[Thủ thuật] Biến iBooks của iOS thành sách nói (Audio Book)

TDNC
20/3/2013 11:41Phản hồi: 41
[Thủ thuật] Biến iBooks của iOS thành sách nói (Audio Book)

iBooks là một phần mềm đọc sách có sẵn nhưng rất hay của các máy iOS, tuy nhiên chắc không nhiều bạn biết rằng có thể biến iBooks thành một phần mềm đọc sách cho mình nghe. Chức năng này không nằm sẵn trong iBooks mà bạn phải kích hoạt riêng nó lên trong phần Settings của iPad/iPhone.

Để kích hoạt chức năng này, bạn vào:
  1. Settings > General > Accessibility > Speak Selection > chọn On.
  2. Phần Dialects: chọn giọng đọc, kiểu phát âm (chưa hỗ trợ tiếng Việt).
  3. Phần Speaking Rate: tốc độ đọc nhanh hay chậm.
  4. Hightlight Word: khi đọc đến đâu thì sẽ bôi sáng từ đó lên.
Bây giờ bạn vào iBooks, mở cuốn sách của mình lên, sau đó dùng ngón tay kéo tạo vùng chọn lên những đoạn mà muốn máy đọc cho mình nghe, sau khi chọn xong, thả ngón tay ra thì trong cái menu mới hiện ra sẽ có thêm chữ Speak. Nhấn vào đó thì máy sẽ bắt đầu đọc, tốc độ đọc phụ thuộc vào cái Speaking Rate mà bạn chỉnh trong Settings.

Đối với iPad, bạn nên chuyển sang chế độ hiển thị theo dạng cuộn thì mới có thể tạo vùng chọn dài liên tiếp ở nhiều trang được, bằng cách mở sách lên, bấm vào biểu tượng aA ở góc phải màn hình rồi chọn "Scroll". Sau đó, trong lúc tạo vùng chọn cho văn bản, bạn có thể dùng một ngón tay khác để cuộn văn bản lên xuống.

Theo mình thấy thì cái này xài được nhưng chưa ngon cho lắm, tuy máy biết ngắt câu ở những dấu chấm, dấu phẩy nhưng nhiều lúc không ngắt luôn, cho nên nó chỉ hữu ích khi bạn muốn máy đọc cho mình nghe những đoạn ngắn, nếu đọc dài quá thì nghe nhức đầu lắm 😁

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tự đọc cho lành. Thanks bác vì đã chia sẻ
Có tiếng việt thì ngon quá,mỗi tối đỡ phải khô cả họng đọc Thần Thoại Hi Lạp cho thằng cu đi ngủ 😃
Đọc sách tự mình đọc thú vị hơn nghe đọc.
Không hỗ trợ tiếng Việt... Là chưa iu lém.. Để đó khi nào giỏi tiếng Anh rùi vọc típ
kiểu đi ngủ căm tai nghe thì tuyệt vời 😆 có thêm option chọn giọng ngọc ngạn thì ngon
vytintin
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khi nào có tiếng việt thi choi

Sent from my Dell Streak using Tinhte.vn
lac714
CAO CẤP
11 năm
cái này để luyện nghe hay đấy:p
allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
chưa hỗ trợ tiếng việt thì tự đọc cho lành :eek:
ko biết bao giờ mới có app tự đọc sách cho mình nghe bằng tiếng viêt và hỗ trợ nhiều giọng đọc biểu cảm, dễ nghe,...
chứ mỗi ngày dành 1-2h cày ebook, ko đọc thì khó chịu, mà đọc nhiều thì hại mắt quá, toàn đọc lúclên giường chuẩn bị đi ngủ :oops:
1 giải pháp khác, các bạn có thể vào khosachnoi.com.vn để nghe và tải về rất nhiều sách và tài liệu Audio rất hay.😃
😆 trò này thử lâu rồi 😃) Cái speech engine ( siri) đọc khá là chuẩn thích hợp học TA tại nhà 😃)
skul9x
TÍCH CỰC
11 năm
Giờ mới biết có vụ này. Like !!!
Cái này người ta gọi là nghe máy đọc!!! Đọc đúng như máy! Chả có biểu cảm gì cả, đọc nghe chuối vãi! Thôi, tự đọc cho lành!
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhiều bác nói tự đọc thích hơn chứ em thấy nghe truyện của Nguyễn Ngọc Ngạn hay hơn đọc heehehehe
Good! Thanks bác! Cho thằng Ku và con bé ở nhà luyện nghe!
ko có phần mềm việt nào đọc cho mình nghe dc à, người việt giỏi đâu rùi ta kkk
tuansando
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao e chọn Speak Selection nó ko hiện ra mấy mục kia nhỉ? Chỉ có mỗi thanh chọn tốc độ. Máy em ip4S, 5.1.1. Phải chăng 6x mới dùng đc?
thực sự là rất hay, mình thấy nó khá là bổ ích cho bạn nào đang học tiếng anh đấy chứ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019