Tìm hiểu nền tảng Qualcomm Vuforia

vuhai6
28/2/2013 18:6Phản hồi: 42
Tìm hiểu nền tảng Qualcomm Vuforia
Thuật ngữ Augmented Reality (AR) hay còn gọi là Tương tác thời gian thực bắt đầu được nhắc đến nhiều từ năm 2009 khi mà người ta áp dụng nó nhiều hơn vào cuộc sống với các ứng dụng thực tiễn. Gần đây nhất, Google Glass có thể coi là một đại diện tiêu biểu cho việc ứng dụng AR, mỗi khi bạn nhìn vào một đồ vật thì tương ứng trên màn hình trước mắt sẽ hiện ra các thông số của đồ vật đó. Thực tế thì Augmented Reality cũng chỉ là một thuật ngữ mà thôi, để có thể có những phần mềm ứng dụng vào cuộc sống thì chúng ta cần những công cụ phát triển, Vuforia của Qualcomm là một trong số đó. Nền tảng này cung cấp cho những nhà phát triển phần mềm các công cụ cần thiết để có thể tạo ra những ứng dụng trên Android, iOS với những tính năng độc đáo. Vừa qua, Qualcomm cũng đã mở rộng Vuforia với điện toán đám mây giúp cho cơ sở dữ liệu được mở rộng hơn, thoải mái hơn. Hãy cùng tìm hiểu thêm về Vuforia qua bài viết này nhé.

Trước hết, cụ thể Augmented Reality là như thế nào?

Augmented Reality (AR) nói nôm na là công nghệ giúp cho bạn quan sát những vật trong thế giới thật thông qua màn hình một thiết bị điện tử, không những thế nó còn có thêm các thông tin liên quan đến vật thể đó. Giống như khi bạn lấy điện thoại và hướng camera của nó về trái dưa hấu trước mặt thì trên màn hình ngoài hình ảnh trái dưa còn có thêm thông tin về nguồn gốc cũng như giá trị dinh dưỡng và cách sử dụng. Ngoài việc dựa trên hình ảnh, thông tin còn được tối ưu nhờ vào các dữ liệu đến từ các thành phần khác như GPS, la bàn, gia tốc kế, micro…

Ví dụ như với ứng dụng Google Sky map, bạn sẽ có thông tin chi tiết về các vì sao trên bầu trời nhà bạn, hướng camera về chòm sao nào thì nó sẽ hiện tên cũng như thông tin chi tiết, phần mềm này còn có thể hướng dẫn bạn di chuyển điện thoại để “bắt” được 1 chòm sao nào đó. Hay như phần mềm Checkin+ HD dựa trên dữ liệu định vị GPS của bạn để thể hiện các địa điểm xung quanh vị trí đứng hiện thời.

Công nghệ tương tác thời gian thực của ngày hôm nay cho phép hiển thị văn bản, ký tự hoặc hình ảnh 3 chiều lên trên một nội dung số (hình ảnh/video) để bổ sung thêm thông tin hoặc giúp nó trở nên thú vị hơn. Ví dụ như trong video dưới đây, Tissot đã dành riêng cho 1 trang web để giúp khách hàng có thể thử trước mẫu đồng hồ muốn mua. Việc cần làm là bạn đeo miếng giấy đánh dấu vào cổ tay và giơ nó ra trước webcam của máy tính.

Vậy Qualcomm Vuforia đóng vai trò gì trong thế giới AR?

Thế giới AR là vô tận với rất nhiều kiểu ứng dụng thực tế khác nhau, tuy nhiên để biến những lý thuyết đó thành hiện thực thì cần công cụ để thực hiện. Vuforia là một trong số đó, đây là một nền tảng được Qualcomm phát triển, giúp cho các lập trình viên có thể hiện thực hoá ý tưởng của mình. Bộ công cụ lập trình Vuforia SDK 2.0 hỗ trợ cả hai hệ điều hành iOS và Android với các API được cung cấp tương thích với ngôn ngữ lập trình C++, Java, Objective-C và .Net.

Thế mạnh của Vuforia đó là thư viện hình ảnh đồ sộ, cùng với khả năng nhận biết vật thể được tập trung phát triển. Với công cụ này mã hiệu để nhận biết không cần là một hình ảnh vật thể cụ thể mà bạn có thể sử dụng các dữ liệu riêng, các mã QR… Không những thế, với Vuforia thì bạn có thể thiết kế các vật thể 3D một cách đơn giản hơn, không tốn nhiều thời gian và công sức, nhờ vào công cụ Multi-Targets.

Vừa qua Qualcomm Qualcomm mở rộng nền tảng thực tế ảo Vuforia với điện toán đám mây. Trước đây, mỗi phần mềm được phát triển bởi công cụ này chỉ có khả năng lưu trữ sẵn 80 hình ảnh, điều này hạn chế khá nhiều khả năng ứng dụng thực tế. Giờ đây, với SDK 2.0 thì những nhà phát triển còn được cung cấp thêm khả năng truy suất vào đám mây dữ liệu của Qualcomm. Ngoài 100 hình ảnh được lữu sẵn trong phần mềm, lập trình viên còn có thể cập nhật thêm nhiều hơn thông qua công cụ lưu trữ trực tuyến này.

Những ứng dụng thực tế?

Qualcomm Vuforia rõ ràng là rất hay, tuy nhiên người dùng bình thường như chúng ta thì quan tâm đến những ứng dụng thực tế hơn. Nếu như bạn vào trang web www.vuforia.com/showcase thì sẽ thấy đã có rất nhiều phần mềm AR được phát triển nhờ vào công cụ Vuforia, hầu hết đều có hai phiên bản dành cho iOS và Android. Ứng dụng nhiều nhất có lẽ là trong các cửa hàng, khi mà bạn chỉ cần dùng một phần mềm chuyên biệt, sử dụng nó và hướng về 1 sản phẩm định mua thì thông tin chi tiết về sản phẩm đó sẽ hiện rõ ràng lên trên màn hình. Như video dưới đây American Apparel đã áp dụng cách này cho cửa hàng của mình.

Quảng cáo

Công nghệ AR còn rất được ưa chuộng trong các chiến dịch quảng cáo cho sản phẩm. Hãng quảng cáo Blippar là một đối tác của Qualcomm cũng thường xuyên sử dụng Vuforia trong các chiến dịch của mình. Như gần đây là chiến dịch quảng cáo cho BlackBerry Z10

Hãy thử tưởng tượng, trong lúc đọc báo bạn bắt gặp hình ảnh một chiếc đồng hồ thật đẹp nhưng thông tin lại không có nhiều. Ngại gì mà không giơ điện thoại ra, ngay lập tức tất cả đã hiển thị đầy đủ trên màn hình, từ kích thước đến giá bán hay website cửa hàng. Bạn thấy một trang quảng cáo lớn với chiếc BMW sang trọng, giơ điện thoại ra và hình ảnh 3D đã sẵn sàng, quay tới quay lui, mở cửa xem nội thất … Không có gì là không thể.

Nguồn tham khảo: Vuforia.com
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay quá.cái này mà áp dụng vào e yêu của m thì ngon
@www.timdaily.com Cấu hình chi tiết thời gian sử dụng, giá trị còn lại sau một số lần khấu hao của các bác đi trước. Tình trạng sử dụng máy mấy chấm, chay xăng hay chạy dầu. Nói chung là ứng dụng khá hữu ích hehe
hơ, cái thực tại ảo này thấy cũng lâu rồi mà nhỉ?
mademade
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lên google play down thử Blippar vs like page của nó.thú vị lắm đấy
erhard
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có game cho psvita ứng dụng công nghệ này rồi. Khá thú vị.
@erhard cái đó có từ thời psp với cả dsi rồi ấy chứ bác
em còn nhớ hòi xưa symbian s60 ver cũ còn có cái game bắn mấy con ruồi, nhưng dùng camera, lia camera giống như chỉnh tâm bắn ấy rồi ấn nút 5 để bắn, chơi khá hay, lâu chả nhớ tên nữa, có lẽ cái game đó là tiền đề cho mấy cái như này ấy nhỉ
Lại lót dép đợi phần mềm ..... free thôi, chứ phần mềm trả phí thí......đạn ko có! 😃:rolleyes:
Đúng là công nghệ ngày

Sent from my LG-E612 using Tinhte.vn
Đúng là công nghệ ngày càng phát triển,
Sau này làm việc chắc chỉ cần ở nhà là đủ
Sent from my 1289 using Tinhte.vn
cái này được nha! vừa có cảm giác thú vị mà lại biết thêm thông tin sản phẩm!! chỉ cần đưa điện thoại ra phát là biết liền cũng đỡ tốn công vào tìm kiếm nữa..!! Ju 😁
cuonglaptop
ĐẠI BÀNG
11 năm
Google Glass có ứng dụng nhìn xuyên vải chắc không lâu@@
@cuonglaptop Chi vậy.. lỡ như pố đang đeo kính mà người thân của pố trong gia đình đứng trước mặt pố thì seo
Sướng nhỉ chỉ cần nhá đt cái là bít nó là cái gì .. còn hay nữa nếu nhá vào một người nào đó ví dụ là tớ đi ..sẽ bít tớ có xạo nổ hay ko.. lúc đó vui nhỉ
Thế giơ lên soi cô nào nó có hiện lên thông tin đại loại như, vòng 1, vòng 3 ko 😁
tntuyenbn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Dragon Tech bác nghĩ rất giống em :D
@Dragon Tech Khó lắm , chắc chỉ cho biết mặc màu gì hãng gì thôi Bác ạ , hạha
đã đến thời đại của các nhà phát triển phần mềm rồi,ví đơn giản như giơ cam vào một em nào đấy nó sẽ cho mình biết khả năng để cưa thành công là bao nhiu %,em này có hợp với mình ko hehe đùa vậy thui nhưng mình nghĩ công nghệ này thật sự hữu ích😁
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thời đại xayda sắp tới rồi 😁
`lâu rồi mà....tiêu biểu là cái Shazam,hay Google Gog
coi hình thấy hay. mà quảng cáo màu mè hoa lá cành lâu quá
topol1990
TÍCH CỰC
11 năm
tuyệt quá, nhưng nhìn lại VN mà lại buồn, thanh toán vẫn phải dùng tiền mặt mà chưa phổ biến thẻ tín dụng, mua hàng online thì toàn không giống thực tế trên mạng đăng mà đúng hơn toàn lừa nhau. Thanh toán hàng hoá từ xa hay đi ăn uống thanh toán bằng ATM thì phí này nọ 2,7%, chán hok đỡ được😔
Phần mềm super soi đây mà :p
CloudNine
TÍCH CỰC
11 năm
sắp tới chắc có phong trào dán cái sticker AR vào áo (hoặc không cần), đeo google glass chỉ cần liếc sơ (hoặc dùng đt chụp) là có được đầy đủ tên tuổi, số đt, địa chỉ Facebook, email v.v..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019