Thử nghiệm rom cook trên Nokia X

vuhai6
31/3/2014 8:32Phản hồi: 201
Thử nghiệm rom cook trên Nokia X
Nokia X có thể cài rom cook như bao chiếc điện thoại Android khác, thậm chí nó còn dễ hơn HTC hay Sony thường phải mở khoá bootloader trước. Hiện tại mới chỉ có 1 bản rom cook được phát triển cho Nokia X, bản rom được mong đợi nhiều là CyanogenMod thì vẫn đang trong giai đoạn phát triển. Bài viết này mình sẽ thử nghiệm rom cook xem nó có chạy tốt trên cấu hình của Nokia X không, việc cài rom cook có thể làm bạn bị mất bảo hành của máy vì thế mình sẽ không hướng dẫn chi tiết tại đây.

Còn một lý do khác của việc không làm hướng dẫn chi tiết vì bản rom hiện tại chưa phải là bản rom mong muốn, khi mà CyanogenMod cho Nokia X chính thức ra mắt thì mình sẽ làm bài hướng dẫn luôn. Bản rom trong bài viết này là Lewa OS, tham khảo: [ROM]Lewa OS for Nokia X. Lưu ý là khi mình ở firmware 11.1.1 thì không cài recovery mode được, nên phải quay về bản 10.x lại rồi sau đó cài recovery như hướng dẫn trong link bên xda.

Cảm nhận về rom cook Lewa OS: chạy mượt và nhanh hơn so với rom gốc khá nhiều. Tất nhiên cấu hình của Nokia X cũng chỉ có giới hạn nhưng mượt hơn rom gốc đã là khá tốt rồi. Việc cài rom cook này giúp cho bạn dùng X như một chiếc điện thoại Android 2 sim bình thường, với đầy đủ các dịch vụ của Google. Các phím cảm ứng truyền thống của Android sẽ xuất hiện trên màn hình. Rõ ràng việc cài một bản rom thuần Android vào đã giúp ích rất nhiều cho Nokia X.

Nếu trong thời gian tới mà các bản update firmware của Nokia X vẫn chưa đáp ứng được nhu cầu người dùng hoặc nó vẫn cùi như hiện tại thì rom cook vẫn ngon hơn. Hi vọng Cyanogen sớm mang Android 4.4 Kitkat lên Nokia X.

201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sẵn sàng thử để trải nghiệm 😁
Đang kết em X dần đều
DK Master
TÍCH CỰC
10 năm
@manhlongdt Dĩ nhiên bạn bắt buộc phải cài ROM Cook cho em nó rồi, vì ROM Nokia là 1 thảm họa vì có 1 sự lag khá 'nhẹ' =))
Quá ngon cho em X
nhìn màu bản Rom này tươi thật cài lên nhìn đẹp mắt 😃
wow nhìn có vẻ đẹp.... 😃
Hy vọng kỳ tới Nokia sẽ mang đến Nokia 1 cấu hình mạnh hơn nữa!!!
Chỉ mong trích dc cái here map để xài. Hi vọng sớm dc trải nghiệm here map trên máy android khác...
@tclinhdt trích thì có rồi nhưng trc khi hoạt động nó check device...hiện giờ vẫn chưa có cách nào qua mặt nó cả 😆
@tclinhdt trích được rồi mà bác, có điều chưa xài được thôi, hình như nó yêu cầu cái gì ấy, chưa ổn lắm 😃
Kazna
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ko chê gì WP & giao diện của nó nhưng công nhận máy Nokia chạy giao diện của Android nhìn sang trọng & nổi bật hơn hẳn. Android là 1 hđh vui tươi và sống động, thiết kế của Nokia đẹp sặc sỡ và bắt mắt, cả 2 chắc đc sinh ra là dành cho nhau 😁

Xài rom cook bị cái mắc cười 3 phím ảo rồi còn ló phím cứng phía dưới :rolleyes:
@Kazna Không chê gì cái rom côok nhưng mà chả hiểu nó sang trọng và nổi bật ở cái chỗ nào, ở cái hình nền và mấy cái icon sao, nếu vậy thì mình đã xem chán chê từ thời Windows XP rồi. Người ta cảm thấy sang trọng là ở bề ngoài chứ liên quan đếch gì đến hệ điều hành.
Kazna
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thenhantinh Bề ngoài chính là cái giao diện đó chứ gì nữa. Mình ko nói đâu xa mà nhìn hình và nói cảm nhận thôi, màn hình android với icon đầy màu sắc nhìn sinh động hơn màn start của WP chả phải thấy quá rõ sao.
@Kazna Hài hước, đó chỉ là ý nghĩ của bạn thôi, có người thích màu trắng, có kẻ thích màu đen, có người thích màu mè, có người lại thích đơn giản, mình thấy icon của WP cũng đầy màu sắc chứ có thiếu đâu. Đừng áp đặt rồi phán quyết vớ vẩn. Sang trọng là kiểu thiết kế, chất liệu và hình dáng của cái điện thoại chứ ko phải cứ dùng Android là nó sang trọng, thế theo bạn thì Galaxy Y sang trọng hơn con Lumia 1520 à
Kazna
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thenhantinh Bạn lạ thật! Thì dĩ nhiên đó là suy nghĩ của tôi, tôi áp đặt cho ai, hồi nào, phán quyết cái gì? Suy nghĩ của tôi, tôi nói ra nghĩa là áp đặt à? Tôi nói dùng Android thì sang trọng hả, vậy bạn có vấn đề về đọc hiểu rồi đó. Tôi nói là nhìn tấm hình chụp Nokia X với giao diện Android có màu sắc sặc sỡ thì tôi thấy nó nổi bật và sang hơn về tổng thể (khi nhìn) so với X lúc dùng giao diện gốc của nó cũng như với WP (vì giao diện na ná). Tôi ko hề đả động so sánh gì tới cả cái hệ điều hành, chỉ đang nói về 1 khía cạnh của hình thức thôi, bạn hiểu ko? Và hình thức là của cả chiếc máy lẫn hđh. Bạn làm ơn đọc kỹ dùm trước khi tranh cãi.
cho hỏi thực ra là con này có đúng là chạy Android không ?
hieuving
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bao.xyz Đúng bác ạ.
Nhưng là giống như Kindle Fire í.
@Bao.xyz android tuỳ biến như kindle của amazon nên phải sử dụng store riêng, ko được xài play store
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@Bao.xyz hình như hẻm fải!
mà em cũng hỏng bít nữa....😁:D:D
@Bao.xyz Chính xác là Android. Chính xác hơn nữa là Android đã được tùy biến (Android tùy biến).
ggunf
TÍCH CỰC
10 năm
Miui V5 à :p
xwinglaq
ĐẠI BÀNG
10 năm
android mà cấu hình như X thì nên xài 1280 cho đỡ bực mình
truongpv
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xwinglaq những câu nói như bác thì tốt nhất bình luận trên haivl thôi chứ đừng lên 'tinhte.vn' mà bình luận làm gì thiên hạ họ cười cho đấy
viquoc_ly
TÍCH CỰC
10 năm
@xwinglaq ko biết bác xài con gì mà đao to búa lớn quá ta
@xwinglaq Bác đại gia thế thôi chứ vẫn còn có rất nhiều người không có tiền xài Nokia X mà đang Viettel V8404 ram 256 chip single mà vẫn không kêu ca gì.
@xwinglaq Bác đại gia thế thôi chứ vẫn còn có rất nhiều người không có tiền xài Nokia X mà đang Viettel V8404 ram 256 chip single mà vẫn không kêu ca gì.
@xwinglaq con xin cha nội.
tiền ít đòi hít....thơm....
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
có hàng tá bài nâng bi em nó mà doanh số vẫn cực kì èo uột,ngoài bắc gần như k bán dc con nào.
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@xtmg1 cá nhân tôi thích nokia chạy WP 8 hơn là android. nếu đã làm android thì tốt nhất lên để giao diện gốc của GG thì sẽ tốt hơn là cá nhân hoá kiểu nửa mùa của nokia
@xtmg1 do cái giá thôi bác, chứ con này bán 500k chắc chạy như tôm tươi :v
Cái phím cảm ứng cũ còn tác dụng j trên máy nữa k bác???
xài tới htc one mà thấy andr củng chả ra gì thì há chì em này xài có thể thấy ngon được .chưa bao h thấy andr xài sướng hơn wp và bb os
@khonggianbonchieu_dh Có lẽ vậy. Nhưng tớ lại thấy Android được đấy chứ! Mỗi tội phân mảnh và máy thì nhanh mất giá. Được cái chỉnh chọt hay. Cầm thực tế con X này xấu hơn mình tưởng. Cảm nhận cá nhân nhé!
@khonggianbonchieu_dh Bạn là hàng hiếm trong cái xã hội này :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khonggianbonchieu_dh Cho mình hỏi xài cũng chán lắm ak?
Lâu lắm ko dùng android
Vừa dùng con z1 mà lắm lúc muốn đập m. nó cái đt đi
dbt123
CAO CẤP
10 năm
anh Sốp cũng sẽ không thích điều này
Đẹp hơn so với giao diện gốc rôi đếy 😁
và như thế em nó đã trở thành 1 con hàng android chánh hiệu
sao nokia ko cho con X này chip giống em 520 mà lại cho con chip 8225 s4 play cùi vào dìm hàng nhỉ @@
@danchoisock312 Vì 520 MS bỏ tiền tài trợ trên mỗi máy bán ra. Vì thế mà nói 520 bán càng nhiều thì ms và nokia càng lỗ.
Nhớ lúc trước fan nokia khi nghe nokia X không xài android gôc thì nào là nhờ nokia custom chạy nhanh, mượt hơn, ổn định hơn android... giờ chạy rề rề phải xài rom cock.
Hudson
TÍCH CỰC
10 năm
@ragefighter Vậy mới nói, giờ lên Tinh tế nản nhất là gặp phải bọn fan cuồng 😕
@Hudson Thì mới nói nokia xài gì cũng khen cả, xài wp thì khen, xài android cũng khen. Không có tí chính kiến nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019