Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật] Phải làm gì khi up ROM điện thoại Android bị lỗi?

Duy Luân
26/10/2011 22:57Phản hồi: 248
248 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khoái nhất là câu này của bác. Like mạnh nào..........

"Nếu chẳng may máy của bạn bị brick, hãy mang thiết bị đến cửa hàng (hoặc trung tâm bảo hành) chính hãng và giả vờ: "Em chẳng biết gì, tự nhiên máy nó không mở lên được, cứ đen thui mãi thế này. Đang dùng bình thường mà nó lại thế này đây". Tất nhiên, đừng tiết lộ chuyện bạn up ROM, root gì cả vì có thể hãng sẽ không bảo hành cho bạn. Họ có thể dùng cách gì đó để phục hồi lại máy, hoặc đổi cho bạn máy mới tùy từng hãng."
Kinh nghiệm của mình là search và đọc thật kỹ các cách up rom, khắc phụ lỗi phù hợp với máy của mình.
Sau đó sẽ tìm được cách up rom lành nhất, đọc kỹ từng bước, thực hiện tuần tự, không nóng vội, thỉnh thoảng vận dụng đầu óc chút để suy đoán.
Cuối cùng sẽ up được bản rom mình ưng ý, máy chạy nuột, và quan trọng nhất là 1 kết thúc có hậu 😁
Từ ngày chuyển sang android đến giờ cũng có nhiều lúc up rom bị tình trạng như thế này,nhưng lúc đó chưa ai chỉ bảo cách cứu máy, tự mày mò cũng ra,may mà chưa thành cục gạch, hì.

Sent from my SAMSUNG-SGH-I997 using Tinh tế
cuticuti
TÍCH CỰC
12 năm
softbrick thì gặp hoài chứ hardbrick chưa bị,bị thì chắc bùn lắm 😔
:banghead: cục gạch
Khỏi up cho lành. @@ ! Em sợ vụ up ROM này lắm rồi, rắc rối. Đã down ROM lại còn tìm kernel phù hợp cho nó nữa. Khi tìm ra dc cái kernel thì người này nói nó mất sóng 3G, cái kernel kia thì người nọ nói mất wifi, GPS, cái kernel khác thì người khác nói để qua 1 đêm mất 20% pin.=="
Tốt nhất là giữ nguyên như lúc mới mua luôn vẫn đủ dùng, chả thiếu gì cả.:hot:
Ai rành cái vụ wipe cho mình hỏi là xóa hết dữ liệu app game này kia thì thành điện thoại lúc mới mua à?
Vậy có cách nào sao lưu dữ liệu không, nếu có phải làm sao để sao lưu?
[xda]
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn rất nhiều, mình muốn hỏi máy "Pantech SKY IM-A650S" bị lỗi rom muốn cài ROM gốc thì làm thế nào ạ ?
Làm ơn đừng làm cái trò trẻ con này nữa. Bạn làm nhiều người phát bực đấy.:mad:
[xda]
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin lỗi bác, nhưng thực sự em đang khóc dở với cái máy này, mang ra tiệm thì họ bảo ko biết vì hàng hiếm, em thử tìm trên mạng rồi nhưng ko thấy có TUT nào hướng dẫn up rom gốc cả,

Xin mọi người hãy giúp em, máy em khởi động vào logo SKY là bị đơ luôn ah, huhuhu
Chia buồn đến bạn. Thật sự lúc đó mình đang bực chuyện con chó thả mìn trước cửa nên quay qua chém bạn :eek:
Tốt nhất bạn đừng ham rẻ mà mua hãng không nổi tiếng. Tốt nhất mua dt nào có trên 1 triệu người trên thế giới sử dụng sẽ nhận được sự hỗ trợ của nhiều vọc sĩ lắm. Chẳng hạn như HTC Desire HD, HD2, Google Nexus S, 2 đời Samsung Galaxy S và S II, như LG P500 của mình cũng nhiều người dùng, rẻ mà đầy đủ chức năng.
Mr.Coffee
TÍCH CỰC
12 năm
Dùng lap để up, sạc pin trước khi up, chọn đúng bản rom, 99% ko bị lỗi.

//HTC Android nếu đã S-OFF thì ko nên cho update OTA nữa, ko là nguy cơ brick cao.
mrrp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Còn mình up rom CM7 cài đặt được ứng dụng bằng titanium khởi động lại vào được home screen 2 - 3 phut là màn hình, 4 phím cứng cứng đơ ?
Up hoài 3 đời máy chưa bị brick thật sự . Còn lúc đầu dính 2-3 lần up nhầm file, ha ha! Máy đứng im. Tháo pin lắp lại, up lại vẫn OK
Bài viết rất hay, nhất là cái câu bác chủ thớt nói lúc ra ttbh, khai thật là bị "lột" bh đấy ạ, mấy bác cẩn thận nhé
Các bro cho hỏi, X10a đang chạy rom gốc 2.1 firmware At&t, flash lên bản thường 2.3 thì bị restart liên tục như trong bài viết đã nói thì chữa trị như thế nào. Mình đã thử flash bản rom 2.3 dành cho X10a nhưng vẫn bị tình trạng như vậy. hiện giờ thì ko khởi động đc lun. Nhấn giữ nút nguồn thì nó rung 1 cái rồi màn hình vẫn đen thui 😔 À sẵn tiện cho mình hỏi lun là X10a có bản update chính thức 2.3 ko, bản chính thức của At&t chứ ko fải bản 2.3 global. Thanks
quá hay.. cảm ơn các bác.... đang vọc con GT540:p... có khác đôi chút nhưng cũng hay quá.. Sướng thật, nhất là khi đợi uprom
Topic rất hay. Tuy nhiên hi vọng mình sẽ không phải áp dụng các tuyệt chiêu này.
j0h4n
ĐẠI BÀNG
12 năm
Từ ngay dung gls2 la thôi ko up. De nguyên dùng cugx thấy ok

Sent from my GT-I9100 using Tinh tế
Có lần mình up đi up lại cả chục lần mới thành công, tổn hao cả mấy năm tuổi thọ hhiz....
Hay quá bài này khá hay cho những anh em đang còn chưa wen thuộc lắm về các dòng máy đời cao chạy smart phone ... và android
Chua bi brick thât su lân nào nhung các lôi khác thì bi hoài à,xài 5,6 con android rôi mà chua thây chán.
"Nếu chẳng may máy của bạn bị brick, hãy mang thiết bị đến cửa hàng (hoặc trung tâm bảo hành) chính hãng và giả vờ: "Em chẳng biết gì, tự nhiên máy nó không mở lên được, cứ đen thui mãi thế này. Đang dùng bình thường mà nó lại thế này đây".

Bác DuyLuan không chỉ hướng dẫn mẹo up rom mà còn chỉ luôn mẹo trong việc bảo hành máy. Thiệt làm cao tay ấn...😆. Cám ơn Bác....😃
Ôi mỗi lần Up Rom là một lần hại não 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019