệu năng của nó thì cũng không tệ !
thử test thêm : cắm vào cổng usb 3.0 trên pc(lap) xem có kết quả khác ko.?
Note 3 đúng là con quái vật... Đi trước người ta 1 bước... Sam làm quá tốt khi đem đến người dùng con này
Mod lấy Note 3 cổng 3.0 so với 5s cổng lightning xem thế nào?
Sao không test trên windows nhỉ?
@Megahalem Vì dìm hàng mà
Thôi cởi cái sịp đó ra thiên hạ cười chết.
Có vẻ cũng giống mấy cái điện thoại chụp ảnh ghi là 13M của điện thoại 2 sim 2 sóng tầu nhưng thực tế thì chất lượng VGA
@dangvietdung
"So với một số điện thoại cao cấp khác trong cùng bài test thì bản thân Note 3 cũng
nhanh hơn gấp đôi. Bọn mình sẽ thử kỹ hơn trong một bài viết khác"
@ShopVan So sánh thì phải so cùng cấu hình chip, ram, hdh, h làm gì có con nào tg dg mà so sánh.
@ShopVan mục đích của bài viết này là j vậy:eek:
@thuy09876 Xem lại đi, gà mod chưa kích hoạt chức năng 3.0 mà đã đi dìm hàng Samsung !
Chỉ tội cho Samsung khi bị những người nông cạn xem bài rồi chửi bới theo nước đẩy thuyền !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019