Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tiếng Việt và bộ gõ tiếng Việt trên MAC OS X

dihuta
25/9/2007 16:16Phản hồi: 97
Tiếng Việt và bộ gõ tiếng Việt trên MAC OS X
Là một tin mừng cho người dùng máy tính Apple (MAC OS X) tại Việt Nam. Apple đã chịu dòm ngó đến ngôn ngữ của dân tộc Đại Cồ Việt. Không phải là phiên bản Việt hoá của hệ điều hành Mac OS X nhưng trong phiên bản mới nhất của hệ điều hành MAC OS X - Leopard, Apple đã hỗ trợ rất tốt việc hiển thị tiếng Việt Unicode và đặc biệt là tích hợp sẳn sàng bộ gõ tiếng Việt rất tốt và đáp ứng được mong mỏi của người Việt trong việc soạn thảo văn bản tiếng Việt. Điều mà trong những năm trước đây chỉ là mơ ước của những người dùng máy tính Macintosh.

Font tiếng Việt trong Leopard đã được hỗ trợ hoàn toàn và hoàn chỉnh hơn so với phiên bản MAC OS X Tiger. Bạn có thể dễ dàng xem được văn bản tiếng Việt từ các tập tin thông dụng, các thành phần giao diện và các Website tiếng Việt một cách dễ dàng với Leopard.

Hình ảnh trang web Tinhte.com trên MAC OS X - Tiger

và Hình ảnh trang web Tinhte.com trên MAC OS X - Leopard

Một điểm đáng ghi nhận trong hàng loạt tính năng mới của phiên bản Leopard là bộ gõ tiếng Việt đã được tích hợp vào ngay trong hệ điều hành của hãng. Được mang tên là "Vietnamese Unikey", bộ gõ tiếng Việt này đáp ứng được mong mỏi của người dùng máy tính Apple ở Việt Nam là khả năng gõ tiếng Việt bỏ dấu tự do và hỗ trợ nhiều kiểu gõ thông dụng như Telex, VNI, VIQR.

Để cài đặt bộ gõ này trên Leopard bạn chỉ làm một số thao tác rất đơn giản là: Mở System References, chọn International, chọn tiếp Input Menu và trong danh sách các bộ gõ bạn chọn "Vietnamese Unikey" kèm theo kiểu gõ mà bạn sử dụng. Thế là bộ gõ đã sẳn sàng. Bạn có thể gõ tiếng Việt trong các ứng dụng thông thường của MAC OSX và cả các ứng dụng đồ hoạ phức tạp như Adobe Photoshop theo chuẩn Unicode.

Hộp thoại International để kích hoạt bộ gõ.

Tuỳ chọn của bộ gõ Vietnamese Unikey

Người gửi: vuhai6, dihuta
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi, vậy là bạn không cần phải quan tâm đến bộ gõ nữa, cũng chẳng cần phải đánh dấu ngay sau nguyên âm như trước kia nữa. Thật là một nâng cấp đang ghi nhận.

Bác dihuta cài rồi thì thử gõ trong bộ MS Office xem sao nhé, lúc trước nó hay chạy loạn xạ lắm, bộ mới có bình thường chưa?
@cuhiep co ai giup em voi, em moi dung mac nen ngu ngo vo so toi, cha biet gi ca,hichiuhuhu
bản của anh dihuta là bản gì vậy ạ? chính thức hay sao hay sao sao sao đó ... 😁
Đã kiểm tra và chưa thấy bị lỗi trong ứng dụng nào cả. Trong đó Microsoft Office, Firefox và Adobe Photoshop cũng hoạt động ngon lành cành đào...

@patrick835: Mình đang dùng bản Beta Build 527.
cho em hỏi ngu ngơ, tại em đang bận học ko rảnh để tìm: hiện giờ bản nào ngon nhất ạ 😔

thấy anh cuhiep cũng chạy đi mượn dĩa cài... em thì máu cái tiếng việt quá
Bản càng mới càng ngon đó em... Mới nhất là 9a599. Tìm mãi mà không thấy.

Bác ráng tìm nha cho ae nhờ 😃 cám ơn trước🆒
bobo.macvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
cái này chắc do một số kĩ sư gốc việt của Apple làm đây, Apple ở Cali mà ...
mới vừa đọc macworld us tháng này, có bài review về iLife của 1 bác gốc Việt viết
hoarkis
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chép mấy cái input này vào Tiger để gõ tiếng việt đc không vậy mấy bác ...
😃 Chưa biết nữa bác ơi, tại vì leopard giấu mấy cái này dữ quá, tìm để chép qua tiger mà tìm hoài ko thấy
FUNKUN
ĐẠI BÀNG
16 năm
bộ gõ tiếng Việt

Thật ra không phải đến trào leo mới có bộ gõ tiếng Việt.Trong tiger cũng có mà;ngay như bên win cũng vậy,bộ gõ tích hợp trong xp rất tốt mà không cần phải cài đặt thêm một phần mềm nào cả.Tôi thấy mọi người hay tìm kiếm cho mình một bộ gõ tiếng Việt trong khi đó cả win và mac đều có sẵn.Lạ wá.
bobo.macvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
hơ, cái này ai chả bít hả bác, nhưng mà bộ gõ có sẵn chả hiểu nó phục vụ cộng đồng gõ tiếng việt nào khác ý 😁
sanipriya
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bộ gõ thì tốt rồi, nhưng em loay hoay mãi chưa tắt đc cái chế độ kiểm tra chính tả đi được. Lúc muốn tếu táo một chút: vìa, wê, jì,... là nó không chịu!
FUNKUN
ĐẠI BÀNG
16 năm
Edit---Spelling&Grammar---check spelling while type...........
Vấn đề bây giờ là gõ unicode bằng unikey trong leopard là quá good rồi. Tuy nhiên gõ font roman đại loại như VNI-times thì bộ gõ đó cũng thua.
Hiện tại người ta lại dùng từng bộ gõ riêng cho từng loại font roman. Bất tiện là ở đây, và lại càng bất tiện khi nó không giống nhau cách gõ và cuối cùng là không được bỏ dấu tự do.
klein
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em dùng bộ gõ có sẵn thiệt là tiện lợi. Thanks các bác về info quý giá.
syberia
ĐẠI BÀNG
16 năm
Phím nào giúp chuyển đổi nhanh giữa các bộ gõ vậy mấy bạn ? Kiểu như bên Win là Alt Z với Unikey ấy.
default là táo + space để chuyển qua lại giữa 2 bộ gõ bác dùng gần đây nhất, còn alt + táo + space thì chuyển lần lượt giữa các bộ gõ nếu bác có nhiều hơn 2 ;). Mấy cái nút tắt này bác vào trong system preferences đọc có hết mà
Táo + space là spotlight mà bác. Mình đang dùng Leo, ko biết Tiger thì sao.
Có ai biết phím tắt để chuyển đổi giữa các bộ gõ ko nhỉ?
híc cuồi cùng là cái này có xài được trên Tiger ko vậy bác Vuhai6
Cái này được tích hợp sẵn cho Leopard, trên tiger bác muốn dùng bộ gõ tiếng việt thì dùng bộ gõ rành riêng cho nó nhé.
Link: Cài đặt Bộ gõ tiếng Việt cho MAC OS X (2007-v2.0)
đấy là do bạn chuyển rồi ... Nếu bạn vào keyboard shortcut và nhấn vào Restore Default thì sẽ làm đc như mình. Lúc này Spotlight sẽ là phím ctrl + space
Trong Leo nếu gõ TV theo bảng mã Unicode thì tốt rồi, nhưng vấn đề là nếu có văn bản được soạn thảo trong Win với bảng mã TCVN ABC với font VnTime mà đem sửa trong Leo thì chịu luôn. Bây giờ chỉ làm thế nào kiếm được bộ font ABC chạy được trên Mac nữa thì phê luôn
Em dùng bộ gõ tiếng Việt của Leo trong Word 2004/2008 toàn lỗi khi gõ xong chữ, ko dấu cách rồi di chuyển luôn mouse pointer
Bác nào biết cách fix *** giúp em với!!!
Trước tiên, Leopard có hai bộ gõ tiếng Việt, 1. Vietnamese và 2. Vietnamese UniKey. Bộ Vietnamese UniKey gồm có 4 kiểu gõ khác nhau - Simple Telex, Telex, VNI và VIQR. Khi chọn bộ gõ, bạn nên chọn bộ Vietnamese UniKey, bộ này gõ tốt hơn (không phải bỏ dấu ngay sau khi gõ ký tự) và khi dời mouse trước khi bỏ dấu cách thì sẽ không bị mất chữ như bộ gõ Vietnamese.

Sau cùng, tiếng Việt chỉ được tích hợp sẵn trong một số font của Leopard, nếu bạn dùng font chưa được tích hợ sẵn tiếng Việt đễ gõ (tiếng Việt) thì sẽ bị lỗi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019