Tiếng Việt và bộ gõ tiếng Việt trên MAC OS X - Leopard

Thảo luận trong 'Văn phòng - Quản lý thông tin' bắt đầu bởi dihuta, 25/9/07.

1. vuhai6

vuhai6 www.vuhai6.com

Cái này được tích hợp sẵn cho Leopard, trên tiger bác muốn dùng bộ gõ tiếng việt thì dùng bộ gõ rành riêng cho nó nhé.
    Link: Cài đặt Bộ gõ tiếng Việt cho MAC OS X (2007-v2.0)
  2. world

world Thành viên

Táo + space là spotlight mà bác. Mình đang dùng Leo, ko biết Tiger thì sao.
    Có ai biết phím tắt để chuyển đổi giữa các bộ gõ ko nhỉ?
  3. chicken29986

chicken29986 Thành viên

đấy là do bạn chuyển rồi ... Nếu bạn vào keyboard shortcut và nhấn vào Restore Default thì sẽ làm đc như mình. Lúc này Spotlight sẽ là phím ctrl + space
  4. toilatoi1504

toilatoi1504 Thành viên

Trong Leo nếu gõ TV theo bảng mã Unicode thì tốt rồi, nhưng vấn đề là nếu có văn bản được soạn thảo trong Win với bảng mã TCVN ABC với font VnTime mà đem sửa trong Leo thì chịu luôn. Bây giờ chỉ làm thế nào kiếm được bộ font ABC chạy được trên Mac nữa thì phê luôn
  5. xLuke

xLuke Thành viên

Em dùng bộ gõ tiếng Việt của Leo trong Word 2004/2008 toàn lỗi khi gõ xong chữ, ko dấu cách rồi di chuyển luôn mouse pointer
    Bác nào biết cách fix *** giúp em với!!!
  6. iPhoner

iPhoner Thành viên

Trước tiên, Leopard có hai bộ gõ tiếng Việt, 1. Vietnamese và 2. Vietnamese UniKey. Bộ Vietnamese UniKey gồm có 4 kiểu gõ khác nhau - Simple Telex, Telex, VNI và VIQR. Khi chọn bộ gõ, bạn nên chọn bộ Vietnamese UniKey, bộ này gõ tốt hơn (không phải bỏ dấu ngay sau khi gõ ký tự) và khi dời mouse trước khi bỏ dấu cách thì sẽ không bị mất chữ như bộ gõ Vietnamese.

Sau cùng, tiếng Việt chỉ được tích hợp sẵn trong một số font của Leopard, nếu bạn dùng font chưa được tích hợ sẵn tiếng Việt đễ gõ (tiếng Việt) thì sẽ bị lỗi.
  7. jusolution

jusolution Thành viên

Nó hoạt động tốt với máy em. ....
  8. abuken

abuken Thành viên

có 1 điều là không tìm được chức năng kiểm tra chính tả! Thay vì gõ từ "ko6" là có dấu, nhưng em phải gõ đầy đủ là "không" thì mới có dấu, ai biết cách khắc phục ko ah??
  9. quykiemsau5000

quykiemsau5000 Thành viên

Chào các bác em là thành vien mơi.

Cám ơn bác hiduta nhiều nhé làm mấy tháng nay em cứ loay hoay hoài mà không tài nào tìm được cách type có dấu tiếng việt được. Hôm nay xem xong là làm phát được liền. hii hii

Càng ngày ôi sao em càng yêu em apple này thế này

Chúc anh em vui
  10. smilecat

smilecat Thành viên

e cũng bị trường hợp như anh, là phải gõ đầy đủ mới có dấu, chứ gõ "ko6" đầy đủ như e vừa gõ là không có dấu! Và trong yahoo mess, khi gõ xong 1 dòng, nhấn 2 lần enter thì dòng chữ mình mới send dc, còn không thì nhấn 1 lần enter nó lại xuống dòng chứ không send, chứ nó không nhảy lên cửa sổ chat

Ai biết chỉ em với???
  11. 2T

2T Thành viên

Tiếng Việt chỉ có chữ "không", không có chữ "kô" lên nó không cho bác gõ là phải rồi.

Nếu như gõ xong chữ mà đánh dấu cách thì sẽ không bị tình trạng như vậy.
  12. smilecat

smilecat Thành viên

thì vậy mới hỏi bác là có cách nào tắt cái chức năng kiểm tra chính tả để gõ được chữ ko6, thay vì phải gõ chữ không!!
  13. Cú mèo

Cú mèo Thành viên

thật là một thông tin tốt. Tối này về mình check ngay trên con 133 mới sắm. Thanks Dihula.
  14. AiPhone

AiPhone Thành viên

Mình đố các bác dùng cái này mà gõ trên PowerPoint 2008 thoải mái...
    Chuối lắm khi mình phải làm PP nhiều. Mình chuyển qua xài của một cái náo đó do các bạn VN làm, free cho phần Unicode, vậy là đủ.
  15. jusolution

jusolution Thành viên

Mình thấy bình thường không thấy chuối lắm. Lỗi nhỏ duy nhất là muốn type dấu space thì phải type 2 lần :laugh8kb:
  16. tinhtevk

tinhtevk Thành viên

Cho em hoi may MAC co hieu duoc font VNI khong?sao Em cai vao duoc nhung su dung kieu chu VNI-..... thi khong the go duoc tieng viet. Xin cac bac chi dan dum. Xin chan thanh cam on that nhieu
  17. TigerMac

TigerMac Thành viên

Bác thiếu cái bộ gõ tiếng Việt nên không gõ được. Bác xem được tiếng Việt là do bác đã cài font TV
  18. emux

emux Thành viên

Em dùng bộ gõ tiếng việt trên Leopard:

http://www.tinhte.vn/forum/imagehosting/146f937e75e25b.jpg​

nhưng nếu ở desktop (không có chương trình nào đang chạy) mà gõ bàn phím thì desktop hiện ra một bar chứa các chữ mà em gõ.

Tương tự, khi mở một số chương trình gõ chữ thì cái bar này lại hiện ra và chữ xuất hiện ở đó chứ không ở ô nhập chữ của chương trình đang mở đó. Sau khi nhấn spacebar chữ mới xuất hiện trong chương trình và cái bar kia mới biến mất.

Ví dụ:

Mong các bác giúp đỡ
  19. RuAn_lOnG

RuAn_lOnG Thành viên

Em có vấn đề này muốn hỏi, em đang dùng VietnameseKeyboard down trên trang tinhte nhưng khi em ấn 2 lần chữ w thì nó ko hiện ra chữ w mà lại hiện ra là uw. Các bác có ai biết cách chỉnh lại ko ạ :(
  20. ocngong1981

ocngong1981 Thành viên

Bác nao cho em xin phần mềm như office trong windows cho may tính Apple macbook Mb402zp/b os mac, mình làm việc cần lam nhiều biên bản lắm.