[Thủ thuật] Sử dụng Google Maps phiên bản mới bằng cách chỉnh sửa cookie của Chrome

Duy Luân
25/5/2013 6:40Phản hồi: 90
[Thủ thuật] Sử dụng Google Maps phiên bản mới bằng cách chỉnh sửa cookie của Chrome

Trong sự kiện Google I/O mới diễn ra, Google cho biết hãng đã làm mới giao diện, đồng thời bổ sung thêm một số tính năng mới cho dịch vụ bản đồ của mình. Tuy nhiên, tính đến thời điểm hiện tại thì bản update này vẫn chưa mở cho người sử dụng. May mắn là mới đây, cộng đồng mạng đã tìm cách chỉnh sửa cookie trình duyệt để buộc Google Maps tải lên phiên bản mới để chúng ta trải nghiệm. Tất cả những gì bạn cần là trình duyệt Chrome, sau đó truy cập vào đây để cài plugin cho phép can thiệp vào cookie. Khi đã cài xong, truy cập vào maps.gooogle.com, bạn sẽ thấy nút hình chiếc bánh quay xuất hiện ở cạnh tranh địa chỉ. Nhấn vào đây, tìm mục "NID", chỉnh sửa phần "Value" thành nội dung mà mình cung cấp ngay bên dưới. Tiếp tục nhấn nút "Submit cookie change" và refresh lại trang Google Maps là xong. Bạn chỉ phải chỉnh sửa 1 lần duy nhất, những lần sau Google Maps sẽ tự chuyển sang giao diện mới cho bạn.

Về trải nghiệm, Google Maps phiên bản mới tận dụng tối đa diện tích màn hình của chúng ta để hiển thị bản đồ chứ không bị chia đôi như trước. Giao diện bản đồ cũng sắc xảo hơn, chuyên nghiệp hơn và màu sắc đậm mang gam màu đậm hơn trước đây. Nhiều biểu tượng cũng được làm mới để chúng trở nên nổi bật hơn khi xuất hiện trên bản đồ.

Ở cạnh dưới của màn hình sẽ có nút Explore. Theo như những gì mình thấy thì mục này sẽ hiển thị các ảnh được chụp từ những địa điểm xung quanh nơi bạn đang tìm kiếm, giống với khả năng hiển thị ảnh của các địa danh trong Google Now. Các ảnh này được lấy từ trang Panoramio.com. Hiệu ứng khi zoom cũng như lúc xem hình đẹp hơn, mượt hơn trước đây.

Một điểm đáng chú ý khác của Google Maps phiên bản mới đó là thanh tìm kiếm. Khi nhập nội dung vào đây, khả năng gợi ý của Google Maps chạy nhanh hơn. Lúc tìm một địa điểm nào đó, bạn sẽ thấy được thông tin sơ bộ về địa chỉ, số điện thoại và các đánh giá về nơi cần tìm. Một nút Direction sẽ có mặt để cho phép chúng ta xem đường đi đến điểm đó. Từng đường đi nước bước sẽ được hiển thị theo từng thẻ nhỏ, giống giao diện của Google Now.

Nguồn: Android Police
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ mỗi lần mình up rom khác là xóa google maps đi luôn ;)
Chưa bg dùng google maps

Gửi từ Oppo Find 5 của tôi
thaiduongbs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lò Gạch No1 chả liên quan, nó là chrome for OS mà :v
@Lò Gạch No1 thật là vãi với cái tôi của bạn. như vậy đủ biết nhận thức củ bạn cỡ nào rồi.
@Lò Gạch No1 Find 5 ko g maps chắc để coi phim xxx :d
adk7we
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lò Gạch No1 thế bạn định dùng cái quái j 😁
Google Maps dùng thì khỏi phải bàn
hsta94
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thử ngay thôi.Đẹp nhưng hơi nặng so với bản cũ.
PTA08404
ĐẠI BÀNG
11 năm
tuyệt vời, googlemaps là must have apps của mềnh.

Sent from my LG-SU660 using Tinhte.vn
nội dung chỉnh sửa phần Valua đâu bác :eek:
minhphammr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em được invite cách đây gần 1 tuần rùi =))). Khỏi phải sửa
tqt1986
TÍCH CỰC
11 năm
nội dung chỉnh sửa phần Value đâu , quên rồi à
"67=MzRdy0T16I7lw9REhtIF5N5lkuoSy1s7cJGFa24wZ6pRK0kRpU9SqiTWy9r_DQ4UxdmHjSeMImvsqgrVUbC0T9FhuESvl__dlkZwRBTxkzxWcdq8vDcpuvnuve6yI78LeqFFK21yc0_6Bp3cHS4Z3a6nwwBQm_fW8DfHF7lv6OrkDosmMa-GaDOLVXR2ewK5-xAk"
foaato
ĐẠI BÀNG
11 năm
nội dung cookie đây nhé các bác
thử phát xem sao 😃
google nó bảo ra maps với giao diện mới mà mãi chưa cho ae dùng chính thức nhỉ :mad:
Hay nhỉ
google map mod thêm navigation nữa thì mới ngon. 😁. ko có dẫn đường ở việt nam . hơi tù.
Không gì là không vượt qua được. Thử Maps mới thôi 😃
"Nhấn vào đây, tìm mục "NID", chỉnh sửa phần "Value" thành nội dung mà mình cung cấp ngay bên dưới."
Nội dung trong text đâu mà mình tìm hoài ko thấy vậy bạn
tqt1986
TÍCH CỰC
11 năm
@nh.hminh anh ấy quên rồi.
"67=MzRdy0T16I7lw9REhtIF5N5lkuoSy1s7cJGFa24wZ6pRK0kRpU9SqiTWy9r_DQ4UxdmHjSeMImvsqgrVUbC0T9FhuESvl__dlkZwRBTxkzxWcdq8vDcpuvnuve6yI78LeqFFK21yc0_6Bp3cHS4Z3a6nwwBQm_fW8DfHF7lv6OrkDosmMa-GaDOLVXR2ewK5-xAk"
M3ga
CAO CẤP
11 năm
Hề hề , mình đc invite nên ko cần cái này . Google maps mới dùng sướng thật nhưng mình vẫn thích cái màu cũ hơn 1 tí. Vs lại Google maps trên Linux ko xem đc 3D 😔 , chẳng lẽ mỗi lần nghịch lại phải sang win :oops:
tqt1986
TÍCH CỰC
11 năm
sao xài thấy ko mượt lắm
nội dung cần cung cấp ở đây là gì vậy Duy Luân anh có thể hướng dẫn rõ phần này không
Từ khi dùng Apple Maps thì mình xóa hẳng Google Maps luôn 😁
CUP APPLE!
ĐẠI BÀNG
11 năm
@iPhone Bến Tre (iStyle) Apple Maps cho B bao nhiêu tiền quảng cáo :D:D:D
nowforever
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã có invite nên ko cần 😁 :D. Đang xài. Ngon và đẹp hơn trước nhiều.
tiazh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đăng ký và nhận được lời mời dùng thử mấy ngày trước, nhưng thấy chậm và bất tiện hơn bản cũ, phóng to thu nhỏ không tự tải mà cứ phải f5 thủ công suốt, tìm kiếm thì cũng cứ đơ đơ chứ chẳng nhạy, nói chung là không thích.
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@tiazh Máy bác bị đơ rồi , làm j có chuyện phải tự F5 hay tìm kiếm bị đơ. Bác đang dùng trình duyệt j đấy
tiazh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@M3ga chrome đó bạn 😁, phiên bản mới nhất
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@tiazh Thế thì máy bạn có vấn đề nặng rồi
tiazh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@M3ga Vấn đề gì vậy bạn? ^^