[Thủ thuật] Vài mẹo nhỏ giúp tăng tốc giao diện Unity trên Ubuntu

Thảo luận trong 'Máy tính Linux' bắt đầu bởi bk9sw, 28/7/12.

1. formica

formica Thành viên

trong DOS cũng có câu lệnh tương tự như top là tasklist bạn à.
    http://commandwindows.com/tasklist.htm
    mà mình thấy phước tạp hơn top trong terminal. điển hình là muốn kill thì phải dùng lệnh này:
    http://www.computerhope.com/taskkill.htm
    vẫn thích lệnh top của terminal hơn. bấm h là nó hiện hướng dẫn khoẻ hơn nhiều.

*nix-fantkuong_mafia thích nội dung này.
  2. richarmarx

richarmarx Thành viên

Canonical Ltd đúng là trụ sở tại anh nhưng theo kiến thức eo hẹp của mình biết thì nó trước kia phát triển để nhắm đến thị trường TQ và các lập trình viên trung quốc đã cùng phát triển nó, trong Ubuntu mới ra nó có sẳn tiếng trung phồn thể và giản thể, nếu phát triển theo kiểu các nước đông dân và phát triển thì có tiếng đó trước thì chỉ cần phát triển anh, china, tbn, duc... china thì chỉ cần kiểu giản thể chiếm 1 tỷ 3 dân số ( trung cộng ) nhưng nó phát triển luôn cả phồn thể của đài loan và HongKong. đó là ý kiến riêng của mình mình nói ra để góp ý và ko có ý tranh luận các bạn nhé

3. richarmarx

richarmarx Thành viên

Canonical Ltd đúng là trụ sở tại anh nhưng theo kiến thức eo hẹp của mình biết thì nó trước kia phát triển để nhắm đến thị trường TQ và các lập trình viên trung quốc đã cùng phát triển nó, trong Ubuntu mới ra nó có sẳn tiếng trung phồn thể và giản thể, nếu phát triển theo kiểu các nước đông dân và phát triển thì có tiếng đó trước thì chỉ cần phát triển anh, china, tbn, duc... china thì chỉ cần kiểu giản thể chiếm 1 tỷ 3 dân số ( trung cộng ) nhưng nó phát triển luôn cả phồn thể của đài loan và HongKong. đó là ý kiến riêng của mình mình nói ra để góp ý và ko có ý tranh luận các bạn nhé

4. C0denam3

C0denam3 Thành viên

Phát triển ở đâu không quan trọng, quan trọng là sài có tốt không, sài tốt thì cứ tán vào sài. Phát triển ở China cũng kệ nó, đâu phải cứ China là hàng dỏm, rồi nghe China là bài trừ này nọ. Làm thế sẽ bài trừ cả những cái tốt.

5. aovai

aovai Thành viên

hàng trung quốc quả thật không phải cái gì cũng xấu, nhưng thường có trojan kèm theo, không làm gì cả, chỉ theo dõi thông tin người dùng thôi. Nhưng Ubuntu là mã nguồn mở nếu có thì cộng đồng sẽ phát hiện sớm thôi.

6. formica

formica Thành viên

theo ý kiến của mình thì dù có người TQ tham gia nhưng không phải 100% người TQ làm, người đứng đầu không phải TQ và không phổ biến ở TQ và không bị áp lực từ phía nhà nước TQ thì không sao. đĩa ubuntu nhờ đi ship cũng bắt nguồn từ châu Âu chứ cũng không xuất phát từ TQ dù TQ gần VN hơn. đúng là không phải hàng TQ 100% là xấu nhưng cũng do TQ từ xưa cứ hàng nào kém chất lượng hay có mưu đồ gì đó thì lại ném cho VN xài nên cứ thấy hàng TQ thì lại không yên tâm.
    theo ý kiến cá nhân mình thì thế chứ khoản phần mềm thì mình hiểu biết rất ít nên mong mọi người đóng góp ý kiến thêm. :)

Tung&linux thích nội dung này.
  7. Tung&linux

Tung&linux Thành viên

bạn cài thêm giao diện gnome classic cho nó đi. dùng giống ubuntu 10.04 LTS đó bạn. chạy hiệu ứng(compiz) lại ngon hơn unity nữa. các thứ vẫn thế. trông thô hơn thôi.

8. Tung&linux

Tung&linux Thành viên

Việt Nam có cái nào ra hồn không mọi người?

9. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

Tôi không giống như các bạn !
    Lúc đầu tôi chỉ biết dùng máy tính để chơi game (cs, war III, game online ) nên tôi không bị ảnh hưởng nhiều bởi Windows. Không lâu sau (2008) tôi nhận thức được mình đang dùng phần mềm không bản quyền và tôi biết dc đến Fedora nên tôi chuyển sang dùng Linux (Fedora 10).

Tóm lại, tôi chỉ thông thạo Linux. Thậm chí Windows tôi còn chẳng biết cài nên đừng nói đến dùng thông thạo như Linux.

killed thích nội dung này.
  10. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

Uh, dùng top tiện hơn muốn kill thì ấn "k" là xong. ^^

formica thích nội dung này.
  11. xCK7x

xCK7x Thành viên

Các bạn cũng có thể tự build 1 distro cho riêng mình :)

12. nldquy

nldquy Thành viên

Chính xác, máy cũ nên xài classic thôi bạn à, nếu mạnh một chút thì classic, nếu không thì classic no effects luôn cho khỏe :D

Cá nhân mình thì cũ mới gì mình cũng xài gnome, hoặc classic hoặc shell, chứ không xài được Unity :D

13. yemine

yemine Thành viên

X
    Xin lỗi nhưng theo suy nghĩ thiển cận của mình thì bạn mới là người nên tìm hiểu lại, ngay tại thị trưởng Mĩ MAC cũng chưa đạt đc mức 15% thì phải, chắc bạn + iOS nữa à. P/S : Link ngu , đây là thống kê lượng truy cập máy chủ wikipedia chứ có phải thị phần hđh đâu

14. stylishmoon

stylishmoon Thành viên

http://gs................/?PHPSESSID=pt9rodd65k8ts0g75376rjp8p1#os-US-monthly-201106-201206-bar uh xl mình đọc nhầm, nhưng đây thì cụ thể hơn này :D mình nhớ dùng mac nhiều phải là Aus với mấy cái nước UK các thứ ở châu âu ý, US cũng chỉ bt thôi :D

15. yemine

yemine Thành viên

Đây bạn http://www.tinhte.vn/threads/1420048/
    Đấy là chưa tính số lượng Windows không có bản quyền, nhất là ở VN mình nghĩ người dùng Windows không dưới 95% đâu (nếu không đúng thì cho mình xin lỗi)
    Quên mình bổ sung là cái thông kê bạn đưa là trong nước Mỹ, trên toàn thế giới MAC chiếm 7%, tại VN là 0.9%

16. aovai

aovai Thành viên

cái này đang nói về ubuntu mà, tự nhiên vô bình luận về windows và MAC. lạc đề rồi.

17. success81

success81 Thành viên

18. success81

success81 Thành viên

19. lazyboy76

lazyboy76 Thành viên

20. hoang356

hoang356 Thành viên

mỗi người mỗi ý nhưng với riêng mình linux không thùa gì win hết, vì mình đang dùng cả hai nên mới nói như thế
    mình dùng linux là chủ yếu vì hay dùng pc hơn, thoải mái hơn, khỏe hơn, màn hình to hơn và quan trọng là dùng linux sướng hơn rất nhiều, quen tay hơn rất nhiều nữa :D chịu tìm tòi thi sẽ thấy nó không hề có giới hạn gì cả.cụ thể ở đây là mình dùng ubuntu studio để vẽ tranh, dựng hình, và dùng blender và gimp rất nhiều
    nó chỉ có nhược điểm là với lap thì khó có thể dùng ubuntu được vì nó quá nóng và quá đốt pin, thêm nữa là bắt wifi kém. mình vẫn cài win 8 vào để dùng nhưng hầu như ít đụng đến, chỉ khi nào cần mang đi đâu gõ văn bản thì dùng thôi, mà office thì mình dùng libre.
    chẳng vi phạm bản quyền đồng nào mà vẫn hoàn thành tốt công việc

phong1892, lazyboy76nldquy thích nội dung này.