TIẾNG VIỆT CHO WINDOWS MOBILE 2005 (MF VietLip-WM5).

heromaster
24/5/2008 17:31Phản hồi: 18
TIẾNG VIỆT CHO WINDOWS MOBILE 2005 (MF VietLip-WM5).
Hiện nay trên thị trường Việt Nam xuất hiện khá nhiều dòng máy Pocket PC cao cấp sử dụng hệ điều hành Windows Mobile 2005. Máy có rất nhiều tính năng tiên tiến hiện đại như truy cập internet qua Wifi, ghi âm, xem phim nghe nhạc…được rất nhiều người chọn sử dụng để hỗ trợ cho công việc hàng ngày. Tên thương mại được biết đến với các tên như O2 II, O2 IIs, XDA miniS, XDA Exec, XDA Mini Pro…

Tuy nhiên các dòng máy này lại không hỗ trợ giao diện tiếng việt. Nhằm mục đích Việt hóa các dòng sản phẩm này một nhóm các thành viên của diễn đàn www.mobifuns.net đã tham gia thực hiện Việt hoá và cung cấp miễn phí cho người sử dụng Việt Nam.

Nhóm tham gia Việt Hoá chủ yếu là sinh viên như Kawa, Thanh Lâm…các thành viên này rất trẻ chẳng hạn như Kawa sinh năm 1986 tên thật là Lê Đức Huy quê ở Long Xuyên hiện đang theo học tại TP HCM. Thanh Lâm hiện đang học tại Nga. Ngoài ra để dự án thành công còn có sự tài trợ của anh Phạm Quang một người Việt Nam đang làm việc tại Nga cùng nhóm BQT Mobifuns, nhóm kiểm tra phần mềm và biên dịch.

Theo Thanh_Lâm thì khi thực hiện Việt hóa WM2005 gặp rất nhiều khó khăn hơn hẳn so với việc Việt hoá cho Windows Mobile 2003. Do kỹ thuật của WM5 có rất nhiều điểm khác WM2003 và khá phức tạp trong các vấn đề bảo mật…Sản phẩm này có thể xem là thuần việt và công sức 100% là của người Việt không như bản WM2003 chỉ đơn giản là biên dịch lại từ ngôn ngữ tiếng Nga.

Theo nhận xét của chúng tôi gói giao diện MF VietLip for WM5 này khá đẹp và từ ngữ dịch chuẩn xác và dễ hiểu cho người sử dụng. Chạy được trên nhiều dòng máy khác nhau. Có thể tùy chọn giao diện là tiếng Việt hoặc tiếng Anh tùy theo nhu cầu sử dụng. Hiện nay các bạn có thể tải về tại http://www.thienlong.org/support sau đó cài đặt và đăng ký KEY để sử dụng miễn phí tại : http://www.mobifuns.net và tại http://www.thienlong.org/forumvn/showthread.php?t=6833

Chúng ta thật sự cảm kích và tự hào tinh thần của nhóm Việt hoá này dù họ làm việc miệt mài quên cả ăn Tết có ngày không ngủ để nhanh chóng có được sản phẩm phục vụ miễn phí cho người sử dụng chỉ với tinh thần học hỏi và “người Việt sử dụng ngôn ngữ Việt”. Theo một số chuyên gia trong lĩnh vực điện thoại di động nếu gói giao diện này không miễn phí mà lại bán thì số tiền thu được không phải là nhỏ vì theo giá thị trường hiện nay trung bình một máy khoảng 100 000 đ tới 150 000đ.

Gói giao diện Tiếng Việt cho WM5 sẽ chính thức ra mắt người sử dụng Việt Nam vào thứ hai ngày 27/02/2006 hy vọng các bạn sẽ ủng hộ và phản hồi để sản phẩm càng được hoàn thiện.

Chú ý : Đây là sản phẩm miễn phí do đó sẽ không bán bằng bất cứ hình thức nào.

Hướng dẫn cài đặt :

Quảng cáo

Sau khi tải về bạn sẽ được các file như sau :
- MF-VietLip for WM5 version 1.1 beta1 QVGA.CAB (Đây là tập tin cài đặt chương trình dành cho các máy O2 Atom,O2MiniS,O2IIs,O2II,…..có độ phân giải màn hình là 240x320 pixels)
- MF-VietLip for WM5 version 1.1 beta1 VGA.CAB (Đây là tập tin cài đặt dành cho các máy O2 Exec,I-Mate Jasar,MDA Pro,HP,Dell Axim,…,các dòng máy có độ phân giải màn hình là 480x680 pixels)
- VIETNAMESE TAHOMA FONT.CAB (FONT TAHOMA TIẾNG VIỆT)
- NETCFv2.wm.armv4i.cab (Bộ thư viện để chạy chương trình)
Bây giờ chúng ta tiến hành cài đặt nhé!

Bước 1: Chép thư mục “MF-VietLip for WM5 ver 1.1 beta1” Vào thẻ nhớ hoặc trên máy của bạn thong qua Card Reader hoặc Qua ActiveSync

Bước 2: Trên PPC bạn chọn “Start > Programs > File Explorer” , di chuyển đến thư mục mà bạn vừa chép vào

Quảng cáo

Bước 3: Nếu máy bạn đã cài đặt sẵn Font Tiếng Việt thì bạn không cần cài đặt file VIETNAMESE TAHOMA FONT.CAB ngược lại bạn phải cài đặt vào, khi cài đặt Font xong thì máy sẽ báo yêu cầu bạn khởi động lại, bạn chọn “Cancel” để tiếp tục thực hiện các Bước Tiếp theo

Bước 4: Bạn click vào MF-VietLip for WM5 version 1.1 beta1 QVGA.CAB hoặc VGA (Tùy dòng máy bạn đang dùng) , bạn vẫn bấm “Cancel” để thực hiện bước tiếp theo

Bước 5: Bạn cài tiếp NETCFv2.wm.armv4i.cab , Sau khi cài đặt xong thì bạn chọn “Restart” để khởi động máy lại
Quá trình cài đặt đã xong rồi đấy !

3. Bây giờ ta bắt đầu đăng kí chương trình:
Ngoài màn hình Today , Bạn click vào Owner: để Cài tên người dùng (Tên phải đủ 6‎ kí tự nhé)

Sau khi đã đặt tên người dùng xong thì vào “Start > Programs > MF VietLip” khi vào chương trình MF VietLip nó sẽ hiện ra nút đăng kí . Bạn nhấn vào “Đăng kí chương trình” và ghi lại Tên người dung và Số thiết bị và gửi về cho chúng tôi để nhận được số đăng kí.
Ghi thông tin tại đây chúng tôi sẽ cung cấp ngay mả KEy chương trình cho các bạn hoàn toàn miễn phí.

Thông tin cần cung cấp cho chúng tôi :
- tên người dùng : "Quang Thao"
- Số thiết bị :"35638300032233019800-0050BF3F5173"
Chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn 2 thông số sau để đăng ký :
- Mã người dùng : "12300-421C0-6B440-7F250"
- Mã số thiết bị : "MF-F4C69-1F2A8-DD0E9-3E4B4"

Sau đó bạn điền 2 thông số này vào 2 ô trống bạn sẽ đăng ký thành công.

Chúc bạn thành công.
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ks_tranminh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hay quá nhỉ?Tiếc quá mình lại dùng WM6.1!
Bản nì cũ rồi mà bác - dùng win mobile 5 thì chú O2 của mình chụp hình và âm thanh rất tệ - up lên bản 6 của kumara thì cải thiện hơn hẳn nhưng lại hao pin quá
vì dòng pc rất hay lỗi đó thôi , cũ nhưng mình thấy nó hay
ks_tranminh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Ngày trước tôi dùng wm5 việt hoá bằng Tanalong í dùng ổn định lắm. Với Wm6 bây giờ bên soft4vn có hẳn 1 bản ROM việt cho PPC. Bên PdaViet cũng có fần mềm Vietlip cho bản RoM6.1 nhưng nói chung nên dùng các bản ROM khác nhau mới thấy thú vị.
Mình đã cài MF VietLip for WM5. nhưng sao mà vẫn bị lỗi phông chữ? Ví dụ như: Người thì sẽ bị lỗi chữ : ư và ơ? thêm nữa là File Explorer cũng ko dịch ra tiếng Việt. Chẳng hiểu sao nữa giúp mình với nhé
vinh79
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bac Pham Quang ơi, em xin bác cho em kkk nhé!
E càn nó qua roi bác ah. Cảm ơn bác rất nhiều!
IMEI:356557002995925
trieuvicasa
ĐẠI BÀNG
15 năm
Phiên bản vietlip này quá cũ rồi.Đâu có ai dùng nữa.Bây giờ dùng win 6.1 và 6.5 rồi.Có bạn nào cần thì mình share cho bản ROM việt 6.1 việt hóa hoàn toàn.
vinh79
ĐẠI BÀNG
15 năm
Có cái đó thật sao hả bác? E thật quê quá!
Chân ướt chân ráo vào nghề bác thông cảm nhé! Vậy bác làm ơn cho em xin 1 bản nhé! Thank bác.
trieuvicasa
ĐẠI BÀNG
15 năm
Xin lỗi mình quên không nói rõ.Bây giờ mình chỉ còn bản ROM 6.1 prophet việt hóa thôi
vinh79
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vậy cũng dc, bác cứ cho e một bản xem thế nào!
trieuvicasa
ĐẠI BÀNG
15 năm
ROM prophet việt hóa (Việt hóa hoàn toàn rất chuẩn) Đây là rom việt không phải phần mềm việt hóa.
http://www.4shared.com/file/92266682/1c931496/ROM_Viet.html
vinh79
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vậy cũng được! Bác cứ cho e một bản đi! cảm ơn bác. Ah bác cho em hỏi, em đang dùng con gigabyte i120 WM 5.0 up rom này có ảnh hưởng j ko?
việt hóa

Mình đã từng cài nhiều bản việt hóa trên PPC rồi, nói chung nhìn mấy bản dịch tiếng việt trên PPC thật chán, dài loằng ngoằn. tốt nhất dùng Eng, lại đọc nhiều nên biết thêm từ vưungj tiếng anh nữa.
cho mình 1 bản với: vinhbietmauxanh_ls@yahoo.com nhé.thanks nhìu nhìu nha
tôi ko tìm ra dc chương trình MF VietLip for WM5 tren web nếu có thể thì bác chuyển qua 1 link nào đó cho tôi ko?hoặc qua số đt 0905234448 tôi sẽ chịu cước phí

Thanhk
Bạn có thể tải về từ 4shared không?

http://www.4shared.com/file/36289439/e9ed5657/MF-VietLip_v11_Full_QVGA_WM50.html
vậy bạn nào có bản ROM 6.1 cho máy TOSHIBA G810 không cho mình đi.
sonken
ĐẠI BÀNG
15 năm
cần tìm bản rom tiếng việt

bác ơi sao em up bản này mà không có tiếng việt bác giúc em với cảm ơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119