Thử thời gian tăng tốc lên 40km/giờ của Wave RSX Fi khi để số 3/4

cuLong
12/5/2014 9:34Phản hồi: 337
Thử thời gian tăng tốc lên 40km/giờ của Wave RSX Fi khi để số 3/4

Khi mới tập chạy xe máy, đặc biệt là xe số, nhiều người được hướng dẫn là để máy ở số 2, thậm chí là 3 hoặc 4 để dễ chạy hơn, vì xe sẽ tăng tốc từ từ, an toàn và dễ điều khiển hơn. Lâu dần, việc này vô tình tạo thành một thói quen, nhất là đối với phụ nữ khi chạy xe số. Việc để xe ở số 3 và số 4 rồi chạy luôn không gây tác hại ngay lập tức cho xe, mà nó có tác động từ từ và mất một thời gian dài thì hậu quả mới dần lộ ra trên chiếc xe.

Chỉ chạy xe ở số 3 và 4 rất khỏe, chúng ta không phải tốn công vô số từ 1 lên 3-4 nhưng vẫn đạt được tốc độ 40-50km/giờ. Nhưng đó là một sai lầm nghiêm trọng, đặc biệt là khi xe chở 2 người trong thời gian dài sẽ gây ra những tác hại nặng nề cho chiếc xe, ví dụ bị lì máy, hở bạc, hao xăng... còn trước mắt thì chúng ta mất nhiều thời gian hơn để tăng tốc từ 0 lên 30-40km/giờ.

Video bên dưới chỉ có mục đích test nho nhỏ thời gian mà chúng ta sẽ mất khi để xe ở số 3 và 4 để đạt tốc độ 30-40km/giờ. Mong rằng các bạn sẽ lưu ý hơn và dùng số 1, 2 nhiều hơn để giúp máy xe bền hơn.

337 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hy vong cac ban nu se chu y hon de bao ve xe
Chạy xe tay ga là đỡ phải lăn tăn 😁
chạy xe xuống dốc có nên đạp giữ số để xe tự chạy trớn ko bác ? em hay đạp giữ luôn số 4, cho nó tư thả dốc, or sau khi chạy nhanh rồi đạp ( như exciter ấy ) hết trớn rồi rồ ga nhả từ từ ra . vậy làm nhiều xe có sao ko bác ?
@vipvn1 Nhiều người trả lời rồi đó bạn, hình như bạn không đọc, họ trả lời là không nên, sẽ làm mòn côn j đó, mai mốt kéo ga nó kêu không lên được nữa. Cơ mà thói quen mình chạy là khi nhận thấy sắp đến chỗ cần giảm ga (đèn đỏ, gặp ngã, gặp nơi có nhiều xe) thì đều âm côn để giảm tốc :D
Thói wen rồi không bỏ được nữa
@anh_saker Cứ cái kiểu này mà ngồi oto hay xe côn thì cứ xác định tư tưởng trước nha bác, Đi xe không nói dc điều gì nhưng riêng âm côn thả dốc là điều tối kị với mọi loại xe
@I lav Suzuki bác vui tính vãi nồi :D
Xe số của Suzuki số 3 vẫn trên 60km/h nhẹ nhàng 😁
@kay1407 Xe số của Su cứ số 3,4 depa lên bảo sao dân chê xe nhanh tã :D
@I lav Suzuki Ý là 1 2 3 ấy. Chứ tội gì đi số 3 😃
luckystar999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kay1407 Mình đi con Axelo, số 3 thì 70-80 km/h vẫn được, số 2 thì 40-50 km/h vẫn được.
số 3 4 tăng tốc từ 0 máy gào thét mà chạy được, phục giới nữ 😔
@matsushita1610 Con gái không nhiều người am hiểu xe đâu bạn. Nhiều người bán xe trên mạng nói xe họ con gái sử dụng chạy kỹ nên còn mới. Xe mới mà cái cục máy chạy như trên thì thôi rồi.
@SpeedAlarm nữ xài mới sợ đó, điện thoại, máy tính, xe máy..... ko bao giờ mua đồ "nữ xài kỹ" :oops:
haha993
ĐẠI BÀNG
10 năm
@SpeedAlarm gặp xe mà quảng cái nữ chạy thường mình tránh xa ra 😁
saimoto
ĐẠI BÀNG
10 năm
@SpeedAlarm Mình mua đồ 2nd mà thấy ghi là nữ dùng là tránh xa, kể cả hàng điện tử lẫn xe cộ 😃
số 1,2 chắc mất tầm hơn 2s nhỉ
Thảm nào xe wave S của em chạy toàn từ số 3 lên giờ nát tanh bành
e chủ yếu đi xe từ số 2, khi nào chở thêm người, chở nặng hoặc lên dốc mới bắt đầu từ số 1, vậy chắc cũng đỡ.
p/s: e hỏi các bác tí, xích bị trùng thì ảnh hưởng thế nào ạ
@mr.ekony198x Dễ thấy là tăng ga không êm, kêu ở hộp xích. Tệ hơn là nó trùng quá, xe xích hộp mà đứt xích thì tai nạn (đen thì chết, hên thì bị thương còn hỏng xe thì bỏ qua nhé)
tuanboy9xnd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mr.ekony198x Xích trùng thì nghe kêu, máy yếu, hao xăng,...
---> thay xích tầm 200-300K
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@mr.ekony198x Tăng sên bác ơi để nó sút ra mệt lắm.
@mr.ekony198x Cũng như bác dứt đứt sợi dây thôi, dây trùng thì bác xẽ có lực để giật
888.888
TÍCH CỰC
10 năm
Sau khi xem clip của anh Long. Em thấy sợ sợ. Anh chạy 1 tay nó ghê quá à.
Tốt hơn nếu có cái cần giữ camera riêng.
Clip nhỏ nhưng ý nghĩa.
Cảm ơn
E có thắc mắc hơi ngu các bác giải đáp giúp ạ
E tưởng chỉ những khi lên dốc hay lúc mới xuất phát thì mới chạy ở số nhơ (1,2) còn khi đã chạy ở tốc độ ổn định rồi thì nên để xe ở các số cao như 3 hay 4 chứ ạ. Chứ ko chạy tốc độ nhanh mà đi số nhở thấy máy nó gắt lắm mà

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@Rider17 :D đấy là tại mình thích cảm giác tăng tốc nhanh :p còn mọi người nếu muốn tăng tốc từ từ thì có thể ko cần dùng số 1 mà đề pa từ số 2, lên 20km/h sang số 3, 30km/h sang số 4, thế là êm nhất mà vẫn đảm bảo lực kéo, chứ 20km/h lên số 4 sẽ bị ì máy ngay hehe
p/s: nếu làm chủ được hoàn toàn ga, số thì khi lên hay xuống số sẽ ko bị cà giật cà giật :p cơ bản là biết căn tua máy. Đi đường gặp con gái đi số 2 đề pa thôi là mình cũng thích rồi hehe nhg đa số đều đạp ngược và đi 😕
@autumnman Mình ra đường mày gặp mấy "chị đại" đi xe lên số ầm ầm là mình rất mất cảm tình.:p
@Rider17 Ai bảo chạy xe cần phải vô ga mạnh, tăng tốc nhanh làm gì bác, con gái chạy số nhỏ đến lớn mà tăng tốc từ từ thì cũng đâu có giật đâu mà men lì, giật giật vậy cũng hại máy chứ được j
@Rider17 Con gái mà "men lì" biết đề pa từ số 1, chăm xóc xe thì ai chẳng thích bác ơi. 😃
(trong trường hợp nữ lái)
Tai nạn ngay lập tức vs tác hại lâu dài...

Các bác chọn đi. 😔
RIM
CAO CẤP
10 năm
Em này nhìn hơi nhỏ so với đời cũ nhỉ
Xe sao hú dữ vậy?
@SpeedAlarm Chuẩn lun bạn ạ
@garu1308 Vào hãng hỏi KTV HONDA mình bảo đảm họ sẽ nói "các dòng e này là vậy đó, tại nó dùng nhông hú". Mình nghĩ chắc nó dùng nhông hú thiệt, đời Wave 110 trước cũng đã hú. Nói thiệt là tiếng hú thật khó chịu, không thích.
haha993
ĐẠI BÀNG
10 năm
@SpeedAlarm hình như honda chiếc nào cũng hú hay sao ý
nhưng dc cái chỉ hú lúc nổ máy thoi, lúc chạy mình thấy ko vấn đề gì 😁
@haha993 Chạy cũng hú, chạy dưới 40km/h là nghe tiêng hú. Chạy nhanh thì máy không hú
giờ nữ chạy xe số ít rồi, chỉ còn số ít các bạn kinh tế eo hẹp thì mới đi xe số thôi, mà đa số toàn đi dòng rẻ tiền nên mình nghĩ cứ để các bạn ấy chạy thấy thoải mái là được
Khi xe nát rồi thì chắc cũng ra khối model rẻ tiền mới.
Còn bạn nam nào ko biết thì nên lưu ý khi xe dừng lại thì nên trả về số 1 rồi tăng từ từ nó vừa bốc mà vừa tốt máy.
@kobebryant mình thường về số 2 khi đèn đỏ rất ít khi để số 1
trungtq123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kobebryant Hề đi 1 để số 2 cũng được rồi
@kobebryant đúng là nữ xài xe éo kỹ đâu! Xe toàn đề pa số 3 vs 4, bà chị mik chạy AB tới khô queo dầu máy ko nổ máy đc nữa mà kũg éo bít xe bị j?! Xe mom mik lọc gió 2 3 năm vệ sinh 1 lần? Lốp sau Casumina 80/90 lốp trc IRC 70/90 mòn trọc lóc mà cũng chạy đc :v hum bữa đy dọc đg thấy nữ quái kia mặt hiền chạy Wave Alpha mà lạng lách như cướp, lấn tuyến tè le.... Khủg hoảng girl chạy xe máy!=))
@kobebryant Ở các trường đại học con gái chạy xe số nhiều lắm bạn nhé. Hầu hết là Wave và Sirius
xe axelo mình toàn để số 1 lúc khởi động và lúc dừng đèn đỏ. dãy số xe axelo dài nên mình toàn chạy số 3 ở đường thành phố vì số 3 kéo lên 70km/h máy gầm rồi
@Thai_Newbie Dãy số dài do nó dùng nhông 14-34 đó bác. Mình cũng đề ba số 1 😃
kemkem87
TÍCH CỰC
10 năm
gọi là chạy xe số như xe ga, ko thèm lên số về số luôn =))))
@kemkem87 Con bạn mình cũng thế. Bất kể là lên dốc hay xuống đều số 4. Đéo hiểu sao nó đi xe ny mình mà về ca thán sao xe mới mà đi như thủng lốp 😔(
đúng chuẩn của hộp số là
số 1 từ o đến 20km
số 2 từ 20 đến 40km
số 3 từ 40 đến 60km
số 4 từ 60 đến ,,,,,,,,,hết ga
cứ thế mà chạy,xem kim demet nó nằm ở tốc độ nào thì về theo số đó là ok,,,còn đề 3 thì bắt đầu từ số 1 chứ như chị em phụ nẩy chạy mà đề 3 số 3 hay số 4 thì máy cày nó cũng banh xác nói chi là xe máy..bái phục các thym,,,nhìu lúc đi đường nhìn thấy chị em phụ nử chạy mà thấy tội cho cái xe..hajzz
@FullOfLove Ờ mình mới được chạy mấy con 110 ah, mà trong topic này đang nói về wave 110 mà :p tại mình thấy nó rùng, cùng 1 ga như thế mà số 4 sẽ chạy nhanh hơn
thanh8318
ĐẠI BÀNG
10 năm
@le uy long em chạy xe côn 10 sang số 2 20 ~30 sang 3 40 sang 4 50 sang 5 ...... chứ chạy như bác máy gào kình lắm ......... thôi thì 1 đời ta 37 đời nó 😃
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@le uy long K chỉ chị em mà có lần em thấy 1 anh lên xe, nổ máy, xe đang ở số 0, dậm về số 4 rồi tít luôn cơ, gặp mấy anh như thế rồi, k hiểu sao cái cảm giác ì ạch thế mà các ảnh cũng chịu được, chắc chạy chậm cho an toàn.
luckystar999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@le uy long Dải tốc độ này áp dụng cho Axelo thì chuẩn.
Mình đi xuống hầm ở Vincom hay Maximark thường để số 2 nhằm hãm xe lại. Số 3-4 sợ dốc quá mình không làm chủ được.

Mình vẫn chạy xe đạp số nè bạn. Dù thích tay ga lắm nhưng xe nặng quá.

Mình có thử để số 1 nhưng xe mình chỉ nhích lên được 1 chút rồi phải qua số 2 ngay nên để luôn số 2 cho khỏe. Số 1 máy ì lắm. Còn lúc quẹo thì cứ để số 3 mà đi vì nếu mình chuyển về số 2 thì máy lại bị khựng và giảm tốc làm mình sợ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019