Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật] Khóa trình duyệt Chrome khi không ngồi máy tính để bảo mật nội dung lướt web

Nam Air
10/7/2014 13:5Phản hồi: 121
[Thủ thuật] Khóa trình duyệt Chrome khi không ngồi máy tính để bảo mật nội dung lướt web

Ở những phiên bản duyệt web Chrome gần đây (ví dụ version 35.0 trở đi), Google đã bổ sung tính năng khóa trình duyệt khi chúng ta không ngồi ở máy tính, nhằm hạn chế người khác ngồi vào máy của chúng ta và xem các tab mà chúng ta đang mở. Tính năng này có tên gọi là New Profile Management System, nó sẽ khóa cửa sổ Chrome mà chúng ta đang mở, sử dụng cùng với password của tài khoản Google đã đăng nhập trên trình duyệt này.

Để kích hoạt New Profile Management System, chúng ta thực hiện các bước sau:
1. Ở thanh địa chỉ, gõ: chrome://flags
2) Tìm tới mục có tên: #enable-new-profile-management
3) Enable (hoặc tiếng Việt là Bật) chức năng này
4) Ở dưới cùng sẽ có nút Relauch Now (hoặc tiếng Việt là "Chọn lại ngay bây giờ") để khởi động lại Chrome.

chrome (2).png

Tím và bật tính năng New Profile Management bằng tiếng Việt và tiếng Anh

Sau khi thực hiện xong, bên cạnh nút Minimize (thu nhỏ) trình duyệt web, sẽ hiện ra một tab nhỏ tài khoản của chúng ta, khi bấm nút xổ xuống sẽ có tùy chọn lock Chrome lại, tức là ẩn tất cả các tab mà chúng ta đang mở. Lúc này phải nhập password (chung của tài khoản Google) thì mới mở khóa được Chrome.

Khi đã lock thì dù cho tắt và mở lại Chrome hoặc restart máy tính thì Chrome vẫn bị khóa, chỉ có nhập đúng password thì mới truy cập được, do đó dữ liệu riêng tư khi duyệt web của chúng ta sẽ được an toàn hơn, và dĩ nhiên, kẻ khác cũng không xem được history lướt web của mình. Chúc các bạn thành công.

Khi logout, trình duyệt Chrome của bạn sẽ như thế này
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oichaooi
TÍCH CỰC
10 năm
Không ngồi máy tính là mình lock = windows luôn, đâu chỉ mỗi mấy cái tab mới cần bảo mật 🆒
@oichaooi Mình làm thử rồi, chả ăn thua, sau khi lock mở 2 lần liên tiếp chrome là đc. 1 cái lock một cái vô thẳng
@hatvoingoisao là sao em không hiểu?
Ghét nhất là đang dùng fb ko để ý hoặc chạy đi vệ sinh mà bị đứa bạn nó troll lên fb nào là mình bị điên, mình thích ăn sh!t hay mình là gay 😆. Giờ có cái này nhớ là sẽ dùng. Hi hi
Dấu luôn lịch sử nếu quên k bật tab ẩn danh mà xem jav chúng nó cung k biết đc :3
d_chien90
TÍCH CỰC
10 năm
@tiennhat1234 Đơn giản mà bác, bác để pass, khi muốn đi vệ sinh, chỉ việc ấn tổ hợp phím Windows + L.
Và nhớ luôn để ẩn danh khi vào jav.
Mmonster
TÍCH CỰC
10 năm
cái pass gg mà dài, độ bảo mật cao thì gõ hơi bị phê. mình thì lock windows luôn cho lẹ
cái gì ko muốn cho ng khác xem em toàn CTRL+ SHIFT+ N xong rồi thì tắt béng đi. 😁
windows + L 😃
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@Dangkhoa1612 mình toàn làm vậy =))
xem phim jav minh hay có thói quen mở nhiều tab thanks rất hữu ích
khá hữu ích đây 😃
Mình luôn Lock khi đi ra ngoài nên ko cần làm thêm bước này nữa cho mất thời gian, nhưng kể ra thì cũng rất hay đấy
rain9984
ĐẠI BÀNG
10 năm
klq nhưng bác nào cho hỏi là add on nào download tốt nhất trên chrome vậy mấy bác, k tính idm nha, firefox có downthemall còn chrome có gì vậy mấy bác😁
Mình hay xài chrome, mà mỗi khi có ai dùng máy họ vào linh tinh bằng chrome rồi bị dính mấy cái like lung tung, hay cứ out nick fb của mình ra, có cách nào khóa lại bằng mật khẩu không cho người khác sử dụng k nhỉ, hay là nếu sử dụng thì dùng 1 tài khoản khác cái mình đang dùng chẳng hạn
F.A thích điều này 😁
Twa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì đếch sợ, lớn rồi xem jav thì đã sao 😆
@Twa uhm
mình cũng dắt bạn bè về nhà phịch nè
@50 người khác Ghê thế bác, ba mẹ đồng ý luôn à
QuangKa
ĐẠI BÀNG
10 năm
1 vấn đề mình lo ngại là khi đăng nhập tài khoản google trên chrome thì lúc vào gmail ko fải gõ pass bây h biết cái này là quá chuẩn luôn. thanks!
mình thì khóa bằng NPC cho máy luôn, chỉ cần lấy cái đó lại gần là máy tự mở
aerislimit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn nào xài chức năng này khi lock lại rồi, nếu người khác cũng biết cách chỉnh, ngta sẽ vào phần "Login as Guest" rồi cũng gõ chrome://flags và tìm đến mục này disable nó. Sau khi Chrome relaunch sẽ bị crash liên tục ~> khỏi xài chrome luôn. =))
@aerislimit
chuẩn,....... thử làm và đã phải cài lại chrome.....
aerislimit
ĐẠI BÀNG
10 năm
@CrystalShield Cần gì cài lại, nếu đang chạy Win 7 hoặc Win 8 thì bấm chuột phải vào chrome trên thanh taskbar rồi chọn New incognito window và lại tiếp tục chrome://flags rồi enable lại thôi.
@aerislimit Xài Mac, và chrome báo lỗi và tự tắt truoc khi hiện dc bất cứ cái gì.
tinhnd
TÍCH CỰC
10 năm
Windows + L là xong, rắc rối chi vậy?
@tinhnd Chuẩn cơm mẹ nấu luôn
@tinhnd Win + L cài như thế nào vậy bạn? cám ơn
tinhnd
TÍCH CỰC
10 năm
@nhất linh Vãi, bạn chỉ cần bấm phím Windows + phím L thôi 😔 không phải cài cắm gì cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019