Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tiết kiệm pin N9

longryu
6/2/2012 13:46Phản hồi: 14
:sluggish: ko dám múa riều qua mắt thợ mấy bác , sao khi dùng qua n9 1 tháng có vài chia sẻ cách tiết kiệm pin n9:bounce: cho anh em newbie , anh em biết củng như chưa biết , ai biết thì góp ý , ai biết rồi thì để anh em chưa biết đọc vậy:
1) Lần đầu mua n9 , anh em nên sài cạn pin rồi sạc 8h/3 lần đầu thì pin sẻ ổn định
2) yeath nokia n9 có chức năng rất hay chế độ tiết kiệm pin , hay gọi là chế độ power save mode ( chế độ này làm pin tăng đáng kể) thực ra chế độ này là giảm độ sáng màn hình n9 vừa phải , anh em ko dùng thì em n9 sẻ tự tắt wifi khi màn hình standby sẻ tiết kiệm pin rất nhiều để kích hoạt
Setting>Device>Battery>Power save mode>ON
:sleep:
3)Anh em nên tắt màn hình dạ quang của n9 ( màn hình standby screen lại tiết kiệm kha khá pin)
để tắt:
Setting>Device>Display>Stand by screen>off
4) Anh em ko dùng thì nên tắt hết 3g wifi gps tránh hao pin vô ích , ứng dụng nào ko dùng thì bên thanh swype kill hết tránh chạy ngầm
5)🤓 N9 có chế độ sao 30s ko dùng sẻ tự khóa màn hình , gỏ 2 cái tự sáng ( quá pro) thích chức năng này và củng tiết kiệm pin
để kích hoat:
Setting>Device>Display>Display time out>30second ( anh em ko nên ham hố chơi 15s , 15s nó ko tự tắt , tối ưu 30s)
Vài điều chia sẻ củng anh em trong khoảng time sử dụng ban đầu mời các bạn góp ý
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vấn đề pin của N9 ko phải nằm ở Power save mode, standby screen hay display time out.
Mình đã thư nghiệm sau khi flash trung 1h ở chế độ standby sẽ mất 1% pin.
Sau khi cài đặt Battery Usage pin mất hơn 30% sau 8h ở chế độ standby. Đương nhiên ngay lặp tức gỡ nó ra ngay.
Tiếp tục thay đổi hình nền, vấn đề tưởng chừng như đơn giản nhưng nó lại kéo pin rất ghê. 1h ở chế độ standby kéo 3%.

Máy mình hiện giờ vẫn để standby screen 1h mất 1% thôi.
Đặc biệt cái đồng hồ lúc standby screen ngốn rất rất ít pin nên đừng lo.
longryu
TÍCH CỰC
12 năm
hi , cái này là gia giảm tối đa để pin em nó khỏe thêm 1 ngày , nếu bác ít vọc thì với power save mode bạn có thểm sử dụng pin rất lâu,
khuyến cáo ko đổi màn hình và ko sử dụng Battery Usage củng giúp anh em tránh đốt pin , mời anh em member tiếp tục góp ý nào
p/s: mình thường dùng power save mode và tắt cái stand by screen pin theo cảm nhận cá nhân trâu hơn 1 ngày đó , anh em vọc nhiều thì củng được thêm mấy giờ , mình củng rất ít chơi game
hungle411
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thì chờ đợi bản PR1.2 sẽ fix sao cho pin dùng được lâu hơn.
p/s : Mình từng dùng N8 và flash nhiều bản sym belle khác nhau của vutaikt thì thấy thời gian dùng pin của từng bản cũng khác nhau, vẫn là viên pin đó mà có bản dùng hơn 2 ngày, có bản dùng có 1 ngày thôi. 😁
Muốn Tiết kiệm pin đáng kể thì off hết it nhất củng sài tầm 4 ngày mới sạc lại,máy mình off toàn bộ khi nào cần sài thì mở lên sài xong rồi off,tầm 4 ngày mới sạc 1 lần,còn chơi game thì tầm 2 ngày mới sạc,đang ghiền samurai 2 nên chơi liên tục tới màn 7 rồi chưa wa đc thằng trùm trâu bò quá
annihnvn
TÍCH CỰC
12 năm
máy tốn pin rất nhiều mỗi lần khởi động lại, thà bạn cứ để nguyên vậy mà dùng còn hơn. n9 nó khởi động lâu chứ có phải mấy giây đâu mà tắt bật làm gì vậy. Dùng kiểu đó mình thấy thà sạc hằng ngày còn hơn.Chủ topic: mình ko sạc pin kiểu làm cạn rồi làm đầy gì hết, pin vẫn bt. Cứ theo hướng dẫn chính thức thì chẳng nhà sản xuất nào khuyên nên làm vậy, mà toàn khuyến cáo ko nên để kiệt pin thôi.
ủa? bật tắt wifi với mấy cái kia mà cũng lâu ah? mình tưởng là chỉ restart lại máy mới tốn pin và lâu chứ? còn bật tắt chương trình thì mấy s lắm?😕
annihnvn
TÍCH CỰC
12 năm
haha, mình hiểu nhầm là bạn tắt máy đó 😆. Còn apps ko dùng thì mình cũng tắt. Đa số thì ko hao mấy, nhưng có những chương trình để ở background thực sự tốn pin, ví dụ như Video player có sẵn trong máy. Cứ để quên là pin sẽ sụt thấy rõ ngay.
uh. thế chứ mình tưởng tắt/mở chương trình mà mất hàng phút thì hàng bác đào ah? mà có ai dùng máy đt mà tắt điện thoại đi cho đỡ tốn pin đâu. tắt thế thì hết liên lạc luôn, ai gọi cũng ngoài vùng phủ sóng chắc đang làm j đó mờ ám. 😃)!
- đầu tiên em xin thông báo với bác 1 tin buồn cái chế độ power save mode em chả bao h dùng , ngược lại còn tắt luôn auto brighness cho màn hình lúc nào cũng sáng choang bởi vì đơn giản nó chả tốn pin mấy . bác bật cái đêý chắc tích kiệm thêm 1 tiếng @@
- thứ 2 là bác cứ sạc 3 lần 8 tiếng đi =))) pin n9 chứ có phải pin lithum hay lion dung lượng thấp đâu mà làm cái trò đấy hả bác =))) sạc thế em đảm bảo pin của bác nóng hơn cục gạch bỏ lò than , chỉ tổ não pin
- tắt gps , 3g , wifi thì đúng roài , nhưng chưa đủ , vẫn còn quá nhiều thứ để tắt : push mail ,xms , feed .... ( nhất là feed và accuweather , toàn auto dù đã settinh manual chả hiểu sao 😆 )
-standby screen là cái đặc trưng n9 , tắt đi làm gì >"< tốn ít pin mà >"<
+ thực sự thì cách tốt nhất để tích kiệm pin đó là lúc nào cũng tắt hết tất cả các app ( app chạy bacskground nó cho pin chết lun 😃 )
gọi lên Nokia care họ bảo 3 lần đầu sạc 9 tiếng, ko tin bạn cứ gọi thử đi 18001516
thực tế thì máy các bạn dung pin được bao lâu?
Vuhaanh
TÍCH CỰC
12 năm
Có hôm dùng nhiều, có hôm dùng ít.
Nhưng dùng ít thì cũng không quá hai ngày ( cách 1 tối là phải xạc )
Dùng nhiều thì tối nay ( 21h ) cắm xạc, tối mai ( 19h ) lại xạc tiếp...
mình 3g,youtube,sms liên tục dùng dc 12h. Hi.
Các bác làm ơn test hộ mình chỗ này: 3G, duyệt Web liên tục được bao lâu kể từ khi 100% PIN.
Sao của mình chỉ tầm hơn 3h là die rồi, hjx hjx

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019