Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ Thuật] Xóa vĩnh viễn dữ liệu an toàn trên smartphone Android !!!

16/7/2014 3:11Phản hồi: 5
[Thủ Thuật] Xóa vĩnh viễn dữ liệu an toàn trên smartphone Android !!!
Sau cuộc thử nghiệm mới đây của Avast đã chứng minh cơ chế "Factory Reset" của Android không hề an toàn như bạn nghĩ. Hãng đã mua 20 chiếc điện thoại Android cũ và tất nhiên toàn bộ đã được chủ cũ format, nhưng khi dùng một phần mềm để phục hồi dữ liệu thì hãng Avast đã lấy lại được hơn 40.000 tấm ảnh khác nhau, trong đó có không ít các tấm hình nhạy cảm và dữ liệu riêng tư. Vì vậy, cách tốt nhất là bạn hãy cẩn trọng bằng cách hãy xóa vĩnh viễn các dữ liệu có trên thiết bị Android của mình.

* Hướng dẫn:

- Bước 1: Bạn hãy tải ứng dụng Secure Delete hoàn toàn miễn phí về thiết bị của mình tại đây: play.google.com/store/apps/details?id=com.peterhohsy.securedelete.

- Bước 2: Sau khi tải về, bạn hãy mở ứng dụng Secure Delete xuất hiện trên màn hình chủ của thiết bị. Tiếp đến, bạn sẽ thấy một danh sách các thư mục có trong bộ nhớ điện thoại của bạn.

Trước khi lựa chọn các tập tin, bạn có thể lựa chọn thể loại tập tin mà mình đang tìm kiếm gồm có: hình ảnh, tải về, ứng dụng và thẻ SD.

Nếu bạn muốn xóa hình ảnh vĩnh viễn, bạn có thể sử dụng tùy chọn Picture Preview để xem hình ảnh trước khi xóa.

- Bước 3: Tiếp đến, bạn hãy tích vào các tập tin mà mình muốn xóa. Bạn có thể sắp xếp danh sách này theo thứ tự abc bằng cách sử dụng các nút ở phía trên cùng của màn hình.

- Bước 4: Tiếp đến, bạn hãy xác nhận xóa các tập tin, nhấn Yes để hoàn tất. Sau đó, bạn hãy chờ trong giây lát.

b411072014.jpg b4211072014.jpg b4311072014.jpg

Quảng cáo

Sau khi xóa xong, Secure Delete nhắc nhở bạn tiếp tục xóa các hình ảnh thu nhỏ, mà thường được tìm thấy trong thư mục Thumbnails.

Nhìn chung, Secure Delete là một ứng dụng lý tưởng mà bạn có thể lựa chọn nếu muốn xóa các tập tin hoặc thư mục riêng biệt.

------------------------------------------------------------------------

* Xóa toàn bộ dữ liệu trên điện thoại của bạn

Đầu tiên, bạn hãy reset lại thiết bị của mình (Settings > Backup > Factory data reset). Sau đó, bạn hãy tải về ứng dụng với tên gọi Secure Wipe tại đây: play.google.com/store/apps/details?id=com.pinellascodeworks.securewipe. Ứng dụng này có cách sử dụng vô cùng đơn giản. Tất cả việc bạn cần làm là hãy đánh dấu vào cả ba tùy chọn, và sau đó nhấp vào nút Start Wiping.

Quảng cáo

Tốt nhất, bạn nên thực hiện thao tác này khi đang sạc pin cho thiết bị của mình. Bên cạnh những phương pháp trên, các bạn còn có thể thực hiện mã hóa điện thoại để xóa toàn bộ dữ liệu trên máy một cách vĩnh viễn.

-----------------------------------------------------------------------------

* Mã hóa dữ liệu

Khi sử dụng phương pháp mã hóa dữ liệu trước khi xóa, người dùng sẽ cần phải nhập một mã đặc biệt để khôi phục lại dữ liệu. Vì vậy, bạn hoàn toàn yên tâm vì chỉ chính bạn mới có thể biết được mã này.

Để mã hóa dữ liệu trên thiết bị chạy Android, bạn hãy truy cập Setting > Security > Encrupt phone. Sau đó, bạn hãy nhập mã pin cho dữ liệu của mình. Tốt nhất bạn nên sạc pin đầy đủ hoặc an toàn hơn là cắm sạc cho đến khi kết thúc quá trình mã hóa.

Cuối cùng, bạn hãy reset máy bằng cách truy cập Settings > Backup > Factory data reset.

Chúc các bạn thành công !!! ;)
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi trời oi, cảm ơn bạn
Đã Full wipe để up rom thì có cách nào lấy lạy ảnh k các bác
changkhohl
ĐẠI BÀNG
10 năm
" nhưng khi dùng một phần mềm để phục hồi dữ liệu thì hãng Avast đã lấy lại được hơn 40.000 tấm ảnh khác nhau " Cho mình xin cái phần mềm này với
@changkhohl Mình cũng tìm nhưng chắc k có
KuTom1
CAO CẤP
8 năm
Cũng đang tìm phần mềm khôi phục đây. Mình up fw bị lỗi trên cái Z1 compact nên đành full wipe để up rom. Up thì thành công ngay nhưng mất hết dữ liệu. Hai ngày nay tìm đủ phần mềm nhưng potay. Đã dùng Drfone, EaseUs Mobi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019