Thu nhỏ dung lượng phân vùng Ubuntu

soiyeumin89
8/7/2014 2:27Phản hồi: 24
Thu nhỏ dung lượng phân vùng Ubuntu
Như tiêu đề, mình đã cài đặt Ubuntu lên 1 phân vùng 50GB và cài đầy đủ phần mềm cần thiết nhưng sau khi kiểm tra dung lượng phân vùng Ubuntu thấy còn trống 33 GB. Bây giờ mình muốn thu nhỏ dung lượng phân vùng hệ thống ubuntu xuống chỉ còn 30 GB để chỉ trống khoảng 13 GB thì phải làm thế nào? Các Pro giúp mình với. Đây là bảng phân vùng của mình
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@steve_jobs Bài này nói về phân vùng khi cài đặt mà. Ý mình là giảm dung lượng phân vùng hệ thống mà ko bị mất dữ liệu hệ điều hành trên phân vùng đó kìa...
Bạn không đọc kỹ bài viết đó rồi.

soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@steve_jobs Mình ko biết bạn đã làm điều đó với ổ hệ thống của bạn bao giờ chưa nữa??? Mình đã dùng thử tất cả các thứ mình biết: Gparted, Disk Utility,.. nhưng nó không cho resize ổ hệ thống, điều đó chỉ áp dụng cho ổ Data thôi.
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@soiyeumin89 Backup sau đó dùng ubuntu live CD không được hả bác?
@soiyeumin89 Không có phần mềm chia ổ đĩa nào lại không cho phép resize phân vùng hệ thống cả.
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@funvn Cái khó là mình để cả hệ thống ubuntu ở 1 phân vùng duy nhất. Cả Home cũng ở trong đó luôn nên khi Back up thì ubuntu hiểu nhầm nên nó back up luôn cả dev/sda... nên thành ra là back up cả ổ đĩa luôn.
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
C
Cảm ơn vì bạn đã giúp đỡ nhưng mà đây là ubuntu. Ko phải Win. Nếu là win thì dù là hệ thống hay data thì mình chỉ cần 1 nốt nhạc là xong.
Bạn back up bằng tay chứ sao lại backup cả ổ đĩa ??.
"Nếu" bạn dùng lvm thì chỉ cần 2 nốt nhạc là xong. Ổ ext4 bạn cần phải boot vào livecd để resize trong trường hợp bạn dùng làm phân vùng hệ thống.
🆒
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lazyboy76 cái lvm này thực sự là phức tạp quá đi!!!
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lazyboy76 Chính xác là backup bằng tay.
Ubuntu Live CD mà không xử lý được yêu cầu của chủ thớt thì hết cách.
@soiyeumin89 Nếu sử dụng thông thường thì khá phức tạp nhưng khi xét đến những tính năng mang lại thì không phức tạp chút nào :v
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@funvn Thực ra mình thấy dùng Gparted resize ổ đĩa trong Ubuntu có vẻ như không an toàn được như mấy phần mềm phân vùng bên win như: AOMEI, easus, minitools,... Trước mình cài ubuntu dual boot với win, nếu resize ubuntu có vấn đề gì thì vẫn có cách vào win để làm việc. Nhưng mà bây giờ xóa hẳn win chuyển sang dùng ubuntu rồi nên ko dám mạnh tay. Thanks các bạn đã giúp đỡ
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lazyboy76 Trở lại cái vụ dùng tiện ích Gparted trong LiveCD. Hình như mọi người chưa xem cái ảnh phân vùng của mình. Mình chỉ có 2 phân vùng: 1- ext4- phân vùng Ubuntu, 2- NTFS- dữ liệu thôi. Mình không dùng Swap. Cả phân vùng / và phân vùng /Home của mình nằm cùng ở trong cái ổ ext4 này mà. Nếu nó nằm riêng thì có lẽ dễ hơn.
Dùng minitools không làm việc được phân vùng này à bạn?
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nocuttree Minitool chỉ làm được với NTFS và Fat32 thôi. Còn với ext4 thì nó chỉ thay đổi dung lượng còn dữ liệu thì xóa sạch.
hung9x95
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không hiểu sao mình đăng hỏi không thấy ai trả lời nên vào hỏi ké phát. Mình chạy file exe thì unbutu báo là cài wine cho phép cài thì nó xóa hầu hết ứng dụng của mình đi trong trình cài thấy xóa chormium rồi phần mềm chụp ảnh bằng webcam là cheese nó xóa đi rất nhiều hầu như hết cài xong thì wine bắt cài đặt ở lần đầu tiên có mấy mục bin mà mình chả biết gì mà gg không ra. Còn ứng dụng như cheese vào kho tải lại install không được cứ báo lỗi Package dependencies cannot be resolved
This error could be caused by required additional software packages which are missing or not installable. Furthermore there could be a conflict between software packages which are not allowed to be installed at the same time.
Rồi lúc đầu cài flash trong kho cũng báo lỗi này mình gà hệ điều hành này mong anh em chỉ giáo
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hung9x95 Bệnh này thấy lần đầu. Phần mềm bị xóa hết thì khó hiểu thật. Bạn vào phần đã cài đặt trong Software Center kiểm tra lại đi. Còn nữa, rút kinh nghiệm lần sau cứ cài wine bằng dòng lệnh, sau đó hãy nghĩ tới chuyện chạy exe nhé.
hung9x95
ĐẠI BÀNG
10 năm
@soiyeumin89 Đấy vào center có vài ứng dụng ấy không cài được đâu. Wine thì mình nghĩ chắc là phần mềm độc hại vì cài vào sao lại xóa hết cả các ứng dụng khác đi
@hung9x95 Ủa wine đúng là phần mềm chạy exe mà 😃
hung9x95
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nocuttree Mình cũng có đọc như thế và không phải gà đến mức là unbutu chạy exe. Mới cài lại toàn bộ unbutu update full và vẫn lỗi như thế khi cài flash hay 1 số ứng dụng còn lại cài ok nhưng như cái tweak unity thì cài ok xong không mở lên được. Lỗi khi cài ứng dụng luôn là Package dependencies cannot be resolved
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hung9x95 Trước giờ chưa thấy ai nói wine là phần mềm độc hại cả. Bạn up cái ảnh software center lên xem nào. Bạn dùng ubuntu 32 hay 64 bit
hung9x95
ĐẠI BÀNG
10 năm
Được cái cài lại thì có lại cheese và 1 số thứ hú hồn với hệ điều hành hại não này. Hay là tại bản mới nhất 14.04 LTS nhri
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hung9x95 Sao lại hại não? Tại bạn dùng chưa quen thôi. Cho thêm thông tin, phán đc bệnh thì mới có cơ sở nói đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019