Thử nghiệm nhanh chụp với flash của iPhone 5s so sánh với iPhone 5 và Lumia 1020

starnt
21/9/2013 9:13Phản hồi: 421
Thử nghiệm nhanh chụp với flash của iPhone 5s so sánh với iPhone 5 và Lumia 1020

Như tin đã đưa, máy ảnh của chiếc Iphone 5s được Apple trang bị 2 đèn LED với hai nhiệt độ màu khác nhau nóng và lạnh. Hãng này thông báo rằng máy sẽ đánh giá nhiệt độ màu của bối cảnh để đưa ra công thức phối hợp 2 đèn phù hợp nhất, giúp cho ảnh chụp với flash có một độ chân thực cao nhất.

Rất sớm sau khi IPhone 5s về Việt Nam, Nhóm Camera Tinh Tế đã có trên tay và nóng lòng thử nghiệm nhanh cách tiếp cận mới, rất thú vị này của Apple. Chúng tôi thử nghiệm 3 chiếc IPhone 5s, IPhone 5 và Nokia Lumia 1020 với chế độ tự động, bật đèn flash ở bối cảnh ánh sáng phức tạp

Video quá trình thử nghiệm

Ánh sáng môi trường (ambient light) rất phức tạp: tự nhiên, bóng đèn nóng và bóng đèn lạnh

IMG_0147.JPG IMG_1469.JPG WP_20130921_13_21_23_Pro.jpg

Ánh sáng môi trường gồm bóng đèn nóng và bóng đèn lạnh

IMG_0149.JPG IMG_1471.JPG WP_20130921_13_23_21_Pro.jpg

Ánh sáng môi trường tự nhiên rất yếu và lệch

IMG_0152.JPG IMG_1473.JPG WP_20130921_13_26_06_Pro.jpg

Ánh sáng tự nhiên, ngoài trời và ngược sáng
IMG_0154.JPG IMG_1476.JPG

Sơ bộ kết luận: Cả ba máy đều đo sáng và đánh flash tương đối tốt, trong đó Lumia 1020 bị ám vàng nhiều. Trong cả 4 trường hợp thì IPhone 5s có vẻ như tính toán phơi sáng rất tốt và cho màu sắc dễ chịu nhất với flash. Đây rõ ràng là một sự cải thiện có ý nghĩa.

Quảng cáo

Cảm ơn Bachlong Mobile đã hỗ trợ Tinhte.vn thực hiện bài viết này.
421 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mẫu xinh làm mất tập trung quá :rolleyes:
giờ mới thấy, đúng là Iphone5 chụp xấu thật 😁
@BILL RICH nếu chỉnh đầy đủ ứng dụng của 1020 thì 5s ko có vé nhé 😁
@Hồ Ngọc Hà Câu này ko biết là của ifan khi ss vs i5s hay là của antifan.nếu là của ifanmà phát biểu câu này cách đây 1năm chắc là bị đấm vào đít còn hiện tại thì ko ai nói gì.tương tự cho hình của i5s toàn phán theo sự tưởng tượng nhiều hơn là đánh giá thực tế.nếu ảnh của 5s đem ss với i6 vào năm sau thì lại bay vào chê cái 5s xấu vs i6 này nọ.cá nhân mình thấy ảnh của 5s và 5 ko có nhiều khác biệt mang tính đột phá mà khác mang tính thời cuộc nhiều hơn do chú 5s mới ra tâm lý ifan thì cái mới ngon hơn cái cũ.theo mình nghĩ topic ss hình của mấy chú đt nên đi kèm với bộ ảnh của 1 con dslr chuyên nghiệp mang tính chất làm chuẩn mực để mọi người có cái để ss về độ chính xác khi thể hiện màu sắc.nếu ko có thì sự đánh giá sẽ mang tính chất cảm tính nhiều hơn.
Thanks for read!
subin101
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hồ Ngọc Hà xấu so với cái j. So với nhiều smart phone nó vẫn là 1 Smartphone có máy ảnh chất lượng đó bạn
@Hồ Ngọc Hà chắc tuỳ theo cảm nhận mỗi người quá mình thấy 1020 màu vang nhiều quá
em kia múp múp dễ thương heng 😆
mình thấy 1020 chụp thiên về màu vàng khá nhiều
dù gì thì 2 hãng đầu tư cho smartphone của mình theo 2 con đường khác nhau nên cũng có thể dễ nhận thấy iphone nằm chiếu dưới so với 1020 trong khoản chụp hình
tsonmodelch
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thích cô ấy với áo dài hơn? chúc mừng 5s đã có cải tiến nho nhỏ;)
xem clip và xem hình thì thấy lu 1020 cho ra màu giống môi trường nhất. 5s ra màu chuẩn hơn 5
tungjty
TÍCH CỰC
11 năm
@gautrucvidai bạn có biết màu của môi trừơng là màu j ko mà bạn phán ghê wá, giống như bạn đang ở trong môi trừơng dó vậy, Lumia mới cho màu sai bét nhè nhé.
@tungjty ông nội có đọc ko vậy? hãy xem kỹ cái clip rồi hãy nhìn cái hình. cái bóng đèn dây tóc vàng khè khè chụp lên ko vàng khè chẳng lẽ nó màu xanh? ko phủ nhận là chụp flash xenon nó choá hơn led nhưng rõ ràng là nó khá giống màu trong clip và tôi chỉ nói theo quan sát của tôi thôi. tôi có dám phán xét gì. mỗi người một ý. nếu bạn ko thích bạn có thể nói nó chụp ko đẹp tôi đâu có phản đối
K2DnC
CAO CẤP
11 năm
Trong lần test đầu thì cá nhân mình thích 5 hơn 5S 😃

@K2DnC cái này 5 hơi nhợt ! 5S đẹp hơn cu ạ 😁
nkn1506
TÍCH CỰC
11 năm
@K2DnC Cùng nhận xét, trong tấm đầu tiên thì 5 hơn 5s à
@K2DnC Đg xài ip5 , phán chuẩn mà bản thân e cũng thích chất màu của ip5 hơn . Mà thấy flash 5s cũng chả có gì đặc biệt hat khác biệt lớn cả. Rất phình phường 😁. Ko biết có thiên vị ko ?! :D
1020 nó là flash xenon nên cùng khoảng cách tất nhiêu là không thể tốt so vs led kép rùi 😃
@echconpt khoảng cách nào thì cũng vậy thôi à

Xenon flash cho cường độ ánh sáng cao hơn nhưng màu sắc ko thể bằng dual flash đc
Lumia Khè quá ! Vote 5S !
thegioia
TÍCH CỰC
11 năm
mẫu múp míp dễ thương quá đê....
flash của 5s thực sự tốt hơn hẳn.
5 ảnh hơi nhợt khi dùng flash,lumia 1020 ko dùng flash còn đẹp hơn,ảnh bị ám vàng của flash
@neomilanista Với 1020 thì chụp nên tắt đèn flash đi khi ánh sáng vừa đủ là quá đẹp, còn đủ ánh sáng thì khỏi dùng, chỉ dùng khi không có 1 chút ánh sáng. Kinh nghiệm của mình.
1020 tôi yêu 😃
Kết hợp hai đèn led để điều chỉnh nhiệt độ màu hợp lý thật là hay ^^ bình thường xài dslr mình sẽ dùng gel màu cho những trường hợp ánh sáng phức tạp. Apple nghĩ ra flash kép nóng lạnh rõ là một sáng kiến rất đáng hoan nghênh.
dib
TÍCH CỰC
11 năm
Chụp sao mà Lumia 1020 ra vàng khè như bệnh gan vậy chời
@dib hình như do flash của 1020 là flash vàng nên bị vậy hay sao đó, ngon nhưng dù sao vẫn phải có khuyết điểm chứ bác, ngoài ngược sáng cần đá flash ra thì mấy trường hợp còn lại mình nghĩ 1020 chẳng cần đá flash mà thay vào đó mình chỉnh tay một chút thì chắc hình sẽ đẹp hơn nhiều khi để auto và bật flash như bài test của bác Thanh 😃
leduclc
ĐẠI BÀNG
11 năm
1020 hơi ám vàng tý nhưng ảnh nhìn đẹp hơn 5s và góc rộng hơn 5s
hsoncd
TÍCH CỰC
11 năm
Vãi cả so sánh, 2 cái iphone thì chụp gần, 1020 thì chụp xa. Bởi vậy 1020 nhìn tối hơn và thiên vàng hơn là phải. Đã viết bài so sánh thì nên trung thực khách quan. Chơi cái kiểu nâng thằng này, dìm thằng kia mà bài vở gì.
Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn mobile app
minh211
TÍCH CỰC
11 năm
@hsoncd Vãi thánh. 1020 góc rộng hơn nên nó thế chứ gần với xa gì?@_@
@hsoncd Đi học thêm 1 lớp về chụp ảnh đi, cho biết tiêu cự, góc rộng va khoảng cách là gì rồi hẵng cm!!!
@hsoncd ko biết j nói người ta dìm hàng. kiến thức kém thì tìm hiểu thêm đê. bác Thanh chuyên về camera lại phải để ông dạy ah
@halong90
Mình vừa mới chụp tức thì với flash và không flash, thử hỏi không flash đã đẹp, màu sắc trung thực thì cần gì flash, đã so sánh công bằng thì phải có flash lẫn không flash, ko dìm hàng thì là gì ? Ngta chuyên hay ko chuyên thì ko cần nói đến, nhưng dìm hàng là từ để dùng cho những mục đích khác bạn à.

Ảnh trong đk ánh sáng đủ

Ảnh trong đk thiếu sáng

Đồng ý là ảnh của 1020 vàng hơn khi dùng flash, nhưng flash để làm gì trong khi không cần dùng tới flash.
DanielTran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng là 5S có cải thiện rõ rệt. Còn Lumia thì ám màu rõ rệt. Tuy nhiên nếu anh Thanh cho mọi người test mù thì càng khách quan hơn!
@DanielTran
Blind test 5 và 5s thì được, chứ Lumia có tiêu cự khác quá 😃
ko liên quan nhưng e chỉ thích cô mẫu! 😁:D
MikenAngelo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác Dr.Thanh tét Flash mà toàn xài mẫu xinh em rất ...'mất tập trung' 😁
Bác Thanh thử chụp vài tấm chụp vật thể được không ạ (^_^) :p
Inmoska
ĐẠI BÀNG
11 năm
5s sô1
Lumia vàng khè(1020)
Apple đã định nghĩa mới về camera.
@Inmoska Được cái khoản đèn flash thì làm gì hả., soi đèn pin à. quan trọng là chế độ chụp đêm và zoom của lumia . thế mà cũng tung hô 5s số 1. chả hiểu cái gì

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
hamyty
CAO CẤP
11 năm
công nhận hình iphone 5s đẹp thật, màu sắc độ nét tương phản đều rất tuyệt vời, iphone 5 hơi tươi một tí ,1020 về bét ,bị ám vàng nặng, màu ko chuẩn, độ nét, cân bằng trắng, căn bằng màu sắc đều thua xa 5s, đèn flash bị loá và cháy, ko hài hoà như 5s ,

kết luận 5s làm trùm 😁
@hamyty bài này chỉ nói lên đc ưu điểm của dual flash là cho ra tone màu ko quá lệch thôi… chứ iPhone 5s ko phải là chiếc đt chuyên chụp ảnh, nên vẫn còn rất nhiều hạn chế
hamyty
CAO CẤP
11 năm
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/dien-thoai/iphone-5s-do-camera-voi-iphone-5-va-lumia-1020-2883032-p2.html

mấy bác coi cái này, ngoài tinhte thì sohoa là một trong các trang tin hàng đầu vn đấy ,ko lại bảo dìm hàng 1020, thực tế thì 1020 chụp đêm có sáng hơn ,độ phân giải cao hơn nhưng độ nét chỉ ngang ngữa, còn hình chụp luôn bị sai màu, ám vàng và cháy sáng,
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hamyty nhưng đây chỉ là chế độ auto thôi bạn ơi ...nếu muốn hình đẹp thì hãy chỉnh thông số của 1020 .auto chỉ dành cho những bạn nào không biết về cam và không thích sự phức tạp trong việc chụp ảnh thôi bạn ah :p
@hamyty
😁dữ đội luôn. "sohoa là một trong các trang tin hàng đầu vn đấy" mới ghê. "độ nét ngang ngữa" mới kinh nữa, "luôn bị sai màu" còn kinh hơn.:Dthím có thấy đk chụp với độ sáng đó thực tế không cần đèn flash, nên bật flsh lên thì dĩ nhiên 1020 bị lệch màu do đèn flash. còn độ nét thì thím thử dơ ảnh gốc về mà zoom lên cho đỗ ghiền trước chứ đừng đóan bừa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019