[Thủ thuật Firefox] Tăng tốc độ duyệt, cuộn trang mượt hơn, đổi giao diện tương thích Windows 8.1

bk9sw
10/4/2014 20:24Phản hồi: 111
[Thủ thuật Firefox] Tăng tốc độ duyệt, cuộn trang mượt hơn, đổi giao diện tương thích Windows 8.1

Bên cạnh Chrome thì Firefox là một trình duyệt được sử dụng phổ biến để thay thế cho Internet Explorer trên máy tính Windows. Firefox hiện đã ra mắt phiên bản 28 với nhiều cải tiến về hiệu năng nhưng khi sử dụng trên Windows 8.1, mình vẫn cảm thấy một chút gì đó chưa hài lòng về giao diện cũng như trải nghiệm khi sử dụng trình duyệt này. Vì vậy, hôm nay mình xin chia sẻ một số tùy biến đơn giản để giúp Firefox chạy trên Windows 8.1 trở nên tốt hơn và đồng bộ hơn.

1. Khiến Firefox nhanh hơn bằng vài thiết lập nhỏ trong about:config

Kích hoạt Pipelining để trình duyệt có thể gởi nhiều yêu cầu HTTP đến một kết nối TCP mà không phải chờ phản hồi tương ứng từ phía máy chủ khi bạn truy cập một trang web. Để thực hiện, bạn mở một Tab trên Firefox và nhập about:config - đây là phần thiết lập nâng cao của trình duyệt. Sau đó thay đổi các giá trị sau:
  • Network.http.pipelining - mặc định là false, bạn nhấp đôi vào dòng này để chuyển thành true.
  • Network.http.pipelining.max-optimistic-requests - đổi giá trị này thành 18.
  • Network.http.pipelining.maxrequests - đổi giá trị này thành 64.
Tăng tổng số kết nối HTTP mà Firefox có thể thực hiện. Trong about:config, bạn tiếp tục thay đổi giá trị sau:
  • Network.http.max-connections - đổi thành 400.
Thiết lập số lượng trang web giới hạn được lưu cache khi nhấn Back/Forward:

• Browser.sessionhistory.max_total_viewers - giá trị mặc định là -1, bạn chuyển thành 1
Sau khi sửa các giá trị này, bạn khởi động lại Firefox và cảm nhận thay đổi về tốc độ.

2. Khiến thao tác cuộn trong Firefox trở nên mượt hơn.

SmoothWheel có nhiều thiết lập về tốc độ cuộn và số dòng cuộn.

Mặc dù Firefox đã tích hợp sẵn 2 chức năng giúp bạn cuộn trang mượt hơn là Autoscrolling và Smooth Scrolling trong phần Options > Advanced > General nhưng theo trải nghiệm của mình thì việc cuộn trang trên Firefox không mấy mượt mà và có phần chậm hơn so với các trình duyệt web khác như Chrome hay IE. Vì vậy mình đã tìm ra một số giải pháp để khiến thao tác này trở nên tốt hơn.

Trong about:config, bạn tìm khóa sau:

Mousewheel.min_line_scroll_amount - đổi giá trị thành 50.

Bạn tiếp tục vào Options > Advanced > General và bỏ chọn 2 thiết lập Autoscrolling và Enable smooth scrolling.

Cài đặt một Extension có tên SmoothWheel tại đây.

Quảng cáo

Sau khi hoàn tất, bạn khởi động lại Firefox và trải nghiệm.

3. Đổi giao diện Firefox để phù hợp với Windows 8.1 hơn.

Giao diện Firefox sau khi cài đặt gói theme FXOpera.

Như đã biết, giao diện Desktop trên Windows 8.1 đã được thiết kế lại theo phong cách phẳng. Ngoại trừ IE, Opera và Maxthon thì Firefox vẫn giữ thiết kế giao diện nổi và chưa thật sự phù hợp với phong cách của Windows 8.1. Tuy nhiên, bạn có thể thay đổi toàn bộ giao diện cho Firefox sang dạng phẳng, giống IE hay Opera bằng một add-on có tên FXOpera tại đây. Sau khi cài đặt, giao diện Firefox sẽ được chuyển toàn bộ sang giao diện gần giống với Opera phiên bản mới.

Hy vọng với một vài thủ thuật trên thì bạn sẽ có thể lướt web tốt hơn trên Firefox.
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrt1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko liên quan cơ mà đã quay về vs IE từ khá lâu rồi :v
@mrt1995 IE 11 giờ có thể sánh với FF hoặc cao hơn là GC. Cũng có thể hơn vì người dung IE cao hơn 50% mà 😃
@Huy_Microsoft_Windows Lợi ích của mặc định 😁
@Huy_Microsoft_Windows ie máy mình font xấu quá...
congnghials
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrt1995 Một thời gian FF bị crash nên sử dụng IE + Unikey lắm lúc gõ chữ nó nhảy loạn lên thế là chuyển gấp về FF
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@Huy_Microsoft_Windows đã từng 1 thời chỉ dung FF rùi sau đó GC nhưng từ khi lên Win 8.1 là trở về vs IE và đã bị IE11 thuyết phục và ko thể sử dung trình duyệt khác được nữa
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Có bác nào thấy IE mặc định đã siêu mượt không? Em dùng win8.1 x64 update. 😃
@britgaga IE11 dùng ngon mà. Nhưng FF thì nó chạy các trang để xem phim ngon hơn. và IDM cũng support FF full nhất
@britgaga con chuột trên bàn phím của sf cuộn chậm quá có chỉnh nhanh ntn hả bạn
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@bomduc mình chịu 😃
@Dương Khôi Khoa cơ mà sao dùng chuột thấy cuộn chậm quá hơi bực tý; chỉnh nhanh ntn đây bạn
jaoming
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thank bạn chủ topic về các thủ thuật trên. Bác dev của FXOpera còn có làm FXChrome cho giao diện giống Chrome, bạn nào thích có thể lên trang dev của bác ấy để tải về. Ngoài ra các bạn sử dụng Adblock plus, Adblock popupFlashblock cũng giúp bạn ẩn bớt những thành phần không cần thiết trên web đi và duyệt nhanh hơn.
Ngoài những add-on ở trên thì bạn có thể cài thêm Search by image để tìm kiếm bằng hình ảnh trực tiếp từ trình đơn chuột phải.
Khi xem Youtube thì mình cài thêm Turn off the light để có thêm cảm giác cine 😁
Hiện giờ thì mình sử dụng cả 3 trình duyệt IE, FF và Chrome để duyệt, nhưng chủ yếu là Chrome và FF, IE11 chỉ khi nào chán 2 em kia thì qua sử dụng.
Firefox những bản về sau này gặp vấn đề nặng về tốc độ khởi động và độ mượt khi scroll
trieu04
TÍCH CỰC
10 năm
Phần thiết lập cuộn chuột là cảm thấy rõ ràng nhất.
Pop-up
TÍCH CỰC
10 năm
cảm ơn tác giả nhiều, mình cũng là fan ruột của ff. 😁
Windows 8.1 hãy quên đi Chrome, FF hay Cốc Cốc đi 😁
Nhưng mà máy mình đã cài đặt FF 29 rồi mà nhỉ? :D
từ trước đến h toàn FF IE song kiếm hợp bích. dùng Chrome được 1 tháng bỏ hẳn.
đỡ bị quảng cáo với ngốn ram.
dùng Chrome công nhận là nhanh nhưng hay bị crash quá. nhiều lúc bực vcl.
Xin lỗi, đa số ai dùng win 8.1 thì chắc chỉ xài IE thôi hehe
IE siêu mượt 😃
anhtai12
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá hay
chrome càng ngày càng nặng, dữ liệu thì nằm đây 😔(
P_G
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từ khi lên 8.1 thì toàn dùng IE 11, siêu nhẹ siêu mượt luôn 😁
duchm227
ĐẠI BÀNG
10 năm
@P_G Chuẩn rồi các bác ơi ie11 giờ nhanh hơn chorme nhiều . Các bác dùng máy cấu hình thấp chút còn cảm nhận rõ nữa. ie xem hd trên web cực mượt. Còn các trình duyệt còn lại thì giật ầm ầm luôn.
i34_i3y_vjp
ĐẠI BÀNG
10 năm
FF cài vào mà không dùng được. toàn phải vào trong chế độ safe mode. Chrome thì ngày càng nặng còn IE thì không có add on chặn quảng cáo. Rõ chán.
@tien138 Cái Easylist mới không tác dụng bạn. Mình dùng nó từ khi dùng Windows 8.1 rồi, chặn chẳng được mấy cái quảng cáo cả. 😁
@tbdat11 thường thì ie có addon chặn qc bác ạ nhưng vấn đề mình thấy đó là nó hỗ trợ các bản ie mới rất kém, rất lâu mới hỗ trợ nên bác dùng nó cho ie9 thì ok chứ, còn các bản mới nhất thì ko đc đâu
Mình đang ie11 w8.1.1 mượt luôn
@alfa_romeo_bg Không mấy hiệu quả với cái easylist, nhưng lâu lâu trở chứng nó cũng chặn được kha khá, tuy nhiên những cái muốn chặn nhất nó lại ko chặn 😕
Screenshot (191).png
@i34_i3y_vjp IE đầy, chẳng qua có biết cài hay không thôi 😆
trên pc luôn là ie11, ff và opera
từ ngày con cáo nó nghỉ chơi FlashPlayer là mình chuyển qua chrome luôn. Lâu lâu mới mở lên vì mấy cái addon còn lại toàn dùng chrome :rolleyes:
thuc37na
TÍCH CỰC
10 năm
mình chỉ dùng FireFox thôi.cũng không hẳn là hơn mấy cái kia.chỉ đơn giản đó là FireFox ;)
tien138
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng IE thấy nó nhanh hưn thật nhưng mà cứ thấy nó ngu ngu thế nào ấy
mức độ đồ họa trên IE có vấn đề 1 số trang web mà tốc độ vào chậm IE vỡ tung tóe còn FF vẫn ko làm vỡ trangg
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@tbdat11 à được rồi, nhưng mình bấm nút giữa quen cmnr :p
tien138
ĐẠI BÀNG
10 năm
@britgaga vụ này ngon đây
giờ mới bít ấn nút giữa nó mở tab mới tiện hơn nhiều chuôt jphair 😃
Vương 99
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tien138 Do thằng làm giao diện trang ghostviet ẩu thôi bác ơi ;)
@tien138 Của mình thì f5 50 lần OK cả 50 nhé :p
Có ai dùng default browser là Opera như em ko ?? Em thấy Opera ngon vãi chưởng mà chẳng có ai dùng
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@phongdang712 Định mệnh. 😁 Mình đây mình dùng opera từ năm 2010 tới giờ. Từ khi nhân của nó là prestro, bây giờ nó chuyển sang dùng webkit giống chrome với safari nhưng mình vẫn dùng. Lúc cài đặt nó chế độ chọn bộ cài độc lập, mình rất thích, portable chính chủ luôn. Nhiều lúc cần làm việc ở máy tính khác, chỉ cần copy qua là xong. 🆒

Mà bạn muốn cuộn mượt ở opera thì vào đây: about://flags và enable cái Smooth Scrolling
@britgaga Bác có vẻ rất có nhiều kinh nghiệm dùng opera, em thích Opera ngay từ cái nhìn đầu tiên rồi.
@britgaga cho link "portable chính chủ luôn" với bạn
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@duccuibapqueson chạy setup, chọn option. rồi làm như cái hình của mình. cóp đi đâu cũng dc, cứ có windows là chạy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019